Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง zoom h1 หน่อยครับ มือใหม่ หัดอัด  (อ่าน 19942 ครั้ง)

redtopup

• member
ซูมเนี่ยมันมีกี่รุ่นครับ
ตัว hi เนี่ย มันอัดได้หลายแทร๊กรึเปล่าครับ  แล้ว  ระบบอัดมันเป็น สเตอริโอรึเปล่าหรือ เป็น ระบบโมโน ธรรมดา เพราะผมกะจะลองซื้อมาใช้เอาไว้อัดเสียงกีต้าร์บ้าง แล้ว มาเล่นกลับ ในเครื่องเสียงอีกทีนึง

รุ่นที่ท๊อปขึ้นไป ที่มีอัพภาพได้ด้วย ภาพเป็นยังไงบ้างครับ  ถ้าเปรียญเทียบกัน เราไปหาไมค์ดีๆมาอัด แล้ว เสียงต่างกันมากมั้ยครับ

ราคา แต่ล๊ะรุ่น ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ  มีขายที่ไหน 

คิดว่า มันสารพัดประโยชน์ดี  พกพาสะดวก 
น้าๆที่เคยใช้ช่วยแนะนำหน่อยครับ มือใหม่ หัด  อัด ครับ

หรือ ถ้ามีตัวเลือกที่คุณภาพดีกว่า ยี่ห้อ นี้  ก็ช่วยแนะนำหน่อยครับ   

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
Re: สอบถามเรื่อง zoom h1 หน่อยครับ มือใหม่ หัดอัด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 06:41:59 »
ซูมเนี่ยมันมีกี่รุ่นครับ
- รุ่นต่างๆของเครื่องอัด Zoom ครับ http://www.music.co.th/product_type.php?category=17&product_type=29

ตัว hi เนี่ย มันอัดได้หลายแทร๊กรึเปล่าครับ  แล้ว  ระบบอัดมันเป็น สเตอริโอรึเปล่าหรือ เป็น ระบบโมโน ธรรมดา เพราะผมกะจะลองซื้อมาใช้เอาไว้อัดเสียงกีต้าร์บ้าง แล้ว มาเล่นกลับ ในเครื่องเสียงอีกทีนึง
- เป็น Stereo แบบ XY Mic ครับ อัดได้แทร็กเดียวครับ ถ้าจะเอาหลายแทร็กต้องเป็น H2N, H4N

รุ่นที่ท๊อปขึ้นไป ที่มีอัพภาพได้ด้วย ภาพเป็นยังไงบ้างครับ  ถ้าเปรียญเทียบกัน เราไปหาไมค์ดีๆมาอัด แล้ว เสียงต่างกันมากมั้ยครับ
- Zoom Q3HD ภาพชัดเจน ครับ ดีตรงที่อัดแล้วไม่ต้องมานั่งทำภาพ sync กะเสียงอีกที คุณภาพเสียงพอๆกับ H1 ครับ
อย่างน้าคนนี้แกเล่นห้องอัดเคลื่อนที่เลย คืออัดในรถ ป้องกันเสียงรบกวน และอัดที่ไหนเมื่อไรก็ได้
インスピレーション ジプシーキングス 独奏 inspiration Q3HD Take1

弾き語り 「舟唄」 八代亜紀cover

ราคา แต่ล๊ะรุ่น ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ  มีขายที่ไหน  
- ราคาตามข้อแรกครับ ขายที่ Music Collection บางสาขาของหมด แล้วก็ที่ ProPlugin ครับ

คิดว่า มันสารพัดประโยชน์ดี  พกพาสะดวก  
น้าๆที่เคยใช้ช่วยแนะนำหน่อยครับ มือใหม่ หัด  อัด ครับ

หรือ ถ้ามีตัวเลือกที่คุณภาพดีกว่า ยี่ห้อ นี้  ก็ช่วยแนะนำหน่อยครับ  
- ตัวที่ราคาใกล้เคียงกัน H1-3600 vs DR05-4600 ครับ
Tascam DR-05 vs Zoom H1 REVIEW
:)

redtopup

• member
Re: สอบถามเรื่อง zoom h1 หน่อยครับ มือใหม่ หัดอัด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 13:07:03 »
โอ้โห้ อัด ออกมาเสียงดีน่าดูเลยครับ  เก็บทุกรายละอียดจริงๆ  สงสัยถ้าเล่นแป๊กๆเนี่ย  เสียงแป๊ก น่าจะออกมาชัดน่าดู 
ตัว tascam  เนี่ย ไม่รู้เป็นยังไง
ผมชอบตรง ตำแหน่งวางไมโครโฟน มันห่างกัน   
ถ้า tescam   อัดแล้วเสียงดีกว่า zoom  แล้วมันมี อัดภาพในตัวได้รึเปล่า หรือ มันอัดสู้ zoom ไม่ได้
ผมต้องการแบบ อัด ภาพในตัวได้ด้วย   
ในหน้าซื้อ ขายไม่รู้มีใครจะขายรึเปล่า

จะเอา tescam หรือ zoom ดีครับน้า  ขอความเห็นหน่อยครับ 
ช่วย อีกนิดครับ จะได้ ซื้อ แล้ว 
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 13:08:03 »
อัดภาพในตัว Zoom Q3HD ตัวเดียวครับผม
Tascam ได้แค่เสียงครับ
:)

ASDFasdfASDF

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 20:51:56 »
หน้าซื้อขาย ปักหมุด มีสั่งนำเข้าอยู่ครับราคาถูกกว่าในไทยพอสมควรเลยครับ

sasaq

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 21:21:54 »
ถ้ากะว่าจะมาอัดเสียง ในห้องแค่นั้น ซื้อพวกไมค์ USB ดีกว่าครับ เสียงดีกว่า สะดวกกว่า
ไมค์ เทียบH1 กับของTascam เคยถามproplugin เค้าบอกของTascam ได้ไมค์ดีกว่าครับ

iPlayer

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 21:48:50 »
ถ้า tescam   อัดแล้วเสียงดีกว่า zoom  แล้วมันมี อัดภาพในตัวได้รึเปล่า หรือ มันอัดสู้ zoom ไม่ได้
ผมต้องการแบบ อัด ภาพในตัวได้ด้วย   
จะเอา tescam หรือ zoom ดีครับน้า  ขอความเห็นหน่อยครับ 
ช่วย อีกนิดครับ จะได้ ซื้อ แล้ว 

ผมใช้ Zoom H1 ใช้อัดอยู่ครับ

หากเอาแบบอัดภาพในตัว อยากได้มุมภาพ ระยะไกล แต่อยากได้เสียงที่กีต้าร์ที่ไกล้ ไมค์มันแยกจากตัวกล้องไม่ได้ครับ

ต้องคำนีงถึงว่า จะนำไปใช้อัดลักษณะ ใด เพราะกล้องถ่ายภาพนิ่งราคาถูกๆ เดี๋ยวนี้อัดภาพระดับ HD ได้ แล้วเอามา sync

ZOOM H1 มี External input สามารถเอาสัญญาน Audio จากตู้ & กีต้าร์ต่อตรง หรือ เอาไมค์นอกมาต่อได้ เพราะ ตัวมันเป็นเครื่องอัดเสียงได้ เอาไว้เอามาฟังย้อนหลังได้

ZOOM H1 เดี๋ยวนี้ไป USB Mic ก็ได้ครับ ต้อง up Firmware เป็น Ver. 2

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=hwpjusT_Duo" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://www.youtube.com/watch?v=hwpjusT_Duo</a>

ทำไม Zoom จึงต้องวางไมค์แแบบ XY ต้องดูภาพประกอบ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 23:15:01 »
ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับ 
ใจจริง ก็ จะเอามันอัดวิดิโอ ลงยูทูป ครับ เอามาใช้งานหลายอย่าง ใช้งานในออฟฟิตด้วย  ซึ่งต้องใช้บ่อย
ใช้งานส่วนตัว อัดเสียวกีต้าร์ด้วย
กะว่า อัดได้ทั้งภาพและเสียงดีกว่า  ไม่ต้องมานั่ง  ตัดต่อ ภาพกับเสียงอะไรอีก ซึ่งผมไม่ถนัด
ถ้า ตาม ที่สเป็ค บอก ไมค์วาง ในรูป xy เพราะ เน้น ให้นักร้อง ยืนร้องเพลง ตรงกลางลำโพง ซ้ายขวาเมื่อเรามา เพลย์เเบลค์กลับ ในชุดเครื่องเสียง  บ้าน
แบบนี้ ชอบมากๆครับ  จะได้ เอามาลอง อัดเสร๊จ ต่อออก ชุดเครื่องเสียงบ้านดู   ไม่แน่ อาจจะได้แผ่น ซีดี ออดิไฟคื  เล่นเองอัดเอง เอาไว้ฟังเอง ที่บ้าน 
จริงๆ ตอนแรก ผมอยากได้ กล้อง ถ่ายรูปเพราะ กะจะลอง เล่นกล้อง บ้าง   ผมเห็น คนที่เค้าเอามาอัดก็เสียง ดีเลย  ภาพก็ชัดจริงๆ 
แต่ ราคาสู้ไม่ไหว  เลยขอถอยก่อนดีกว่า 
คงจะซื้อ เร็วๆนี้แหละครับ
ขอบคุณครับ
น้าท่านอื่นมีอะไรแนะนำ  ก็ ช่วยบอกด้วยครับ

pickpanther

• member
    • My Page
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 23:49:31 »
ของผมใช้ไมค์ Blue Yeti เป็น usb condensor ใช้กล้องที่ติดมากับคอม แล้วใช้โปรแกรม photobooth อัดครับ
ได้ออกมาเป็นไฟล์เดียวที่มีทั้งภาพและเสียงไม่ต้องตัดต่อให้ตรงกันทีหลังครับ เสียงชัดเจนแต่ภาพไม่ค่อยชัดครับ

แต่ถ้าเอาสะดวกเคลื่อนย้ายใช้งานหลายที่ ผมว่า Q3HD น่าจะตอบโจทย์ได้ดีครับ
FB/PickFingerstyle

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 23:59:49 »
เสริมน้า  GuitarLike ครับ

ZOOM H1 รุ่นหลัง ๆ นี่เป็น Ver.2.0 แล้วครับ  เวลาซื้อก็สังเกตหน้ากล่องได้ครับเขียนไว้

redtopup

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 00:17:28 »
ผมสนใจเจ้า ซูม Q3 แล้วรุ่น Q3 HD เนี่ยมันต่างกันยังไงครับ

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 00:21:51 »
ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับ  
ใจจริง ก็ จะเอามันอัดวิดิโอ ลงยูทูป ครับ เอามาใช้งานหลายอย่าง ใช้งานในออฟฟิตด้วย  ซึ่งต้องใช้บ่อย
ใช้งานส่วนตัว อัดเสียวกีต้าร์ด้วย
กะว่า อัดได้ทั้งภาพและเสียงดีกว่า  ไม่ต้องมานั่ง  ตัดต่อ ภาพกับเสียงอะไรอีก ซึ่งผมไม่ถนัด
ถ้า ตาม ที่สเป็ค บอก ไมค์วาง ในรูป xy เพราะ เน้น ให้นักร้อง ยืนร้องเพลง ตรงกลางลำโพง ซ้ายขวาเมื่อเรามา เพลย์เเบลค์กลับ ในชุดเครื่องเสียง  บ้าน
แบบนี้ ชอบมากๆครับ  จะได้ เอามาลอง อัดเสร๊จ ต่อออก ชุดเครื่องเสียงบ้านดู   ไม่แน่ อาจจะได้แผ่น ซีดี ออดิไฟคื  เล่นเองอัดเอง เอาไว้ฟังเอง ที่บ้าน  
จริงๆ ตอนแรก ผมอยากได้ กล้อง ถ่ายรูปเพราะ กะจะลอง เล่นกล้อง บ้าง   ผมเห็น คนที่เค้าเอามาอัดก็เสียง ดีเลย  ภาพก็ชัดจริงๆ  
แต่ ราคาสู้ไม่ไหว  เลยขอถอยก่อนดีกว่า  
คงจะซื้อ เร็วๆนี้แหละครับ
ขอบคุณครับ
น้าท่านอื่นมีอะไรแนะนำ  ก็ ช่วยบอกด้วยครับ

สำหรับผมถ้าแนะนำใช้กันยาวนะครับ แนะนำให้เล่น DSLR   และซื้อเครื่องบันทึกเสียงอย่างเดียวครับ เพราะเทรนเดี๋ยวนี้ใช้ DSRL กันทั้งนั้น จะได้สนุกทั้งถ่ายรูป ถ่ายคลิป

ส่วนเรื่องการตัดต่อนั้นหลายคนกังวลเรื่องภาพไม่ตรงกับเสียง  มันมีเทคนิคง่าย ๆ ครับ เพียงแค่เราบันทึกเสียงจากตัวกล้อง ไปพร้อมกับเครื่องบันทึกเสียงด้วย

เวลามาตัดต่อก็นำสองไฟล์มาวาง แล้วปรับให้เสียงในกล้องกับเสียงเครื่องบันทึกเท่ากัน (ดูจากความถี่ของคลื่นเสียงก็ได้มันจะเท่ากัน) เสร็จแล้วก็ลบเสียงในกล้องออกครับ

[SK]Choke

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 02:15:07 »
การซิงค์ ใช้วิธีตบมือก็ได้ครับ เทคนิคเดียวกับการตีสเลทในการถ่ายหนัง

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 09:10:13 »
การซิงค์ ใช้วิธีตบมือก็ได้ครับ เทคนิคเดียวกับการตีสเลทในการถ่ายหนัง

ใช่ครับ นี่เลยตัวอย่าง

5 years a live acoustic cover by Room39

iPlayer

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 17:17:52 »
เสริมน้า  GuitarLike ครับ

ZOOM H1 รุ่นหลัง ๆ นี่เป็น Ver.2.0 แล้วครับ  เวลาซื้อก็สังเกตหน้ากล่องได้ครับเขียนไว้
สวัสดีครับ น้า ASDFasdfASDF เดี๋ยวไปเจอกันที่งานมิตติ่งครับผมไปด้วย ;D ครับ ของผม รุ่น V.1 ต้อง Up firmware เองครับ

ร่วมด้วยช่วยกัน วิธี Sync เสียง & ลด Noise อธิบาย เป็นภาษาไทย ครับ

Canon DSLR Tutorial 21 : How to sync audio & video

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 21:43:12 »

ZOOM H1 รุ่นหลัง ๆ นี่เป็น Ver.2.0 แล้วครับ  เวลาซื้อก็สังเกตหน้ากล่องได้ครับเขียนไว้
สวัสดีครับ น้า ASDFasdfASDF เดี๋ยวไปเจอกันที่งานมิตติ่งครับผมไปด้วย ;D ครับ ของผม รุ่น V.1 ต้อง Up firmware เองครับ

ร่วมด้วยช่วยกัน วิธี Sync เสียง & ลด Noise อธิบาย เป็นภาษาไทย ครับ

Canon DSLR Tutorial 21 : How to sync audio & video

ขออนุญาตน้า redtopup  เจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ ขออนุญาตคุยต่อ

สวัสดีครับน้า GuitarLike ยินดีครับ คงได้พบปะกันในงาน  ขอบคุณครับสำหรับคลิป แล้วจะตามไปดูต่อภาค 2 ไงเนี่ย T T.... งานตัดต่อ video ผมชอบครับสนุกดี อยากเล่น DSLR เหมือนกันครับ แต่เม็ดเงินใช้สูงเลยทีเดียว
ตอนนี้เหมือนจับฉ่าย 555 กีต้าร์ก็จะหัด กล้องก็อยากจะถ่าย