Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์คอหัก (T_T)/  (อ่าน 12923 ครั้ง)

atimetion

• member
กีต้าร์คอหัก (T_T)/
« เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 22:25:40 »
กีต้าร์คอหัก ลักษณะแบบเนี่ยอ่ะคับ

ไม่ทราบมีวิธีแก้ไขยังไงบ้างคับ

แล้วมีร้านซ่อมแนะนบ้างไหมคับ

ผมอยู่แถวชลบุรี พัทยาคับ T T

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

artism

• member
    • Artism Facebook
Re: กีต้าร์คอหัก (T_T)/
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 22:59:35 »
ร็อคจริงๆ ครับ  ;D
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

อั้ม ไซดะ

• member
  • ผมเล่นกีต้าร์ตาม อารมณ์และความรู้สึก ครับ
    • https://www.facebook.com/aumloveguitar?ref=hl
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 23:25:41 »
น่ากลัวจัง

wawar

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 00:07:32 »
ซ่อมได้ ชิวๆ

atimetion

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 09:48:37 »
ผมควรจะซ่อมยังไงดีคับ พอจะซ่อมเองได้ป่าว

พอจะมีแนวทางซักนิดไหมคับ

ขอบคุณคับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 09:54:10 »
ผมเคยเจอคล้าย ๆ แบบนี้ครับ แต่ยังไม่ถึงหลุด เป็นกีตาร์ฟูจิยาม่า (กีตาร์ตัวแรกในชีวิตเลย) วางพิงผนังตรงหน้าต่างที่มีผ้าม่าน ลมดันพัดผ้าม่านปลิวกีตาร์ร่วงคอหักเห็น ๆ ตอนนั้นมีตัวเดียวด้วย เลยไม่รู้ทำไงก็เลยจัดการเอาตะปูมา 3 ตัว ตอกคอซะเลย สรุปใช้งานได้ต่อมาอีกจนสิ้นอายุไขมันไปเองครับ ^^

แต่ถ้าเป็นกีตาร์ที่มีราคาหน่อย หรือเป็นตัวโปรด ผมว่าส่งช่างดีกว่าครับ ซ่อมได้แน่นอน แต่ผมไม่ทราบราคาครับ

ลองดูวิธีซ่อมแบบบ้าน ๆ ดูครับ

How to repair guitar with broken neck

Epiphone Les Paul Neck Repair

Repairing a Broken Guitar Neck: Colin's Guitar Repairs

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 09:57:50 »
ตัวไหนครับ  ตัวบนหรือตัวล่าง

กีต้าร์ไฟฟ้า ซื้อ คอมาเปลี่ยนใหม่เลย  กีต้าร์โปร่งส่งช่างดีกว่า  แต่ถ้าจะซ่อมเอง ต้องถามว่ามีเครื่องมือ อุปกรณ์หรือเปล่าครับ ซื้อมาซ่อมตัวเดียวอาจไม่คุ้มแต่ ฝึก ลองทำเองก็ดีครับ

Repair broken guitar neck 折れたギターネックの修復
Line id: 081-8718003

atimetion

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 10:05:05 »
ผมเคยเจอคล้าย ๆ แบบนี้ครับ แต่ยังไม่ถึงหลุด เป็นกีตาร์ฟูจิยาม่า (กีตาร์ตัวแรกในชีวิตเลย) วางพิงผนังตรงหน้าต่างที่มีผ้าม่าน ลมดันพัดผ้าม่านปลิวกีตาร์ร่วงคอหักเห็น ๆ ตอนนั้นมีตัวเดียวด้วย เลยไม่รู้ทำไงก็เลยจัดการเอาตะปูมา 3 ตัว ตอกคอซะเลย สรุปใช้งานได้ต่อมาอีกจนสิ้นอายุไขมันไปเองครับ ^^

แต่ถ้าเป็นกีตาร์ที่มีราคาหน่อย หรือเป็นตัวโปรด ผมว่าส่งช่างดีกว่าครับ ซ่อมได้แน่นอน แต่ผมไม่ทราบราคาครับ

ลองดูวิธีซ่อมแบบบ้าน ๆ ดูครับ

How to repair guitar with broken neck

Epiphone Les Paul Neck Repair

Repairing a Broken Guitar Neck: Colin's Guitar Repairs

ขอบคุณงามๆ คับ

atimetion

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 10:07:11 »
ตัวไหนครับ  ตัวบนหรือตัวล่าง

กีต้าร์ไฟฟ้า ซื้อ คอมาเปลี่ยนใหม่เลย  กีต้าร์โปร่งส่งช่างดีกว่า  แต่ถ้าจะซ่อมเอง ต้องถามว่ามีเครื่องมือ อุปกรณ์หรือเปล่าครับ ซื้อมาซ่อมตัวเดียวอาจไม่คุ้มแต่ ฝึก ลองทำเองก็ดีครับ

Repair broken guitar neck 折れたギターネックの修復

เป็นโปร่ง F-310 อ่ะคับ คล้ายๆ กรณีท่านบน พิงผนังไว้ แล้วมันดันล้มลงมา

อยากซ่อมเองอ่ะคับ ผมอยู่ชลบุรี หาร้านซ่อมยากมากเลย

Arkara

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 11:00:35 »
ผมเคยเห็นแบบ DIY ครับ เค้าใช้กาวไม้คุณภาพสูงติด แล้วก็รัดคอทิ้งไว้ 2 วัน จากนั้นขัดเอากาวและเหลี่ยมไม้ออก ... .ใส่สายเล่นได้ครับ O_o!

pigy

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 11:06:15 »
เคยเจอแมววิ่งชนล้ม คอหัก แต่มีเหล็กดามคออยยู่ ไม่รู้จะทำงัย เลยถอดสายออกเอากาวตราช้างหยอด สก้อตเทปพัน ใส่สายเล่นต่อได้ค่ะ แต่ดูไม่งาม (ไม่ควรเอาเยี่ยงอย่างค่ะ)

metrocat

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 11:19:49 »
ในตัวเมืองชล มีช่างซ่อมกีต้าร์อยู่คนนึง  ผมเคยเอากีต้าร์คอหักแบบนี้แหละ หลายตัวด้วยไปให้พี่เขาซ่อมให้
งานเนี๊ยบ ราคาถูกมาก

เดี๋ยวขอค้นเบอร์ก่อน 

atimetion

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 11:49:56 »
ในตัวเมืองชล มีช่างซ่อมกีต้าร์อยู่คนนึง  ผมเคยเอากีต้าร์คอหักแบบนี้แหละ หลายตัวด้วยไปให้พี่เขาซ่อมให้
งานเนี๊ยบ ราคาถูกมาก

เดี๋ยวขอค้นเบอร์ก่อน 

ชื่อร้านอะไรอ่าคับ

ซึ้งในน้ำใจทุกๆ ท่านจิงๆ คับ (T_T)/