Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: นักดนตรีแบบไหน ถึงว่าเก่งแล้ว  (อ่าน 16501 ครั้ง)

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
Re: นักดนตรีแบบไหน ถึงว่าเก่งแล้ว
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 21:34:24 »
อ้างถึง
เข้ามาฟังนักดนตรี นักแต่ง แล้ว อยากจะบอก
ส่วนตัวผมเป็นอีสาน บ้าเฮา ฟังเพลงมันทุกแนว

แต่มาสดุด กับการเขียนเพลง แบบ " อ.สลา คุณวุฒิ "
เปนการเล่าเรื่องในเพลง ตั้งแต่ต้นจนจบ แบบนึกภาพออก จิตรนาการ ได้เลย

คงไม่ใช่ธรรมดาแล้วหละ อ.สลา คุณวุฒิ
ปั้นนักร้องอีสานบ้านผมได้ " พี่ไมค์ " น้าตาไม่อยากจะบอก  พอร้องเพลง ที่ อ.สลา แต่งให้ " หล่อยิ่งกว่ามอสเลยแหละ "

" เป็นแฟนคนจน ต้องทนหน่อยน้อง พี่นี้ ไม่มีเงินทอง มารองรับความลำบาก "

แค่ขึ้นต้นของเพลงก็โดนเลย ไม่ต้องบรรยายอะไรให้มากเรื่อง
อ.สลาเป็นครูที่เก่งภาษาไทยมาก..พูดเป็นกลอนได้สบาย..แกเคยร่วมงานกับอ.ผมในชุดแรกๆตอนเข้ามาแต่งเพลงกันใหม่ๆ ผมเคยเจอกับนักแต่งคนหนึ่งตอนพานักร้องไปประกวดร้องเพลงนักแต่งคนนั้นเขาอ้างเหมือนกับที่เป็นข่าวนั่นแหละ...ผมแต่งเพลงให้อ.สลา..เป็นสตั๊นให้อ.ผมงงเลยมีด้วยเหรอผมกลับไปถามอ.ผมแกบอก  บ้าไปแล้วถ้าเหน่งรู้จักไอ้หลา(อ.ผมแกเป็นรุ่นพี่อ.สลา)เหมือนผมเหน่งจะไม่คิด  ไอ้หลามันไม่กระจอกอย่างงั้นหรอก...แกดังใครๆก็อ้างชื่อแกไป..
ผมติดตามผลงานของ อ.สลา มาตลอดนะครับ เกือบจะเปนแฟนพันธ์แท้เลยแหละ

ถ้าเป็นในแนวสตริงหละผม ยกให้พี่ดี้ เต็ม 10 เอาไปร้อย
ถ้าแนวลูกทุ่ง ร่วมสมัย ทุกวันนี้ ต้อง อ.สลา

ตามหลังมาติดๆ ฮิตมาตามหลัง น่าจะ เพลงของ น้าวาสุ ห้าวหาญ มีกลิ่นไอ เพลงเพื่อชิวติผมกับลูกทุ่ง น่าฟังดีเหมือนกัน

ต้องท่อนนี้  " ในวันที่นกบินแรมทาง โบกปีกคว้างอยู่กลางเมืองหลวง พกความรู้ต่ำกับดวง ติดตามถามทวงหนทางสร้างฝัน "
ฟังแล้วโดนเลย
รักเธอนะ....กีต้าร์

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
Re: นักดนตรีแบบไหน ถึงว่าเก่งแล้ว
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 21:46:36 »
ต่อยอดนิดหนึ่งนะครับ  ใน Aritists 108 บทสัมภาษณ์ น้าซัน มาโนช พุฒตาล

“สมัยก่อนเรารู้สึกหลงตัวเอง เราหลงเพลงฝรั่งแล้วเหยียด ๆ วงการเพลงเพื่อชีวิต เพราะรู้สึกว่า พวกนี้เล่นกีตาร์ไม่เก่ง เรียบเรียงดนตรีไม่เก่ง คอร์ดก็พื้น ๆ ตอนนั้นเรายังเข้าไม่ถึงความงดงามของภาษาไทยที่เขาใช้ในบทเพลง กว่าจะรู้สึกว่าเพลงเพื่อชีวิตมีดีก็เมื่อประมาณ ๑๐ ปีมานี้เอง ถ้าย้อนเวลากลับไปได้ก็อยากไปขอโทษความรู้สึกตอนนั้น”

แค่น้าหงา เขียน เพลงประโยคสั้นๆ " ใกล้ตาไกลตีน" น้าซัน ยังต้องซูฮก เลยแหละ คิดได้ยังไง กับวลีนี้
 " ไอนับถือยู จริงๆ" 
รักเธอนะ....กีต้าร์

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 21:59:00 »
นักดนตรีที่ ถือว่าเก่งแล้ว ในความเห็น  คือ นักดนตรีที่  มีวินัยในตัวเอง  ขยัน และตั้งใจ  ฝึกซ้อมอยู่เป็นประจำ  ด้วยความสม่ำเสมอ
ทำได้แค่นี้  ก็เก่งกว่านักดนตรี  หลาย ๆ คน  มากแล้ว
Finger Picking Style

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 21:59:56 »
น้าหำ
ตอนที่เรามาอยู่ขอนแก่นใหม่ๆ  เค้าได้ยินประโยคที่ว่า

...ยามเจ้าคิดฮอดอ้าย สิแหงนเบิ่งดวงดาว...
..สายตาเฮา.สิพาดกันเทิงฟ้า...

แม่ม  ไอ้ห่า  โรแมนติก ชิบ...คิดได้ยังไง...น้ำตาจะไหล
ไอ้วิธีการคิดที่เรียบง่ายแต่ลึกซึ้งอย่างงงี้สิ  ควรจะเอามาต่อยอดครับ

aneng

• member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 06:54:49 »
อ้างถึง
ผมตามอ่านอยู่ครับ
ผมเล่นดนตรีไม่เก่ง แต่งเพลงไม่เป็น แต่ฟังเพลงมาจนจะแก่แล้ว
เวลาฟังเพลงชอบคิดตามว่าเค้าแต่งได้อย่างไรครับ ทำนองมันมาจากไหน
ถ้าเราใส่ทำนองเอง เราต้องไปหยิบทำนองเพลงที่เราเคยชอบมาแอบปนแน่ๆ
มันจะเป็นการก็อปเค้ารึเปล่านะ คิดไปเล่นๆ นะครับ แต่งไม่เป็นหรอก..อิ.อิ
ตามอ่านกระทู้นี้สนุกดีครับ
....ผมก็เริ่มกันอย่างนั้นเลย...ชอบเพลงอะไรก็ฮัมเมโลดี้เขาให้ได้...พอจำได้แล้วก็คิดคำไทยใส่ไป..ไล่ดูให้ลงคำมีเสียงสูงเสียงต่ำถ้าไม่ลงความหมายมันจะเปลี่ยนตอนร้อง...เช่น มา กลายเป็น หมา ไปเลย..เอาแค่ท่อนแรกก่อนใส่ได้เป็นสิบๆประโยค...เปลี่ยนมันไปเรื่อยคำไหนเจ๋งๆกว่าขีดคำเก่าทิ้งใส่แทน...พอเขียนต่อไม่สวยเอาคำเก่ากลับมาใช้...เพลงเพลงเดียวผมเขียนเป็นสิบๆหน้ากระดาษเลย..ขีดจนเละอ่านไม่ได้ลอกกลับมาเขียนใหม่...พวกอาจารย์ผมเพลงเดียว เขียนเป็นเดือนๆก็มี พอจำเมโลดี้ได้แล้วคำใหม่ๆมันจะผุดมาเรื่อยๆ..ไม่ต้องมานั่งคิด ไปซักผ้า หุงข้าว ไปตลาด ฮัมไปคิดไปร้องไป...หลายเพลงอาจารย์ผมคิดได้ตอนขับรถไปเที่ยวเขาใหญ่..ร้องไปขับไปให้พี่เลี้ยงลูกจดให้...จนแกติดกางเต็นส์ที่เขาใหญ่เป็นบ้านที่สองไปเลย..แปลงเพลงที่ชอบไม่ผิดหรอก..เราไม่ได้นำไปขาย..ถ้าจะนำไปขายก็ขอเจ้าของ เขาก่อนก็ไม่ผิิดหรอก..อ้ออย่าลืมคิดชื่อมันก่อนหล่ะ เอาแบบไม่ซ้ำของใคร..ชื่อเหมือนลายเซ็นต์ของเพลง..เห็นชื่อปุ๊บจะจำเพลงได้ทั้งเพลงเลย..แกรมมี่เคยจ้างนักเขียนใหม่เข้าไป100คนให้เงินเดือน8000ไปนั่งคิดชื่อเพลงอย่างเดียว..คนไหนเก่งบรรจุเข้าทีมแต่งเลย...เอาแปลกๆไม่ซ้ำกับเพลงดังของใครใคร..เหมือน ฤดูอกหัก..เรื่องบนเตียง..100เหตุผลอย่างเงี๊ยะเขาซื้อเลยชอบ..
     ประโยคแรกก็สำคัญถ้าลูกทุ่งเขาคิดเหมือนคำขวัญไง...เพลงส่วนใหญ่มี4ท่อนลองแกะเมโลดี้ดูจะรู้ A,A,B,Aหมายความว่ามันจะเหมือนกัน3ท่อนAที่2จะเปลี่ยนเมโลดี้นิดนึงตรงประโยคสุดท้าย..เพื่อส่งท่อนBคือท่อนฮุค ถ้าเขียนเป็นโน็ตเหลือสองท่อนเลยใช้Codaเอา...ท่อนแรกเกริ่นให้น่าสนใจ ท่อนสองขยายความท่อนแรก ท่อนสามฮุคต้องเพราะเอาแบบไปเป็นริงส์โทนได้เลย ท่อนสี่สรุปมัน  จบ..ลองไปฟังหรืออ่านเนื้อเพลงดังๆมีอยู่แค่เนี้ย..6เดือน+3เดือนของผมส่วนใหญ่เมากันมากกว่า5555

aneng

• member
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 09:01:19 »
อ้างถึง
น้าหำ
ตอนที่เรามาอยู่ขอนแก่นใหม่ๆ  เค้าได้ยินประโยคที่ว่า

...ยามเจ้าคิดฮอดอ้าย สิแหงนเบิ่งดวงดาว...
..สายตาเฮา.สิพาดกันเทิงฟ้า...

แม่ม  ไอ้ห่า  โรแมนติก ชิบ...คิดได้ยังไง...น้ำตาจะไหล
ไอ้วิธีการคิดที่เรียบง่ายแต่ลึกซึ้งอย่างงงี้สิ  ควรจะเอามาต่อยอดครับ
อันนั้นพวกนักเขียนเรียกว่า คลัง คือมีสมุดโน๊ตหนาๆเล่มนึง..เจอคำอะไรประโยคอะไรใหม่ๆก็จดไว้เลย...ถ้าเป็นคำแปลกๆก็เขียนความหมายบอกด้วยว่ามันหมายถึงอะไร..อย่างทุ้มในใจ=เพลงที่เคยฟังกับแฟนมันยังจำได้อะไรอย่างเนี้ยะ..แล้วถึงเวลาก็นำเอามาใช้ใส่ในเพลง...หรือเขียนขยายความเป็นเพลงใหม่ไปเลย....

aneng

• member
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 09:28:36 »
อ้างถึง
นักดนตรีที่ ถือว่าเก่งแล้ว ในความเห็น  คือ นักดนตรีที่  มีวินัยในตัวเอง  ขยัน และตั้งใจ  ฝึกซ้อมอยู่เป็นประจำ  ด้วยความสม่ำเสมอ
ทำได้แค่นี้  ก็เก่งกว่านักดนตรี  หลาย ๆ คน  มากแล้ว
ครับน้ากวางฝีมือมันตามทันกันได้..เหมือนนิทานกระต่ายกับเต่า  ไม่ซ้อมก็เหมือนนอนรอให้เต่ามาแซงไป... ;D

Traveler

• member
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 09:35:04 »
เอาล่ะวา รับรองคำว่าครูเพลงไม่มีตายแล้วล่ะ
แค่ติดตามอ่านในกระทู้นี้ก็จะได้เป็นศิษย์เหลนพระเจนฯ แล้ว จะติดตามไปเรื่อยๆครับ เอาอีก Website นี้เกือบครบแล้ว ทั้งเทคนิคการเล่น การบันทึก ตอนนี้จะมีสอนแต่งเพลงด้วย เอ้าเร่เข้ามาเร่เข้ามาพี่น้อง
ปล่าวกวนนะป๋า รู้ไว้ใช่ว่าใส่บ่าแบกหาม อยากรู้จริงๆ เอาอีก

aneng

• member
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 10:08:17 »
เหมือนกีตาร์นั่นแหละครับ..ไม่มีใครสอนให้เก่งได้หรอก..ผมฝึกเอาด้วยความสนุกสนาน..เขียนวันละ2-3เพลงทิ้งไว้เต็มบ้านเลย555ถ้ามันสวยก็เอาไปขาย..วิธีเขียนไม่ยากถ้าเป็นแล้ว..วิธีขายยากกว่า..ถ้าไม่มีเครดิตเพลงดังอยู่แล้ว..จะทำยังไงพูดยังไง ให้เขาเชื่อว่ากระดาษแผ่นเดียวในมือมันจะดังได้...นั่นสิ

aneng

• member
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 10:27:13 »
อ้างถึง
เอาล่ะวา รับรองคำว่าครูเพลงไม่มีตายแล้วล่ะ
แค่ติดตามอ่านในกระทู้นี้ก็ จะได้เป็นศิษย์เหลนพระเจนฯ แล้ว จะติดตามไปเรื่อยๆครับ เอาอีก Website นี้เกือบครบแล้ว ทั้งเทคนิคการเล่น การบันทึก ตอนนี้จะมีสอนแต่งเพลงด้วย เอ้าเร่เข้ามาเร่เข้ามาพี่น้อง
ปล่าวกวนนะป๋า รู้ไว้ใช่ว่าใส่บ่าแบกหาม อยากรู้จริงๆ เอาอีก
ข่าวดีตายไปแล้ว...เหมือนหางเครื่องนั่นแหละไม่มีแล้ว มีแต่แดนซ์เซอร์ สวยด้วยชอบ555
มันมีแต่นักแต่งเพลง...พวกครูเพลงเลิกเขียนกันหมดแล้ว...มันหมดยุค...นักดนตรีก็เหลือแต่กีตาร์อัดใส่ไลน์อันอื่นคอมพ์หมดแล้ว...มีอยู่ช่วงนึงที่ค่ายเพลงออกกฏว่าเพลงนี้ซื้อขาดไม่ให้ถือลิขสิทธิ์...ก็พากันออกไปนั่งช่วยเมียขายของตามตลาดนัดข้างบ้าน  ดีกว่ามานั่งเครียดเถียงกับพวกมัน...

aneng

• member
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 10:50:29 »
คือคำว่าครูเพลงสมัยก่อน..คือเจ้าของวงดนตรีที่แต่งเพลงได้เก่งแต่งให้ใครร้องก็ดัง   มีนักร้องมาสมัครตัวเป็นลูกศิษย์  ร้องเพลงอยู่ในวง.ไปอัดแผ่นเพลงที่ครูแต่งให้..มีนักดนตรีเป็นลูกน้องสั่งได้...เหมือนครูสุรพลไง..พอเวลาเปลี่ยนไปความเจริญในอาชีพก็เจริญฮวบ..ทุกวันนี้โปรดิวเซอร์คือคนสั่ง..นักร้องที่ดังๆมีเงินเป็นคนสั่ง..ว่าจะเอาเพลงแบบไหนอยากร้องแบบไหน(ยื่งดังยิ่งเรื่องมาก)เพลงดังเพลงนึงจะได้เงินซักหมื่น..นักร้องเอาเพลงไปร้องโชว์ได้เงินเป็นล้าน...เจ้าของค่ายแย่เลย..โดนเทปผีซีดีเถื่อนเล่นงานแย่เลย..ต้องประหยัดงบลงทุนแล้วลดเปอร์เซ็นต์ละกันเงินเดือนตัดลงนะ...แต่เฮียถอยรถเบนส์ป้ายแดงมา แทบจะขับชนกับนักร้องตาย  ผมกลับบ้านมานั่งฟังเพลงลูกทุ่งว่าตอนนี้มีเพลงอะไรฟังเพราะบ้าง...เอาแบบดังข้ามปีไปเลยมีกี่เพลง.. ???

tatsanai

• member
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 11:34:24 »
อ้างถึง
ผมตามอ่านอยู่ครับ
ผมเล่นดนตรีไม่เก่ง แต่งเพลงไม่เป็น แต่ฟังเพลงมาจนจะแก่แล้ว
เวลาฟังเพลงชอบคิดตามว่าเค้าแต่งได้อย่างไรครับ ทำนองมันมาจากไหน
ถ้าเราใส่ทำนองเอง เราต้องไปหยิบทำนองเพลงที่เราเคยชอบมาแอบปนแน่ๆ
มันจะเป็นการก็อปเค้ารึเปล่านะ คิดไปเล่นๆ นะครับ แต่งไม่เป็นหรอก..อิ.อิ
ตามอ่านกระทู้นี้สนุกดีครับ
....ผมก็เริ่มกันอย่างนั้นเลย...ชอบเพลงอะไรก็ฮัมเมโลดี้เขาให้ได้...พอจำได้แล้วก็คิดคำไทยใส่ไป..ไล่ดูให้ลงคำมีเสียงสูงเสียงต่ำถ้าไม่ลงความหมายมันจะเปลี่ยนตอนร้อง...เช่น มา กลายเป็น หมา ไปเลย..เอาแค่ท่อนแรกก่อนใส่ได้เป็นสิบๆประโยค...เปลี่ยนมันไปเรื่อยคำไหนเจ๋งๆกว่าขีดคำเก่าทิ้งใส่แทน...พอเขียนต่อไม่สวยเอาคำเก่ากลับมาใช้...เพลงเพลงเดียวผมเขียนเป็นสิบๆหน้ากระดาษเลย..ขีดจนเละอ่านไม่ได้ลอกกลับมาเขียนใหม่...พวกอาจารย์ผมเพลงเดียว เขียนเป็นเดือนๆก็มี พอจำเมโลดี้ได้แล้วคำใหม่ๆมันจะผุดมาเรื่อยๆ..ไม่ต้องมานั่งคิด ไปซักผ้า หุงข้าว ไปตลาด ฮัมไปคิดไปร้องไป...หลายเพลงอาจารย์ผมคิดได้ตอนขับรถไปเที่ยวเขาใหญ่..ร้องไปขับไปให้พี่เลี้ยงลูกจดให้...จนแกติดกางเต็นส์ที่เขาใหญ่เป็นบ้านที่สองไปเลย..แปลงเพลงที่ชอบไม่ผิดหรอก..เราไม่ได้นำไปขาย..ถ้าจะนำไปขายก็ขอเจ้าของ เขาก่อนก็ไม่ผิิดหรอก..อ้ออย่าลืมคิดชื่อมันก่อนหล่ะ เอาแบบไม่ซ้ำของใคร..ชื่อเหมือนลายเซ็นต์ของเพลง..เห็นชื่อปุ๊บจะจำเพลงได้ทั้งเพลงเลย..แกรมมี่เคยจ้างนักเขียนใหม่เข้าไป100คนให้เงินเดือน8000ไปนั่งคิดชื่อเพลงอย่างเดียว..คนไหนเก่งบรรจุเข้าทีมแต่งเลย...เอาแปลกๆไม่ซ้ำกับเพลงดังของใครใคร..เหมือน ฤดูอกหัก..เรื่องบนเตียง..100เหตุผลอย่างเงี๊ยะเขาซื้อเลยชอบ..
     ประโยคแรกก็สำคัญถ้าลูกทุ่งเขาคิดเหมือนคำขวัญไง...เพลงส่วนใหญ่มี4ท่อนลองแกะเมโลดี้ดูจะรู้ A,A,B,Aหมายความว่ามันจะเหมือนกัน3ท่อนAที่2จะเปลี่ยนเมโลดี้นิดนึงตรงประโยคสุดท้าย..เพื่อส่งท่อนBคือท่อนฮุค ถ้าเขียนเป็นโน็ตเหลือสองท่อนเลยใช้Codaเอา...ท่อนแรกเกริ่นให้น่าสนใจ ท่อนสองขยายความท่อนแรก ท่อนสามฮุคต้องเพราะเอาแบบไปเป็นริงส์โทนได้เลย ท่อนสี่สรุปมัน  จบ..ลองไปฟังหรืออ่านเนื้อเพลงดังๆมีอยู่แค่เนี้ย..6เดือน+3เดือนของผมส่วนใหญ่เมากันมากกว่า5555

น้าเหน่งแนะนำแบบนี้ชักจะเห็นแนวทางลางๆ
ใจผมตอนนี้อยากให้หน่วยงานที่ผมทำงานอยู่ มีเพลงประจำซักเพลง สองเพลง
เพื่อเป็นอะไรที่จะยึดโยง เอาไว้ร้องร่วมกัน เอาไว้เปิดเป็น back ground เวลาทำสไลด์ฯลฯ
แต่ยังไม่มีไอเดียอะไร เป็นชิ้นเป็นอัน  คงจะได้ลองตั้งต้นคิดจริงๆจังๆ ดู ว่าจะไปทางไหนดี

aneng

• member
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 15:36:02 »
อ้างถึง
น้าเหน่งแนะนำแบบนี้ชักจะเห็นแนวทางลางๆ
ใจผมตอนนี้อยากให้หน่วยงานที่ผมทำงานอยู่ มีเพลงประจำซักเพลง สองเพลง
เพื่อเป็นอะไรที่จะยึดโยง เอาไว้ร้องร่วมกัน เอาไว้เปิดเป็น back ground เวลาทำสไลด์ฯลฯ
แต่ยังไม่มีไอเดียอะไร เป็นชิ้นเป็นอัน  คงจะได้ลองตั้งต้นคิดจริงๆจังๆ ดู ว่าจะไปทางไหนดี

ยินดีครับ..เหมือนที่ผมบอกนั่นแหละ..คิดได้จดไว้แ้ล้วเอามาแปะรวมกัน..งานศิลปะมันไม่มีข้อกำหนดอะไรหรอก เหตุที่เขาเขียนเป็นท่อนซ้ำกันก็เพราะนักร้องมันจะจำเมโลดี้ยาก...แต่ก็ไม่ได้มีกฏบังคับตายตัว  มีเพลงอยู่เพลงนึงชื่อเพลง ยอยศพระลอ ที่น้าชินกรไกรลาศ ร้องนั่นนะ่ปราบเซียนเลย..ผมลองให้นักร้องเอาไปท่องเนื้อร้องไม่มีใครจำได้ซักที...5ท่อนไม่มีซ้ำเลย  ต้นฉบับน้าชินกรเองยังอัดตั้งแต่เย็นไปเสร็จตี2  ทั้งที่ทำนองคือ ลาวกระทบไม้ นั่นเอง..อย่างเราเล่นกีตาร์ก็ลองเอากีตาร์นั่นแหละมานั่งไล่คอร์ดดู..ฮัมเมโลดี้ตามไปด้วย..ตีจังหวะอะไร..นั่นแหละทำนองของเราแล้ว..แล้วก็เอาเมโลดี้มาร้องเป็นคำ..นั่นแหละเนื้อร้องของเรา...จดมันไว้..ผมกับอาจารย์ก็ทำแค่นี้ แต่ทำเยอะๆบ่อยๆ..แต่งถึงเมียแต่งถึงหมาถึงแมว..ถึงอะไรที่เราชอบ(ถึงสาวๆที่เราแอบชอบจะเพราะมากๆไม่เชื่อลองดู..แต่อย่าให้เมียรู้..ถึงตาย)

aneng

• member
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 15:48:39 »
อาจารย์ลพ บุรีรัตน์ ขายขาดลิขสิทธิ์เพลง ที่เคยแต่ี่งให้พุ่มพวงร้องทั้งหมดให้แกรมมี่ 10ล้านบาท แกใช้อะไรแต่งทำนองเพลงเปียโนตัวละแสน..กีตาร์ราคาแพงไหม...ไม่ใช่อาจารย์ลพเล่นเครื่องดนตรีไม่เป็น..แกเคาะโต๊ะ เสียงสากตีครกเมียตำน้ำพริก..เทพดีไหมครับ...