Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะทราบ เกี่ยวกับ การตัดสายกีต้าร์ ครับ  (อ่าน 15233 ครั้ง)

hackker

• member
ผมอยากจะทราบว่า น้า ๆ ใช้ อุปกรณ์ อ่ะไร ตัดสายกีต้าร์ครับ คือ กระผม ไปซื้อ คีมตัดมาน่ะครับ ด้ามล่ะ 150 แต่ ปรากฏว่า สายกีต้าร์ที่ตัด มันไม่ขาด สาย 1 ยิ่งตัดยาก และคีมก็เสียเลยครับ

อืม อีกอย่าง ช่วยอธิบายการ ใส่ สายกีต้าร์ แบบ ที่ หัวมันเป็นแบบ Slot Head ในแบบ คร่าว ๆ ที ค๊าบ น้า ๆ ป๋มใส่ไม่เป็น T^T อา่ยจังครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับสำหรับคำตอบ และก็ ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับที่แวะเข้ามาอ่าน

guitar fat

• member
Re: อยากจะทราบ เกี่ยวกับ การตัดสายกีต้าร์ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 23:04:56 »
ใช้คีมอันละ 20 บาทที่ซื้อตามท้องตลาดนี่แหละครับ
ส่นวิธีใส่ก็ ดูนี่น่าจะเข้าใจง่าย ๆ http://www.elixirstrings.com/tipsntricks/howtorestring_acoustic.html
(ขโมย Link คุณ F มา)
สะใจจริงกรู กรูโดนหลอก

artism

• member
    • Artism Facebook
Re: อยากจะทราบ เกี่ยวกับ การตัดสายกีต้าร์ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 23:17:54 »
ผมใช้คีมที่ไปซื้อโลตัส stanley ร้อยสองร้อยตัดสบายเลย ยิ่งสายเล็กยิ่งง่าย

STANLEY 84-124 คีมตัดปากเฉียง ด้ามหุ้มยาง 4" ลองหาดูรูปครับ
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 23:27:53 »
ผมใช้กรรไกรตัดเล็บตัด
จริงๆไม่ต้องตัดก็ได้ครับ ใช้โยกหักเอาก็พอ
:)

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 23:34:57 »
คีมเล็กๆหัวแหลมๆขอยี่ห้อดีๆไม่แพงครับ ตัดครั้งเดียวขาด...

hackker

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 00:21:52 »
ใช้คีมอันละ 20 บาทที่ซื้อตามท้องตลาดนี่แหละครับ
ส่นวิธีใส่ก็ ดูนี่น่าจะเข้าใจง่าย ๆ http://www.elixirstrings.com/tipsntricks/howtorestring_acoustic.html
(ขโมย Link คุณ F มา)

ขอบคุณค๊าบบบ น้า guitar fat

hackker

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 00:22:50 »
ผมใช้คีมที่ไปซื้อโลตัส stanley ร้อยสองร้อยตัดสบายเลย ยิ่งสายเล็กยิ่งง่าย

STANLEY 84-124 คีมตัดปากเฉียง ด้ามหุ้มยาง 4" ลองหาดูรูปครับ

ขอบคุณมากๆนะครับ น้า artism ผมจะลองไปหาดูนะครับ อิอิ

hackker

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 00:25:49 »
ผมใช้กรรไกรตัดเล็บตัด
จริงๆไม่ต้องตัดก็ได้ครับ ใช้โยกหักเอาก็พอ

ขอบคุณครับพี่ ผมจะลองนำไปใช้ดูนะครับ

hackker

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 00:26:38 »
คีมเล็กๆหัวแหลมๆขอยี่ห้อดีๆไม่แพงครับ ตัดครั้งเดียวขาด...

ขอบคุณมากๆครับน้า Mr.Gula101

Misery

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 05:24:04 »
ผมใ้ช้แบบนี้ครับ ซื้อจากตลาดนัด ร้านที่ขาย20บาททุกอย่าง ตัดได้ตั้งแต่สายหนึ่งถึงหกเลยครับ
แต่ผมใช้สายเบอร์ 12 นะครับ ไม่แน่ใจว่าถ้าสายเบอร์เล็กกว่านี้ จะมีปัญหาตัดยากหรือเปล่า

(ภาพประกอบจากอินเตอร์เน็ต)
" พอเป็นก็เย็นใจ "

HYBRID

• member
  • ร้องเพลงเพี้ยน แต่ใจรัก...
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 11:18:28 »
เรียนว่า ตัดขาดได้ง่ายทุกสายครับ แต่ตอนตัดอาจจะโยกสายสักเล็กน้อย เพื่อให้สายขาดได้ง่ายขึ้นครับ แต่ถึงไม่โยกก็ขาดอยู่ดีครับ ครีมอันละ 20 บาทก็ใช้ได้ครับ

artanfield

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 12:11:55 »
ผมอาศัยยืมข้างบ้านครับ เห็นทีต้องหาซื้อมาเก็บไว้ใช้งานบ้างแล้ว อิอิ

ส่วนตัว nut ผมใช้ไขควงงัดขึ้นมาครับ เมื่อก่อนใช้ คีมดึง แล้วเป็นรอย ไม่สวย คราวนี้ได้เทคนิคใหม่ ถนอนกีตาร์เราด้วย อิอิ
เล่นไม่เป็นแต่ใจรัก

pannpower

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 12:50:07 »

โยกเอา !! ครับ อิอิ โยกสายนะครับ ไร้ปลายแหลมเวลาเช็ดซอกซอน ตามใต้สายครับ

hackker

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 17:03:01 »
ผมใ้ช้แบบนี้ครับ ซื้อจากตลาดนัด ร้านที่ขาย20บาททุกอย่าง ตัดได้ตั้งแต่สายหนึ่งถึงหกเลยครับ
แต่ผมใช้สายเบอร์ 12 นะครับ ไม่แน่ใจว่าถ้าสายเบอร์เล็กกว่านี้ จะมีปัญหาตัดยากหรือเปล่า

(ภาพประกอบจากอินเตอร์เน็ต)

ขอบคุณครับน้า Misery ผมเคยซื้อมา แต่ผมลองตัดดูแล้ว คีมผมเป็น รู เป็น ล่องๆเลยครับ เหมือนว่าเหล็ก มันไม่ค่อยดีน่ะครับ สงใสต้องลองหลายๆยี่ห้อ ฮ่า ฮ่า ฮ่า ขอบคุณครับ

hackker

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 17:05:02 »
เรียนว่า ตัดขาดได้ง่ายทุกสายครับ แต่ตอนตัดอาจจะโยกสายสักเล็กน้อย เพื่อให้สายขาดได้ง่ายขึ้นครับ แต่ถึงไม่โยกก็ขาดอยู่ดีครับ ครีมอันละ 20 บาทก็ใช้ได้ครับ

โยกเอา !! ครับ อิอิ โยกสายนะครับ ไร้ปลายแหลมเวลาเช็ดซอกซอน ตามใต้สายครับ

ขอบคุณครับสำหรับความรู้ น้า HYBRID

ฮ่า ฮ่า ฮ่า น้า artanfield ไปยืมเค้าบ่อยๆ เค้าลำคาณเข้า ระวังเค้าจะเอาคีมแทงเอานะครับ อิอิ

hackker

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 17:06:18 »

ขอบคุณครับ น้า pannpower โยก ตอน แรกๆ ต้องโยก เบาๆ แล้วค่อย โยก แรงๆ ใช่ไหม๊ครับ น้า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

totti_wt

• member
  • ^_^
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 17:32:09 »
Bench Talk #7 How To String & Tune Your Slotted Headstock National Guitar Learn About

อาบน้ำ ปะแป้งให้กิ๊กใหม่เหรอครับน้าแฮ๊ค... ^_^

hackker

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 17:40:51 »
Bench Talk #7 How To String & Tune Your Slotted Headstock National Guitar Learn About

อาบน้ำ ปะแป้งให้กิ๊กใหม่เหรอครับน้าแฮ๊ค... ^_^

โอ๊ววว ขอบคุณครับน้า พี่เต้ สบายดีนะครับพี่ ว่างๆจะโทรไปหานะครับ แหม น่ารักจริงๆพี่คนนี้

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 20:05:30 »
อยากเห็นคีมตัด ด้ามละ 150 บาท ครับ
Line id: 081-8718003

totti_wt

• member
  • ^_^
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 20:26:01 »

โอ๊ววว ขอบคุณครับน้า พี่เต้ สบายดีนะครับพี่ ว่างๆจะโทรไปหานะครับ แหม น่ารักจริงๆพี่คนนี้

สบายดีครับผม... น้าแฮ๊คสบายดีเช่นกันนะครับ..
OM ตัวนี้เล่นเพลินเลยใช่มั้ยครับน้าแฮ๊ค... ^_^