Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมอาจารย์ท่านนี้ถึงวางนิ้วแบบนี้ครับ  (อ่าน 5313 ครั้ง)

ASDFasdfASDF

• member
Ulli's Guitar Workshop Lesson 4 - Fingerstyle Basics

เค้าสอนแบบไม่ได้วาง ชี้ กลาง นาง อยู่สาย 3,2,1 อ่าครับ  ก็เท่าที่ศึกษามา ชี้ กลาง นาง  ต้องอยู่ 3 ,2, 1 เสมอ   เอ..หรือว่าผมเข้าใจอะไรผิดไปครับ

เรียนมาถึงบทนี้แล้วชะงักเลยเอาไงดี

redtopup

• member
Re: ทำไมอาจารย์ท่านนี้ถึงวางนิ้วแบบนี้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 23:17:33 »
ใช้ im คือ นิ้วชี้กับนิ้วกลาง ดีด สลับกัน และไล่ทุก สาย
แบบนี้ คือ วิธีฝึกของกีต้าร์คลาสสิค เลยครับ ที่ต้องหัดดีดให้ สลับนิ้ว  ทุกสาย
การฝึกเช่นนี้ จะทำให้ นิ้ว เราสามารถเร่งสปีดให้ ทันกับเพลงที่เร็วๆได้ครับ 
การฝึกเช่นนี้ทำให้นิ้วเป็น อิสระครับ
การฝึกแบบนี้  จริงๆ ต้องดีด แบบพักสายด้วยครับ  ถึงจะเร่งสปีดนิ้วให้เร็วได้ แล้ว นิ้วโป้งต้องเอามาอุด สายเบส  ไม่ให้เกิดเสียง
จริงๆแล้ว  นิ้วที่สำคัญ มี แค่ 3 นิ้วเอง คือ โป้ง กลาง ชี้
การฝึกแบบนี้ จะทำให้ นิ้ว ชี้กับ นิ้ว กลางมีกำลัง ไว  พอนิ้วชี้กับ กลางมีกำลังแล้ว ทีนี้ นิ้วจะฟรีง่ายขึ้นแล้วครับ 
ลองจับจุดของกีต้าร์คลาสสิคดูครับ เพลงที่ ไล่ ไวๆ ที่เป็น แบบ สเกลโครเมติคนั้น  เวลาเล่น จะใช้แค่ นิ้ว ชี้กับ นิ้วกลาง ดีด สลับกัน
ถึงจะไล่ให้ไวได้  ถ้าขีน เอา นิ้ว เดียวดีด  มีหวังดีดไม่ทัน
อย่าง  สมมุติ สายที่ 1 ต้องดีด โน๊ต เสียง ลา แล้ว เสียง ซอล  ถ้าเราเอา นิ้วนางดีด โน๊ตตัวลา แล้วก็ เอานิ้วนางดีด โน๊ตตัวซอล  อีก แบบนี้ นิ้วก็จะไม่เป็นระเบียบ  สู้ เอา นิ้วกลางดีดสลับกับนิ้วชี้ไม่ได้ หรือ นิ้วนางดีดสลับกับนิ้วกลางไม่ได้  ดีด สลับนิ้วแบบนี้ นิ้วจะไม่เกร๊งครับ
และรูปแบบของการดรดสลับนิ้วนั้น ก็ ต้องดูโน๊ตตัวสุดท้ายด้วยว่า มันต้องลงแบบนิ้ว สลับกันพอดี
การดีด แบบสลับนิ้วแบบนี้ ลองดู บทเพลง พระราชนิพนธ์ สายฝนดูครับ ท่อนแยกที่ไล่ แบบโครเมติค
แบบนี้ ต้องดีดสลับนิ้ว แล้วต้องเริ่มด้วยนิ้วที่ถูกต้องด้วย เพื่อให้ พอถึง ช่วงต่อไป นิ้วมันจะลงตัวพอดี

ลองดีด สายที่ 1 ดูครับ แล้วลอง ดีด สลับนิ้วดู คือ ชี้กลาง    กลางกับนาง  แล้ว ชี้กับนาง
การฝึกแบบสลับนิ้วนั้น  เป็นการฝึกขั้นต้น ของกีต้าร์คลาสสิค และเป็น ขั้นสูงสุดด้วย สำหรับกีต้าร์คลาสสิค
เพราะ เพงงที่เล่นยากๆนั้น ใช้ นิ้วชี้กับนิ้วกลาง เป็น หัวเรือใหญ่  ทั้งนั้นเลย 
ดังนั้น ในสไตค์ฟิงเกอร์นั้น ถ้ายึดแม่แบบของกีต้าร์คลาสสิคแล้ว ผู้ เล่นที่ เคยเล่นกีต้าร์คลาสสิคมาก่อน จะ  เรียนรู้ได้รวดเร็ว และฝึกอย่างถูกต้องครับ
อยากให้ดูวิธีฝึกของกีต้าร์คลาสสิคดูครับ แล้วเอามาประยุกค์ใช้  รับรอง ทางของนิ้วจะแน่นขึ้นมากๆครับ 
และจะเข้าใจสรีระ ของนิ้วมากขึ้น
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
Re: ทำไมอาจารย์ท่านนี้ถึงวางนิ้วแบบนี้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 23:48:17 »
ผมว่า ถ้ามีพื้นฐานมาแล้ว  ทุกนาทีของการฝึกนั้น มีค่าทั้งนั้น เพื่อ ให้ได้ประโยชน์สูงที่สุดที่เราจะเสียเวลาในการฝึกแต่ล๊ะวัน นั้น ให้ได้ ผลงานและใจความที่สำคัญในการฝึกให้ได้มากที่สุด 
ผมว่า ควรจะเอา แบบฝึกของกีต้าร์คลาสสิคมาฝึกครับ  อย่าไปฝึก  ตาม นักกีต้าร์ที่ คิดวิธีของตัวเองขึ้นมาเลยครับ เพราะ มันเป็น วิธี ของเขา ซึ่งนิ้วเขาอาจจะเป็นระเบียบอยู่แล้ว หรือ นิ้วเขา ยังขาดบางสิ่งอยู่ในขณะที่คิดบทฝึกของเขา ก็ เลยคืดวิธีของตัวเองขึ้นมา ซึ่งไม่ตรงจุดมุ่งหมายใหญ่ครับ และอาจเป็นวิธีที่ผิดด้วยครับ ทำให้นิ้วเสียรูปเข้าไปใหญ่
กับรูปแบบ ของบทฝึก ที่ทั่วโลกใช้อยู่ ในระดับ ด็อกเตอร์ ทางดนตรี หรือ นักกีต้าร์ ที่ มีแบบแผนการเรียน เขาก็ใช้บทฝึกของกีต้าร์คลาสสิคทั้งนั้น
ที่ทุกคนทั่วโลกยอมรับแล้วว่า  เป็น บทฝึกที่ให้ผล ในระยะเวลาอันสั้นที่สุด และได้ผลจริงๆ  ถึงขนาดที่ว่า
คุณ จะจบ ปตรี คุณ ต้องเล่น บทฝึกอันนี้ให้ได้   ไม่งั้นไม่ผ่าน 
อันนี้  ถ้าไม่เชื่อ ลองดู ได้เลยครับ  ลองฝึกบทฝึกของกีต้าร์คลาสสิคดู  เพราะบทฝึกนั้นมันจะค่อยๆเพราะ กล้ามเนื้อ ให้ขึ้นทุกวันเลยครับ 
แล้วรูปแบบของนิ้วจะสวยงาม  นิ้วจะดีดได้ ไวจริงๆเลยครับ  นิ้วจะแม่นสาย  และบทฝึกของกีต้าร์คลาสสิคนั้น
จะได้ ทั้ง 2 มือ พร้อมๆกันด้วยครับ  ไม่ใช่ได้แค่ มือขวามือเดียว 
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 08:06:21 »

เค้าสอนแบบไม่ได้วาง ชี้ กลาง นาง อยู่สาย 3,2,1 อ่าครับ  ก็เท่าที่ศึกษามา ชี้ กลาง นาง  ต้องอยู่ 3 ,2, 1 เสมอ   เอ..หรือว่าผมเข้าใจอะไรผิดไปครับ

เรียนมาถึงบทนี้แล้วชะงักเลยเอาไงดี

ถูกต้องแล้วครับ  และสิ่งที่บอกมา  มันคือ  การวางนิ้ว แบบขั้นพื้นฐาน ที่จะต้องฝึกวางนิ้ว และเล่นให้ได้

สิ่งที่เห็นใน คลิป  ถือเป็นการเล่น ขั้นสูง 

และในความเป็นจริงในการเล่น ในชั้นสูง จะมีความเป็นอิสระในการวางนิ้วในการเล่น ได้หลายรูปแบบมากกว่า

แต่ในขั้นพื้นฐาน จะต้องมีทักษะที่แน่น มีความแม่นยำ  และต้องเป็นธรรมชาติ มากที่สุด ให้ได้ก่อน ครับ

Finger Picking Style

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 09:27:19 »
ขอบคุณน้า  redtopup , Kwang @ Uttaradit ทั้งสองเป็นอย่างสูงครับ ได้มาพูดคุยเหมือนไม่ได้อยู่คนเดียวทำให้มีกำลังใจฝึกต่อครับ

อืมม..แล้วพอจะแนะนำแหล่งแบบฝึกของกีต้าร์คลาสสิคมาฝึกมั้ยครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 09:50:04 »
ตามน้า ๆ เลยครับ พื้นฐาน ทฤษฎีก็เรื่องนึง เป็นสิ่งที่ต้องเรียนรู้ครับ โดยเฉพาะคนที่กำลังเริ่มเล่นสมควรอย่างยิ่งที่ควรจะเริ่มจากพื้นฐานเหล่านี้ครับ แต่เมื่อเข้าใจมากขึ้น ก็จะพบและเข้าใจได้เองว่าเราจะเล่นมันอย่างไรเพื่อให้ได้เสียงตามที่เราต้องการ และไม่ต้องยึดติดกับสิ่งที่เราอาจจะเคยถูกฝึกมาครับ เรื่องการวางนิ้วนี้ก็เช่นกัน ยิ่งเพลงในแนวฟิงเกอร์สไตล์นี่ด้วย บางเพลงการวางนิ้วยากมากถ้ายึดติดว่าต้องวางนิ้วแบบ imr แบบกีตาร์คลาสสิก รับรองไปไม่เป็นแน่ครับ ทุกวันนี้ผมเอาแค่ให้ผมเล่นโน๊ตที่ต้องการได้ง่ายและถูกต้อง จะวางนิ้วยังไงก็ได้ครับ ^^

TheDuck

• member
  • เล่นตามหัวใจเป็ด...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 11:35:06 »
เป็นกระทู้ที่มีประโยชน์มาก ขอบคุณ จขกท.  และขอบคุณผู้ตอบทุกท่านที่ช่วยชี้แนะครับ ผมเข้ามาอ่านก็จะได้นำไปฝึกฝนในแบบที่ถูกต้องด้วย

redtopup

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 17:17:55 »
ขอบคุณน้า  redtopup , Kwang @ Uttaradit ทั้งสองเป็นอย่างสูงครับ ได้มาพูดคุยเหมือนไม่ได้อยู่คนเดียวทำให้มีกำลังใจฝึกต่อครับ

อืมม..แล้วพอจะแนะนำแหล่งแบบฝึกของกีต้าร์คลาสสิคมาฝึกมั้ยครับ

แบบฝึก etudeและ study  ของกีต้าร์คลาสสิคนั้น มีมากมาย ตั้งแต่เริ่มต้นจน ถึง อาจเรียกได้ว่า ยากมากๆ มากกว่าเล่นเพลงอีก 

ที่เล่นๆกันก็มีของ 

villobos
femado sor
Matteo Carcassi
Mauro Giuliani

เหล่านี้คือบทฝึกขั้นมหาการพ์  ทั้งนั้นเลย

ก็ ลองเลือก บทเริ่มต้น  ของใครซักคนมาลองดูครับ
เฃ่น เป็น ต้นว่า อยากให้นิ้วมือซ้ายมีกำลัง ก็ หาเพลงที่ มีเกี่ยวลูกสเลอ ที่อยู่ในเพลงมากๆ 
อยากให้ นิ้วโป้งมือ ขวามีกำลัง ก็ หาเพลง ที่ มีดีด สาย 5 6 มากๆ 
อยากให้ นิ้ว ออกมามี ฟอรม์ ก็ หาเพลง ที่เป็นแบบ ดีด เป็น แพท์ฟอรม์ ที่รูปแบบเหมือนๆกันไปทั้งเพลง 
บทฝึก มหาการพ์  ต่างๆเหล่านี้  ผมว่า  ในบทฝึกของเขานั้นให้ทุกอย่าง  ที่จะบริหารนิ้วได้ทุกอย่าง
มันสำคัญ อยู่ที่ว่า  จะขี้เกียจฝึกรึเปล่า 
ลองเลือก บทฝึกที่ คิดว่า เพราะด้วย เอาไว้ในใจดูครับ ซัก สอง สาม เพลง  แล้ว ค่อยๆ แกะและ โบ่ม ทุกวัน
นิ้วมันจะเป็นระเบียบไวจริงๆครับ

ส่วนแหล่งนั้น ก็หาเอาในเน็ท นี่ก็ฝึกไม่หมดแล้วครับ
พิมท์คำว่า study classic guitar
etude classis guitar
ใน ยูทูป  พอ ดู หลายๆคนเส็รจ  ว่าจะเริ่มแบบไหนดี
ก็มาหา ใน กูเกิ้ลอีกที  หรือ ในเว็บของผู้ที่สอนก็มีให้โหลดครับ
ส่วนจะเริ่มฝึกตรงไหนก่อนเอา บทไหนดี  ก็ ลองเอาแต่แรกสุดเลยครับ  พอ  เราลองเล่นดู พอรู้ สึกว่า นิ้วสบายตัว
ก็ลองบทต่อไป เดี่ยวก็จะหาเจอโดย ออโตเมติคครับ ว่า เราเองควรที่จะต่อยอดตรงไหน  ต่อไป

น้าเรย์ ครับ

• member
  • ผมน้าเรย์ครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 17:30:52 »
ผมรบกวนถามน้า redtopup หน่อย ครับ การดีดพักสายอ่ะครับเอานิ้วโป้งมาอุตสายไม่ให้เกิดเสียงเบสกับเวลาดีดแล้วนิ้วชี้กลางนางที่เราเกาอ่ะครับเด้งมาอุตสายสี่อันนี้คือการดีดพักสายด้วยหรือป่าวอ่ะครับ สมุตว่า ดีดโน้ต สมุติดีดโน็ต ลา สาย 3 แล้ว นิ้ว imที่เราสลับ มันมา อุตสาย 4 อ่ะครับอันนี้คือการพักสายด้วยช่ายไหมครับ
มือกีต้าร์โฟล์ก

redtopup

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 19:17:18 »
สมมุติ ว่า ดีด โน๊ตตัว ลา สาย 3 ฃ่องที่2  แล้วมาแปะพักไว้ที่สายที่ 4 แบบนี้นิ้วโป้ง ต้องไป อยู่ที่ สาย 5แล้วเอียงด้านข้างของนิ้วให้แปะกับสายที่ 6 หรือนิ้วโป้งต้องไปวางที่สายที่ 6  ถึงจะดีดถนัด  ก็คือใช่ครับดีดพักสาย
จริงๆแล้วเรื่องของการดีด แบบพักสายนั้น  ก็เพื่อ ต้องการ เน้นโน๊ตตัวที่ ดีด แบบพักสายให้ เสียงชัดขึ้นมา  ซึ่งโดยมากจะเป็นแนวทำนอง
แต่การดีด แบบพัก สายก็ ต้องคำนึงถึงโน๊ตตัว ก่อนหน้า  ก่อนที่จะถึงโน๊ตตัวที่เราตั้งใจจะให้เสียงออกมาดัง ด้วยการดีดแบบพักสาย
เพราะ การดีด แบบพักสายนั้น โน๊ตตัวก่อนหน้ามันก็จะไม่กังวาลเพราะ กังวาลแค่เดี่ยวเดียว พอ นิ้วที่ดีดพักสายไปแตะ ก็ไม่มีเสียงกังวาลแล้ว  
สมมุิตโน๊ตตัวก่อนหน้า อยู่ ที่ สายที่ 2 แล้วตัวต่อไปเราดีด พักสายที่ สายที่ 1 แบบนี้  ก็ไม่สมควร  เพราะ สายที่ 2 เสียงมาแค่แป๊บเดียว   แบบนี้เสียงก็จะออกมา ไม่น่าฟัง  
การดีดพักสายนั้น  ผู้ที่เล่นที่ต้องการเน้นเสียง ต้อง ทำความเข้าใจในบทเพลงเอาเอง  ด้วย ในแต่ล๊ะช่วงที่ต้องการเน้น
การดีดแบบพักสายนั้น ในสไตค์ฟิงเกอร์นั้น แทบไม่ได้ใช้เลย  
แต่ถึงไม่ค่อยได้ใช้ก็น่าจะต้องฝึก  เพราะ มันทำให้ นิ้วมีกำลัง  และนิ้วมีช่วงชักที่ดี

ส่วนเรื่องที่ว่า ทำไมต้องเอานิ้วโป้งมาอุดสายเบส
มีปัจจัย อยู่ 2 ประการคือ เพื่อเพิ่มความมั่นคงให้นิ้วหลัก ที่เป็าเสาหลัก คือนิ้วโป้งให้อยู่อย่างมั่นคง เพราะ มันจะทำให้ นิ้ว ที่ดีดแบบสลับแบบพักสายทำงานได้ คล่องตัว
อีกประการหนึ่งคือ เรื่องของเสียง  จะเห็นว่า เมื่อ เราดีด สาย ใดสายหนึ่ง เมื่อ ความถี่ที่ดีดๆออกไป ถ้ามันใก้ลเคียงกับ ความถี่ของสายอีกเส้น เจ้าสายที่ไม่ได้ดีด ก็ จะมีเสียงออกมาเบาๆด้วย  เมื่อเราเอานิ้วโป้งมาอุด เสียงเบสที่บางครั้งมันอาจจะครางๆมันก็ไม่มีเสียงออกมา มันก็เลยทำให้ สายที่เราดีดแบบพักสายเสียงออกมาชัด
เพราะไม่มีเสียงครางจากสายอื่นมีเสียงออกมาปน

การดีดแบบสลับ นิ้วนั้น สำคัญมากๆ   เมื่อ ใดที่ โน๊ต อยู่ บนสายเส้นเดียวกัน แต่ คนล๊ะโน๊ตหรือโน๊ตเสียงเดียวกันแต่ดีด 2 ครั้งหรือหลายครั้ง  ในบทเพลง
และต้องดีดติดต่อกัน  ก็ สมควรที่จะต้องดีดสลับนิ้วด้วย มันจะทำให้ง่ายต่อการเล่นบทเพลง ต่างๆ  และเราสามารถบังคับน้ำหนักในการดีดได้ดีกว่าด้วย ที่ใช้นิ้วเดียวดีดอยู่อย่างนั้น การดีดแบบสลับนิ้วนั้น ในทุกเพลงก็ต้องคำนึงถึง  โน๊ตตัวถัดไปด้วย  ว่า นิ้วมันต้องลงตัวด้วย
เช่า สมมุติ ว่า ดีด สลับนิ้วที่ โน๊ต บนสาย ที่ 2 อยู่ 3 ตัวโน๊ต แล้วต้องไปดีดสายที่ 1 หาก เราเอา นิ้วนางดีดก่อน ที่สายที่ 2 พอดีดสลับตัวสุดท้ายบนสายที่ 2 ก็คือนิ้วนาง
พอจะมาดีด สายที่ 1 ต้องใช้นิ้วนางดีด มันก็จะสู้เราดีด สายที่ 2 ด้วยนิ้วกลางก่อนไม่ได้ เพราะพอมาดีดสายที่ 1 มันจะลงตัวที่นิ้วนางพอดี  
ทีนี้สมมุติ มี โน๊ต ที่เล่นติดต่อ กันที่ สายที่ 2    4  ตัว แบบนี้ ก็ต้องเริ่มที่นิ้วนางก่อน หรือ ไม่ก็ ใฃ้นิ้ว ฃี้สลับกับนิ้วกลาง  แล้วพอไปดีดโน๊ตที่สายที่ 1 นิ้วมันจะลงตัวพอดี
ผมว่าเรื่องการดีดสลับนิ้วนั้น  สำคัญมากครับ  
อย่าให้ความเคยชินมา บดบังในสิ่งที่ถูกต้องกว่าครับ  
หากสร้างความเคยชินในสิ่งที่ถูกต้องแล้ว  นิ้วเราสามารถที่จะพัฒณาได้ครับ  
เรื่องบทเพลงที่เล่นออกมาแล้วเพราะ  แต่ใช้นิ้วผิดบางช่วง   หากเราใช้นิ้วถูกผมว่า บทเพลงจะเล่นเพราะขึ้นไปอีกครับ  
และเราจะเล่นเพลงได้ง่ายกว่าการที่ใช้นิ้วผิด  ที่บางที ติด แค่ ตรงนั้นหน่อยเดียว  แต่ไม่ผ่านซักที  นึง  ซ้อมแล้วซ้อมอีกก็ยังไม่ได้ซักทีนึง  

ก็ขอ รายงานแต่เพียงเท่านี้ครับ

pooslash

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 19:27:04 »
ดนตรี ยิ่งเล่น ยิ่งโง่ เพราะมันเรียนรู้ไม่จบ ต้องเรียนทั้งชีวิต

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 19:43:32 »
ขอบคุนมากครับน้า redtopup แล้วอีกอย่างนึ่งอ่ะครับ คือไอดีดสลับนิ้วในสายเดียวกันอ่ะครับ ผมสลับอยู่แล้ว แต่ว่าไม่เคยได้กำหนดว่าต้องลืมนิ้วไหนก่อนยังไงดูยังว่าต้องเริ่มทีนิ้วไหนจบนิ้วไหนยังไง น้า ช่วย แนะนำอีกทีครับ จะได้เก็บไปทำตามครับ ขอบคุน ล่วง หน้า ครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 23:26:51 »
การจะเริ่มที่นิ้วไหนก่อน  ดี  
ก็ต้องดูโน๊ตตัวสุดท้าย ที่พอเล่นสลับนิ้วแล้ว  พอเราสลับนิ้วแล้ว พอหมดที่สลับนิ้วแล้ว  นิ้วมันลง ตัวรึเปล่า ที่โน๊ตตัวต่อไป
การจะเริ่มที่นิ้วไหนก่อนก็ดู ว่า เล่นเเล้วมันดีด นิ้วมันมันขัดๆแบบฝืนๆ รึเปล่า ถ้ารู้สึกว่านิ้วมันฝืนๆก็แสดงว่าใช้นิ้วเริ่มต้นผืดนิ้ว

ผมเอาเพลง มาดูก่อนหนึ่ง เพลง
ที่เวลา 0.12-0.13 โน๊ต ตัว ที โด  เร  สายที่ 2 โน๊ต 3 ตัวนี้ ดีด แบบสลับนิ้ว
ถ้าเราเริ่ม จากเอานิ้วชี้ดีดก่อนแล้วสลับกับนิ้วกลาง  จะรู้สึกว่านิ้วขัดๆนิดหน่อย  แต่ถ้าเอา นิ้วกลางดีดก่อนแล้วสลับกับนิ้วชี้ จะรู้สึกว่า นิ้วไม่ค่อยขัด  

Eternal flame (fingerstyle) played by Jennie

เดี่ยวผมจะหาวิดิโอ มาให้ดูอีกครับ จะได้เห็นฟอรม์ของนิ้ว ที่มันจะลงตัวที่โน๊ตตัวสุดท้ายที่ดีดสลับนิ้ว

redtopup

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 00:38:23 »
Nocturne Op.9 No.2 (Frédéric Chopin)

จะเห็นการสลับนิ้วอย่างชัดเจน
แต่จะอธิบายอย่างไรดีล๊ะ เพราะ ต้องเอาโน๊ตมากางให้ดูเลยทีเดียวแล้วอธิบาย ทีล๊ะห้องถึงจะเข้าใจ  ว่าจะเริ่มนิ้วไหนก่อนดี
เอา คร่าวๆล๊ะกันครับ
ว่า การจะดีดสลับนิ้วนั้น ขึ้นอยู่กับ บทเพลงเป็นสำคัญ  ควรเริ่มที่นิ้วนั้นประจำต่ำแหน่ง ดูก่อน คือ สาย 2 เริ่มนิ้ว กลางก่อน หาก มันขัดกับโน๊ตตัวสุดท้ายถึงเปลี่ยนนิ้วเริ่มต้นใหม่ 
การจะเริ่มที่นิ้วไหนนั้น ดูสรีล๊ะของนิ้วเป็นหลักใหญ่ และต่อมา ดู  โน๊ตตัวสุดท้ายที่ หลังจากดีดสลับนิ้วเสร๊จแล้ว  นิ้วต้องลงตัวในโน๊ตตัวต่อไป
ในบางบทเพลง ในโน๊ตเพลง ก็จะมีเขียนทางของนิ้วเอาไว้ให้ด้วย  ว่าใช้นิ้วไหนดีด
แต่ถ้าไม่มีเขียนเอาไว้อันนี้ก็ ต้อง ใช้นิ้วเริ่มต้นให้ถูกต้อง เพื่อ ที่นิ้วสุดท้ายมันจะลงตัวกับโน๊ต ที่มาทีหลัง
โดยมากการไล่สาย แบบโครเมติค จะใช้ นิ้วแค่ 2 นิ้วเองคืด ชี้กับกลาง 
ก็ไม่รู้จะผมจะอธิบายให้ เข้าใจได้ถูกต้องรึเปล่า  หาก ผืดพลาดประการใด ก็ ขอให้ท้วงติงด้วยครับ 

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 21:53:14 »
ได้ความรู้เยอะเลยครับขอบคุนน้าเรสทอบอัพมากเลยนะครับ

โอมายกอด!! นั้นใช่ลูกศิตย์อาจารย์บุญชอบรึป่าว

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 10:15:42 »

แบบชัด ๆ

<a href="http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&amp;v=s6UUxfldqqQ" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&amp;v=s6UUxfldqqQ</a>
!

Finger Picking Style

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 23:46:46 »
น้า redtopup ขอบคุณมากครับ