Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากฝึกโซโลกีต้าร์ จริง ๆ จังๆ ควรเริ่มยังไงดีครับ?  (อ่าน 68556 ครั้ง)

jojujim

• member
ผมฝึกกีต้าร์คอร์ดมาสักพักหนึ่งแล้ว พอเล่นได้ ที่นี้เพื่อน ๆ ก็ฝึกแต่คอร์ดกันทั้งนั้น ไม่มีคนโซโล ก็เลยอยากเปลี่ยนแนว เพื่อจะได้เล่นกับเพื่อน ๆ ได้สนุกขึ้น อยากทราบว่าจะเริ่มฝึกโซโลอย่างไรดี ต้องเรียนกับครูไหม(อยู่ตจว.หาครูยากมาก) ถ้าฝึกด้วยตนเอง มีตำราอะไรบ้าง ผมอยากดเริ่มฝึกตามแนวทางที่ถูกต้อง ทุกวันนี้ก็ได้แต่ฟังแล้วก็ไล่หาโน๊ต แต่พอช่วงโซโลเร็ว ๆ ก็ไปไม่เป็นแล้ว ช่วยบอกแนวทางที่ถูกต้องด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

guitar fat

• member
คงต้องเริ่มกับ อาจารย์ Youtube ก่อน
สะใจจริงกรู กรูโดนหลอก

jojujim

• member
อืมมมมมมมมมมมม......

ขอบคุณที่ชี้แนะครับ......

[SK]Choke

• member
เริ่มหัดจากแทปง่ายๆครับ

kitti7265560

• บุคคลทั่วไป
เอาแบบไม่มีครู ก่อนนะครับ ไม่ต้องเป็นเพลง
ไล่โน๊ต ตั้งแต่
1. เสียงสาย 6 เปล่า = E  /  เฟรต1=F  / เฟรต3=G / เฟรต 5=A (เสียงตรงนี้จะเท่ากับสายเปล่าสาย5 )/ เฟรต 7=B / เฟรต 8=C (B-C ห่างกันครึ่งเสียง) /เฟรต 10=D
2. เสียงสาย 5 เปล่า = A  /  เฟรต2=B  / เฟรต3=C / เฟรต 5=D (เสียงตรงนี้จะเท่ากับสายเปล่าสาย4 )/ เฟรต 7=E / เฟรต 8=F (E-F ห่างกันครึ่งเสียง) /เฟรต 10=G
3. เสียงสาย 4 เปล่า = D  /  เฟรต2=E  / เฟรต3=F / เฟรต 5=G (เสียงตรงนี้จะเท่ากับสายเปล่าสาย3 )/ เฟรต 7=A / เฟรต 8=B (E-F ห่างกันครึ่งเสียง) /เฟรต   9=C
4. เสียงสาย 3 เปล่า = G  /  เฟรต2=A  / เฟรต4=B (เสียงตรงนี้จะเท่ากับสายเปล่าสาย2 ) / เฟรต 5=C/ เฟรต 7=D / เฟรต 9=E (E-F ห่างกันครึ่งเสียง) /เฟรต  10=F
5. เสียงสาย 2 เปล่า = B  /  เฟรต1=C  / เฟรต3=D / เฟรต 5=E (เสียงตรงนี้จะเท่ากับสายเปล่าสาย1 )/ เฟรต 6=F / เฟรต 8=G (B-C ห่างกันครึ่งเสียง) /เฟรต 10=A
6. เสียงสาย 1 เปล่า = E  /  เฟรต1=F  / เฟรต3=G / เฟรต 5=A / เฟรต 7=B / เฟรต 8=C (B-C ห่างกันครึ่งเสียง) /เฟรต 10=D /เฟรต 12=E /13=F /14=G /15= A

ดีดไล่เสียงตามเฟรตเหล่านี้ จากต่ำไปหาสูง จากสูงไปหาต่ำ วนไปวนมา ฝึกบ่อยๆ เช้าชั่วโมง เย็นชั่วโมง  นิ้วน่าจะคล่องขึ้น และฝึกจำเสียงด้วย สักพักจะจำได้ว่าเสียงไหนอยู่ตรงไหน
****** ส่วนเฟรตที่ไม่ได้พูดถึงจะเป็น ตัวโน๊ต เสียงสูงกว่าเรียกว่าเสียงชาร์ป หรือต่ำกว่าเรียกว่าแฟลต(มีตัวbอยู่หลังตัวโน๊ต) เอาไว้ฝึกทีหลัง
น่าจะเป็นประโยชน์บ้างนะครับ  ผิดถูกของอภัย ผมก็ฝึกเองงูๆปลา.....หัดอะไรก็แล้วแต่ มันจะน่าเบื่อตอนที่ยังไม่เป็น นี่แหละครับ
****** อย่าลืมเรื่องั้งสาย ปรับแอคชั่นด้วยนะครับ จะได้เล่นได้สบายมือ เล่นได้นาน.....................ขอบคุณที่อ่านครับผม... ;D ;D ;D

DaFunk

• member
แกะเพลงครับเยอะๆครับ

ส่วนทฤษฏีนี้ต้องดูก่อนครับ ว่าเล่นเพลงแนวไหน แต่เริ่มต้นแนะนำให้ศึกษาในเรื่องของ Major Scale กับ Minor Pentatonic Scale (หรือฝึก Blues Scale ก็ได้) แล้วก็ licks/riffs ต่างๆของมัน ที่ถามว่าเล่นเพลงแนวไหนเพราะว่า ถ้าเป็นเพลง Pop/Rock ทั่วไป ในเบื้องต้น หัดเท่าที่ผมบอกให้คล่องก็น่าจะพอในระดับนึง แต่ถ้าดันเป็นพวกที่ออก Jazz หน่อย หรือแค่พวก Bossanova ที่เป็นแนวยอดนิยมในไทยเนี่ย... แนะนำให้คลำไปดำน้ำไปพลางๆ พอมีเวลาก็ไปศึกษาเรื่อง Arpeggio / Modes ต่อครับ

หัดหาวิธีดูคีย์ของเพลงนั้นๆจากคอร์ดด้วยครับ คือ I IIm IIIm IV V VIm VIIm7b5 ตัวอย่างคือ ถ้าเพลงอยู่ในสเกล G คอร์ดทั้งหมดมันจะมี G Am Bm C D Em F#m7b5 หรือเรียกง่ายๆว่า F#dim

อ่านตอนนี้อาจจะงงครับ ก๊อบที่ผมเขียนเก็บไว้ก่อน วันหลังมาเปิดดูอีกทีก็ได้ครับ :D ถ้าถามว่าฝึกเองยากมั๊ย อยากจะบอกว่าไม่ยากครับ แต่ใช้เวลาเยอะ ถ้ามีครูหรือคนแนะนำดีๆ (ที่ไม่ใช่ Internet) จะไปได้เร็วกว่าแน่นอนครับ (เยอะด้วย)

artanfield

• member
เข้ามาอ่าน ผมเองก็งงอยู่ครับ ตอนนี้ก็เพิ่งเริ่มศึกษาเหมือนกัน งงกับตัวโน๊ตครับ พวก ตัวดำ ตัวขาว อ่านแล้วไม่เข้าใจ งง

แต่โน๊ตบนคอกีตาร์ กำลังฝึกไล่อยู่ครับ แต่พวก Scale ผมยังไม่ถึงขั้นนั้นเลย ตอนนี้ก็พยายามศึกษาด้วยตนเองอยู่ครับ

ส่วนเรื่องคอร์ด ผมก็เริ่มฝึกจับ คอร์ดซี อยู่ แค่คอร์ดเดียวก็ยากสำหรับผมซะแล้ว แต่ก็พยายามฝึกให้ได้ครับ

เป็นกำลังใจให้ผู้เริ่มฝึกด้วยนะครับ  ผมเองถนัดซ้ายแต่หัดมือขวา ก็เลยยากหน่อย
เล่นไม่เป็นแต่ใจรัก

ตั้งสายสลับเลยครับ เอาสาย 1 ไปแทนสาย 6  เรียงใหม่เลย แต่ที่ไม่ทราบคือ ไม่ทราบว่าจะมีผลการรับแรงดึงของลูกบิด ของตัวกีตาร์ รึเปล่า ต้องรอผู้รู้เรื่องโครงสร้างมาช่วยตอบ
ส่วน เรื่องตัวโน๊ต ตัวขาว ตัวดำ หมายถึง ความยาวของเสียง (เช่นตัวขาวเมือดีดแล้วก็ปล่อยให้ดังไป 4 จังหวะ) ตัว ดำ ก็ 2 จังหวะ ตัวอื่นก็ลดไปทีละ ครึ่ง เป็น 1 จังหวะ 1/2 1/4
ปรกติโดยทั่วไป 1 ห้องของเพลงจะมี 4 จังหวะ ยกเว้น จังหวะวอลซ์ จะมี 3 จังหวะ  จะเขียนเป็น  2/4  3/4  4/4 
คู่กันอีก ก็เป็นบรรทัด 5 เส้น หมายถึงระดับเสียงสูงต่ำของ เสียงดนตรี เสียงตัวโด หรือ C ของกีตาร์ จะเริ่มที่ บรรทัดน้อย ใต้บรรทัด 5 เส้น ถัดขึ้นมาเป็นเสียง D หรือตัวเร
ตัวที่คาบเส้นที่1 เลยคือเสียง E หรือตัวมี.....................เอาแค่นี้ก่อน...............ค่อยๆดู ค่อยๆฝึกนะครับ  เริ่มจากเพลงที่เราร้องได้ จำทำนองได้ก่อน ........ป็นกำลังใจให้นะครับ ..........................
ผมเองก็ร้องเพลงให้กีตาร์ฟังมา30ปี+  แล้วครับ ยิ่งเล่นยิ่งไม่เป็น  ......ไม่มีครู.....เพื่อนเล่นก็ไม่มี ไปชอบเพลงที่คนอื่นเค้าไม่เล่นกัน.......ศิลปินเดี่ยวครับ  นักร้อง+นักดนตรี+คนฟัง= 1คน............ ;D ;D ;D

artanfield

• member
ขอบคุณสำหรับ รายละเอียดครับ ถ้าอยู่ใกล้ๆ กันนี่ หิ้วกีตาร์ไปขอฝึกซะหน่อย แล้วตั้งวงเลย (วงเหล้า อิอิ)

INeedYou

• member
ถ้าฝึกแบบลูกทุ่งๆ (คือไม่ต้องไปเรียน ไม่ต้องอ่านโน้ตอ่านแท็ป)
ผมเริ่มแบบนี้ครับ

1. ฟังเพลงเยอะๆ ฟังให้ติดหู หลายแบบหลายๆ สำเนียง หลายๆ สไตล์  (คุณฟังเพลง ฟังดนตรีได้ทุกชิ้น ทุกเม็ดเลยไหม?)
2. ทำความเข้าใจกับเรื่อง "สเกล" เริ่มจากคีย์เมเจอร์ทั่วไปง่ายๆ (หาเอาในเน็ตเยอะแยะเลย) ข้อนี้จะทำให้เริ่มต้นได้ง่ายขึ้นมาก
    คือเมื่อเรารู้แล้วว่าเพลงนั้นๆ คีย์อะไร สเกล มันอยู่ไหน ก็เริ่มต้นได้ง่ายขึ้น (ฟังบ่อยๆๆ) บางเพลง solo ง่ายๆ นี่แทนไม่ต้องแกะเลยฟังปุ๊บเล่นปั๊บ
3. ฝึกกล้ามเนื้อนิ้ว และการวางนิ้ว ก็ฝึกจากสเกล นั้นล่ะ ข้อนี้เน้นมาก คือต้องฝึกให้กล้ามเนื้อมันอยู่ตัว และปรับปรุงวิธีการวางนิ้วให้เหมาะสม
4. หัด "ด้นสด" หรือ Improvise ด้วย จะได้เพิ่มจินตนาการ มิใช้แกะเพลงอย่างเดียว กลายเป็นนัก copy อย่างเดียวเน้อ...
5. ฝึกทุกวัน

*** ผมว่า solo นี่ไม่ยาก แต่ finger style นี่แกะสนุกกว่าเยอะ ถ้าใช้หูฟังเอานี่ ยากที่จะเหมือน ต้องอาศัยอ่านแท็ปบ้างเหมือนกัน

ปล.1 หาอุปกรณ์เสริมพวก looper มาเสริมด้วยนี่มันดีมากเลยนะ
ปล.2 อธิบายไปยืดยาว ไม่ใช่ว่าผมจะเก่งหรอกนะ เฮอๆๆ

jojujim

• member
อ. Kittiphon ขอบคุณมากนะครับ สำหรับคำแนะนำ การไล่โน๊ตทีละสายแบบนั้น เพื่อให้จำเสียงและตำแหน่งของโน๊ตแต่ละตัวใช่ไหมครับ
อ.DaFunk ขอบคุณนะครับ เมเจอร์สเกล พอรู้ครับ แต่ ไมเนอร์แพนทาโมนิค กับ licks/riffs นี่ผมไม่รู้เรื่อง ผมจะศึกษาเพิ่มเติมโดยหาหนังสือมาศึกษาเองจะได้ไหมครับ ช่วยแนะนำชื่อหนังสือที่พออ่านง่าย ๆ ก็ดีครับ
อ.INeedYou ขอบคุณนะครับ ตอนนี้ก็พยายามแกะไปเรื่อย ๆ แต่ไม่มีคนเล่นคอร์ดให้(เพราะยังไม่กล้าชวนเพื่อนมาเล่นด้วย ยังอายอยู่ กะว่าโซโลคล่อง ๆ ค่อยไปแจมกับเขา) ผมควรทำอย่างไรดี ที่จะให้มีเพลงแบล็คอัพ เล่นระหว่างที่เราหัดโซโล มีโปรแกรมอะไรที่จะนำมาใช้ได้หรือเปล่าครับ
คุณartanfield เพื่อร่วมฝัน ลุยครับ ฝึกไปเรื่อย ๆ ครับ เด็ก ๆ ครูที่ ร.ร.เคยปฎิเสธที่จะสอนกีต้าร์ให้ผม ไล่ผมไปตีกลองแต็ก ผมก็เลนต้องเรียนรู้ด้วยตนเอง ครับ ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน ไม่มีพรสวรรค์ ก็แสวงเอาเองนี่แหละครับ 5555 ก็ใจมันรักนี่ครับ

(จริง ๆ เพลงในฝันของผมก็คือเพลงของ Calos Santana ชื่อ Eropa กะว่าก่อนตาย จะโซโลเพลงนี้ให้ได้ ไม่รู้จะฝึกทันหรือเปล่า  5555 )

jojujim

• member
อุปกรณ์เสริม ที่เรียกว่า looper คืออะไร ครับ

ขอแก้ชื่อเพลงของ Santana ที่ถูกคือ Europa ครับ ลองฟังดูครับ มันท้าทายดีจัง 555555

OLARN

• member
    • OLARN2000
เบื้องต้นฝึกจากการแกะเพลงที่เราชอบเยอะๆ บ่อยๆ เดี๋ยวสักพักมันก็มาเองครับ ขอให้มีความตั้งใจและอดทนในการฝึกฝนครับ ;D

INeedYou

• member
ขออภัยที่วกมาตอบช้า

looper ก็เอาไว้ทำ backup สดๆ ให้เราได้ลอง solo นี่ล่ะ โดยเราสามารถอัดคอร์ดลงไปก่อน แล้วอัดแทร็กอื่นๆ ตาม เช่น solo
ที่ไม่แพง ก็เช่นของ boss rc-2 หรือ 3 ก็ได้ ลองหาดูใน youtube นะ มันโอเคเลย อะตัวอย่าง...

Boss RC-2 introduction

INeedYou

• member
ส่วน Europa หัดแบบ finger Style เอาให้เทพแบบนี้นะ
ผมชอบตานี่เล่นจริงๆ เลย ลุงแกอย่างพริ้ว

Santana - Europa - Igor Presnyakov - solo acoustic guitar

cha-cha

• member
Europa ท่อนแรกไม่เร็วเท่าไหร่น่าจะโซโล่ได้ซักวันนึงนะครับ ส่วนท่อนหลังก็ยากหน่อย อิอิ ลองวิธีง่ายๆนะครับ ฟังท่อนโซโล่จนท่อง ( ด้วยปาก ) ตามเพลงได้แล้วค่อยลองไล่นิ้วตามดู เดี๋ยวก็เป็น เชื่อดิ 30 ปีก่อนผมก็ใช้วิธีนี้ แกะ Samba Pati กะ Moon Flower จนเทปยืดเลยครับ

artanfield

• member
แกะเพลงไม่เป็น ยังไม่เก่งเรื่องโน๊ตเลยครับ

แค่ตอนนี้ตีคอร์ดซี ไปวันๆ พอจะฝึกฝนทีไร คิดว่ายากทุกที จำไม่ได้

จะพยายามฝึกให้ได้ครับ

jojujim

• member
ขอโทษทีที่หายไปหลายวัน พอดีคอมฯมีปัญหาครับ ขอบคุณ อ.INeedYou อีกครั้งครับ เจ้าlooperนี่ เราต้องเอาเสียงลงไปให้เขาใช่ไหม เขามีจังหวะในตัวให้เราเลือกใช้หรือเปล่าครับ เห็นในตัวอย่างมีเสียงกลองด้วย เขาใส่ไปอย่างไร

ส่วนวีดิโอเพลงของตาลุงคนนั้น สุดยอดครับ ผมคงเหนื่อยหนักกว่าจะทำได้ขนาดนั้น หรืออาจจะไปไม่ถึง คือผมอายุมากแล้ว กลางคนแล้วครับ มือไม้มันแข็ง ไม่พริ้วเท่าไหร่ เพิ่งจะมาฝึกได้ม่กี่เดือน แต่ก็จะพยายามฝึกไปเรื่อย ๆ ครับ สู้ตายครับ

redtopup

• member
เล่นลีด ไล่สเกลโลดครับ
เอา สเกล ที่ใช้บ่อย คือ สเกล เมเจอร์สเกล
คือ  ซีเมเจอร์  กับ เอฟ เมเจอร์  ไล่ให้หมด ทุกแพท์ฟอรม์ 

อายุมาก ยุให้เล่นกีต้าร์คลาสสิคเลยครับ น้า  แต่เล่นเพลง ป๊อบ  สไตค์ฟิงเกอร์ ตามความชอบของน้า แต่ โดยใช้กีต้าร์คลาสิคเล่น
ยิ่งอายุมากเท่าไหร่   หยิบเอากีต้าร์คลาสสิคขึ้นมาเล่น ลีะ จ๊าบเลยครับ 
น้า ลองแล้วจะติดใจครับ  อาจจะเปลียนแนวคิดก็ได้

การเรียบเรียงมีให้เราเลือก ทั้ง แบบยากมาก ยากปานกลาง  จนถึง แบบ ง่ายๆ ก็ล้วนแล้วไพเราะทั้งนั้นเลย ครับ

Europa Santana 哀愁のヨーロッパ サンタナ Solo Guitar

Europa - Santana (Unplugged)
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

เรื่องอายุเป็นปัญหาจริงๆ นะครับ แต่ซ้อมบ่อยๆ น่าจะช่วยได้ ผม ก็เหมือนน้า ( วัยรุ่นตอนตุลา16) .... ;D ;D ;D
สองวันนี้ผมลองฝึก นิ้ว แบบ  P I M A กับ P A M I ของแพทเทินคลาสสิคอยู่ จะลองตื๊อมันดูสักพัก (ไปเจออีกกระทู้)
คงต้องลองแบบน้า REDTOPUP ฝึกกับคลาสสิคดูก่อน.......................... ;D ;D ;D