Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: นักดนตรีแบบไหน ถึงว่าเก่งแล้ว  (อ่าน 16556 ครั้ง)

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: นักดนตรีแบบไหน ถึงว่าเก่งแล้ว
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 00:12:07 »
อ้างถึง
เก่งในทางดนตรี ในความคิดของผมคือ คนที่แตกฉาน เข้าใจดนตรีจริงๆ ไม่ใช่แค่เล่นไพเราะ หรือ เล่นเหมือนอย่างเดียว ต้องมีทัศนคติที่ดี รอบรู้ในเรื่องของดนตรี อย่างแท้จริง ผมจึงจะนับว่าคนคนนั้นเป็นคนเก่ง

ส่วน คนที่เล่นเหมือนแทปเป๊ะๆ ถึงจะเล่นได้เพราะแค่ไหน ในความคิดผม คนคนนั้น ก็เป็นได้ แค่นัก ก๊อปปี้ชั้นเลิส ในสายตาผม
หวัดดีน้าเบียร์... ;D

หวัดดีครับ แต่งเนื้อไปถึงไหนแล้วครับ อย่าลืมเอามาให้ฟังบ้างนะครับ

aneng

• member
Re: นักดนตรีแบบไหน ถึงว่าเก่งแล้ว
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 01:48:32 »
เสร็จแล้วน้าเบียร์...หาวิธีอยู่  ผมใช้zoom h1อัดเสียงแล้ว  ผมจะเข้าโปรแกรมตัดต่อเอาภาพคลิปน้าเบียร์เล่นกีตาร์ แล้วเอาเสียงที่อัดร้องเปิดคู่ไปเลย จะเล่นกีตาร์เองก็แป๊กตั้งแต่อินโทรต้องฝึกอีกนาน...จะเปิดแล้วร้องตามนา้เบียร์ก็คอมส์อยู่หน้าประตูบ้านข้างล่าง  เสียงพัดลม ทีวี ตู้เย็นกระหึ่ม  ช่วงนี้ปิดเทอมด้วยหน้าบ้านกุมารเพียบเลย...แต่ต้องแปลงไฟล์คลิปน้าเบียร์โปรแกรมมันไม่รับ..รอไอ้สังคัง(คู่แข่งสังข์ทอง)มาทำให้อยู่มันไปเที่ยวกับเพื่อนยังไม่กลับเลย.... :'(

aneng

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 03:06:11 »
อ้างถึง
มาอารมณ์ไหนน้อวันนี้ อากาศมันแปรปรวน วิปริต คนเลยวิปลาศหรือไง 55
แยก กันดีๆนะ เก่ง กับประสบผลสำเร็จ บางทีเก่งก็ไม่ประสบผลสำเร็จ บางที่ที่ประสบผลสำเร็จก็ไม่เก่ง มันต้องมีหลายๆอย่างประกอบกัน อยากประสบผลสำเร็จ เสนอหน้าเก่งไม๊ แย่งซีนคนอื่นทำเป็นไม๊ เหยียบหัวคนอื่นขึ้นมา ทำได้ไม๊ ถ้ายังทำไม่เป็นก็ไปฝึกซะ ไอ้เรื่องทำเพลงน่ะทำให้ติดหูมันไม่ยาก ดันให้ฮิทก็ไม่ยากอีกเช่นกัน (ถ้าทำอย่างที่บอกมาข้างต้นได้) ผมไม่ได้ว่าใครนะ อยากด่าผมก็ด่า ชอบ สะใจซาดิตสม์ 555
บางคนบอกว่า ปู พงษ์สิทธิ์แต่งเพลงเก่ง ผมเฉยๆ แฟนเพลงอย่าด่าผมนะ ผมคิดอย่างนั้นจริงๆ แต่ผมก็ทำไม่ได้อย่างเขานะ
แต่ผมว่า อาเหน่งเก่งนะที่หาเมียเก่ง เมียให้เงินใช้วันละพันเนี่ย ฮา
เช่น กัน เมื่อวานผมทำกับข้าวให้ลูกกิน (ทั้งที่ไม่มีความสามารถทางนี้เลย) มันไม่ชมผมซักคำ แต่ผมบอกพวกมันว่าผมเก่ง มันแหวะกันใหญ่ แต่ซัดเกลี้ยง (ลองไม่เกลี้ยงสิน่าดู)

เอ๊า ทีนี้ตอบคำถามที่ว่านักดนตรีแบบไหนที่ว่าเก่ง มันก็ต้องนักดนตรีที่มันเล่นได้ทุกแนว แล้วก็ Adapt ให้กลมกล่อมได้หมดไงละครับ

อ้อ นักดนตรีที่เลี้ยงดูลูกไปด้วย ทำงานไปด้วย นั่นล่ะครับเก่ง เพราะเลี้ยงลูกนี่มันเหนื่อยชิหายเลย

ไม่เอาแล้วกระทู้ไร้สาระ ทีหลังถามอะไรมีสาระหน่อยนะ 5555555555555555555

ฟังแก้เซ็ง
ก็ผมไปเจอมาก็อยากรู้ว่าแบบไหนที่มันคือแนวทางของนักดนตรี ที่เก่ง เอาแค่ไหนเพราะออดิชั่นจะบอกฉันเก่งทุกคน..ในห้องอัดมันก็เหนียมๆบอกไม่เก่งหรอกพี่...แต่ออดิชั่นแกะเพลงเก่ง..พวกทำดนตรีมันไม่แกะเพลง...นักแต่งเพลงอย่างผมไม่ได้ใช้วิชาดนตรีเท่าไหร่  ผมใช้วิชาภาษาไทย..หลายคนเล่นดนตรีไม่เป็นเลย...เพลงดังในสายลูกทุ่งของผมมาจากเคาะโต๊ะ เสียงเมียตำน้ำพริก..ผมก็อยากแต่งเพลงฝรั่ง..เพลงสติงส์..เพลงร็อก..แต่ผมอยากเป็นตำนาน..สายเพลงสติงส์นักแต่งเพลงคือคนเขียนเพลง..สายลูกทุ่งนักแต่งเพลงคือครูเพลง..ผมยังไม่ดังหรอก..และไม่ชอบเหยียบหัวใคร เพราะที่จะเหยียบนะอาจารย์ผมทั้งนั้น ให้แกเขียนกันให้เบื่อก่อนผมค่อยไปช่วยแกปล้ำนักร้องเอ้ยปั้นนักร้อง  ผมเล่นดนตรีไม่เก่งมีปัญหากับเมโลดี้ในการเขียนเพลง..วิธีแก้ก็ต้องฝึกนี่ไง..มาเล่นกีตาร์กับน้าๆพี่ๆน้องๆนี่ไงในบ้านไม้นี่ไง..คือเมโลดี้ขของผม..ไม่ต้องเจอนักดนตรีงึมงำหวงวิชา หรือคุยทับ..อยากรู้อะไรก็เปิด...เปิด..และการออกมาจากงานประจำของผมมาอยู่บ้านเฉยๆทำให้ผมเหงาเข้าเส้น...เลี้ยงลูกทำให้ผมไปไหนไม่ได้..ถ้วยรางวัลผมมีเต็มบ้านงานเพลงอาจารย์เพื่อนๆในค่ายมาโยนให้ทำเต็ม..แต่ผมดันเสือกตัน ตันหมดเลยทั้งเนื้อร้องทั้งทำนอง   คิดไม่ออก เขียนมั่วๆไปก็โดนด่ากลับมาทางโน้นมันฟังออก...ดราม่าดีไหม...ไม่ได้ไร้สาระหรอกทุกข้อความคือข้อมูลในการสัมผัสเรื่องราวของผม..ทำเพลงให้ดังนะมันยากทำลูกง่ายกว่า5555

aneng

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 03:20:52 »
อ้ออีกอย่างผมเล่นดนตรีกลับหัว69เอ้ยไม่ใช่..คือคนอื่น ผมจะแกะเพลงนี้ยังไง ส่วนของผมตรูจะใส่เมโลดี้ยังไง จะใส่คอร์ดอะไรดีให้มันแกะกันไม่ออกน้า...ใส่ทำนองโอเปร่าแมร่งเลย... ;D

aneng

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 03:48:46 »
ส่วนพงษ์สิทธิถ้ายังไม่มีปัญญาเขียนเหมือนเขาผมไม่กล้าไปว่าเขาหรอกเพลงเขาดัง...เพลงเพราะไม่เพราะอยู่ที่หูคนฟัง เพลงดังไม่ดังแฟนเพลงตัดสิน...ไม่ได้โม้และไม่ได้มั่วในสายงานนักดนตรีจริงจริงเขาไม่ดูถูกผมหรอก  เพราะถ้วยใบสุดท้ายของผม คุณวินัย พันธุรักษ์ นายกสมาคนนักดนตรีแห่งประเทศไทยเป็นคนมอบให้ผมมา.รู้จักไหม..ถ้าคุณไม่ใช่นักดนตรีตัวจริงๆคงไม่รู้จักแกหรอก...สมาคมนี้น่ะ...

aneng

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 07:48:45 »
ไปเที่ยวกันไหมจะพาไปกินตับ เอ้ยห้องอัด  
คนในสุดพี่ขุนโปรดิวเซอร์อยู่แกรมมี่ คนกลางน้องตู่มาเช็คซาวน์อยู่อาร์เอส คนนอกน้าเหน่งมาช่วยซื้อโอเลี้ยงอยู่บ้านเลี้ยงลูกเอนเตอร์เทนเมนท์...
อัดกัน1คิว6โมงเย็นยันเที่ยงคืนเลยเพลงเดียว...
เครื่องแมคใหม่พึ่งลง ประเดิมด้วยน้องชิน....
ชิน ชินวุติ น้าเหน่งชินวัตร เอ้ยไม่ใช่....
ร้องดีๆเดี๋ยวพาน้องไปกินเป็ปซี่   ส่วนพี่จะไปกินยาดอง..ปล.คิดถึงทุกคนตอนนี้พี่หัดเล่นกีตาร์อยู่ เดี๋ยวเก่งแล้วจะไปเล่นให้หนวกหู5555.....

Traveler

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 08:03:30 »
จร๊าาาาาาาาาาาาา
นึกว่าอะไร เข้าใจและ
และขออภัย ไม่ได้ดูถูกใครในแต่ละสายงานอาชีพ เพียงแต่ยกตัวอย่าง ผมตอบว่า "เฉยๆ" ถ้าถามผมเขาคือนักเล่าเรื่องที่ร้อยเรียงข้อความได้ดี แต่คนที่เก่งกว่า ในสายตาผมซึ่งเป็นผู้ฟัง "น้าจรัล" เท่านั้นครับ ไม่ว่าจะเป็นเนื้อหา ใจความ ดนตรี รวมถึงการแสดงต่อหน้าคนดู
ส่วนดนตรีที่มีสีสรร ถ้าเมืองไทย ผมยกให้ The Impossible ครับ ไม่ใช่จะอวดว่ารู้จักหรือไม่รู้จักใครนะ (นายกรัฐมนตรีผมก็รู้จักนะ รู้จักทุกคนด้วย แต่เขาไม่รู้จักผมหรอก ฮ่าๆ) ผมคิดมาเช่นนั้นตลอด ผมดูที่การเรียบเรียงฯน่ะนะ มันหลากหลายกว่า
อ้อ! เพลงลูกทุ่งสมัยเก่าผมก็ว่ามันซับซ้อนดีเหมือนกัน

ในที่สาธารณะอย่างนี้ ไม่ค่อยอยากพูดอะไรที่เป็นสาระเท่าไรนัก โดยเฉพาะเรื่องวิจารณ์อะไร บางครั้งมันสื่อสารคนละคลื่นความถี่ครับ

ทำลูก น่ะง่าย ทำไม่ให้มีลูกก็ง่าย แต่ทำยังไงจะให้ลูกโตอย่างมีคุณภาพสิยากชมัดเลย

aneng

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 08:09:38 »
อ้างถึง
จร๊าาาาาาาาาาาาา
นึกว่าอะไร เข้าใจและ
และ ขออภัย ไม่ได้ดูถูกใครในแต่ละสายงานอาชีพ เพียงแต่ยกตัวอย่าง ผมตอบว่า "เฉยๆ" ถ้าถามผมเขาคือนักเล่าเรื่องที่ร้อยเรียงข้อความได้ดี แต่คนที่เก่งกว่า ในสายตาผมซึ่งเป็นผู้ฟัง "น้าจรัล" เท่านั้นครับ ไม่ว่าจะเป็นเนื้อหา ใจความ ดนตรี รวมถึงการแสดงต่อหน้าคนดู
ส่วนดนตรี ที่มีสีสรร ถ้าเมืองไทย ผมยกให้ The Impossible ครับ ไม่ใช่จะอวดว่ารู้จักหรือไม่รู้จักใครนะ (นายกรัฐมนตรีผมก็รู้จักนะ รู้จักทุกคนด้วย แต่เขาไม่รู้จักผมหรอก ฮ่าๆ) ผมคิดมาเช่นนั้นตลอด ผมดูที่การเรียบเรียงฯน่ะนะ มันหลากหลายกว่า
อ้อ! เพลงลูกทุ่งสมัยเก่าผมก็ว่ามันซับซ้อนดีเหมือนกัน

ในที่สาธารณะอย่างนี้ ไม่ค่อยอยากพูดอะไรที่เป็นสาระเท่าไรนัก โดยเฉพาะเรื่องวิจารณ์อะไร บางครั้งมันสื่อสารคนละคลื่นความถี่ครับ

ทำลูก น่ะง่าย ทำไม่ให้มีลูกก็ง่าย แต่ทำยังไงจะให้ลูกโตอย่างมีคุณภาพสิยากชมัดเลย

ขออภัยผมก็ติดอยู่ในบ้าน อยากไปไหนก็ไปไม่ได้  อย่าถือสาผมเลย..ผมเหงาไม่มีเพื่อนคุยเลย :'( :'(

Traveler

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 09:00:42 »
ด้วยความยินดีครับ อาเหน่ง
เหมือนกันครับผมก็ประเภทจอมแรดตะแล๊ดแต๊ดแต๋ ให้อยู่กะเหย้าเฝ้ากะเรือนนี่ไข้ขึ้นเลย ออกจากบ้านงี้ร่าเริง จนคนที่บ้านว่าเอาครับ
ในนี้คนมีสาระก็มีหลายคนครับ
ส่วนผมมีบ้างไม่มีบ้างแล้วแต่ช่วงครับ ผมตรงข้ามกับผู้หญิงที่ประจำเดือนมาจะหงุดหงิด แต่ของผมถ้ามาล่ะร่าเริง แต่ถ้าไม่มาล่ะหงอยเลย 555

ohm_pea

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 09:20:22 »
แล้วแต่ความชอบของแต่ละคน ส่วนตัวผม ผมว่าคนที่แต่งออกมาไม่ต้องยากซับซ้อน แต่ฟังแล้วผมชอบ และถ้าคุยกันในระดับ มหภาค ประชาชนที่มี่ GDP มากกว่า 0.7% ชอบก็โอเคแล้วนะ
จันทาร ดีกว่า จันไร

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 09:49:36 »
ผมว่าตามน้าสนธยาอ่ะครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

redtopup

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 16:41:00 »
ผมว่า งานศิลป มันวัดกันยากจริงๆ 
ใช้เครื่องมือวัดก็ไม่ได้ด้วย
กรรมการ ให้ นางงามคนนี้ได้ เป็นนางงาม บางทีผม  ดู  ผมว่า สู้ อีกคนไม่ได้ 
อย่างนี้เรียกว่า  ตาหู เราไม่ดีแน่ๆ 
สุด ท้าย นักดนตรี ด้วยกัน ก็ จะมองออกว่า นักดนตรีคนนี้ เล่นออกมาได้อารมณ์จริงๆหรือไม่

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

tatsanai

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 17:40:16 »
นักดนตรีที่เก่ง ผมนึกถึงแต่นักดนตรีสมัยก่อนนะครับ ถ้าเป็นฝรั่งก็พวก The Beatles , Santana, Eagles, The Shadows, The Ventures , Eric Clapton ฯลฯ
ถ้าเป็นเมืองไทย นึกถึง คาราบาวอันดับแรกเลย แหลม มอริสัน,  ดิโอฬาร โปรเจค, กุ้ง กิตติคุณ , จรัล มโนเพชร ประมาณนี้แหละครับ
พวกศิลปินที่ดังๆ อยู่ทุกวันนี้ทั้งไทย ฝรั่ง เกาหลี แบบออกมาร้อง  ออกมาเต้น
ผมไม่รู้สึกว่าเค้าเป็นนักดนตรีเลย อย่างป๋าเบิร์ดก็เป็นนักร้องที่สุดยอด แต่ไม่ได้เป็นนักดนตรีเลย
นักดนตรีก็ต้องหยิบเครี่องดนตรีออกมาเล่น ให้เราได้สัมผัสกับความไพเราะ ความงดงามของดนตรี

อย่างน้าเหน่งเนี่ยเป็นนักแต่งเพลง (เพิ่งรู้ครับ) ผมว่ามันสุดยอดกว่านักดนตรี หรือนักร้องอีก
แต่ผมเสพเพลงมาหลายสิบปีแล้ว บางทีก็ขัดใจกับเนื้อเพลงหลายๆ เพลง อยู่เหมือนกัน
อย่างสมัยก่อน วงชาตรี นี้เพลงยอดนิยมของคนเล่นกีตาร์เลยเพราะเล่นตามง่ายมาก
 แต่เนื้อหาของเพลงนี่ กลอนพาไปเรื่อยเปื่อยเลย

เพลงป๊อปทุกวันนี้ก็เหลือเกิน บางเพลงไม่เอาสัมผัสนอกสัมผัสในมาใช้เลย
มันก็หาความสวยงามไพเราะไม่เจอเลย

ผมชอบเพลงดอกหญ้าในป่าปูน ของ ครูสลา
ภาษางดงาม เข้าใจง่าย สัมผัสเนียนทุกวรรค
เนื้อหาสร้างสรรค์  ไม่น้ำเน่า ถือเป็นเพลงสะอาดเป็นเพลงเพื่อชีวิตได้เลย
ต่าย อรทัย ก็สื่อสาร ออกมาได้ซื่อใส เหมาะสมอย่างยิ่ง

นานๆ ตอบทีมั่วหน่อยก็ขออภัยนะครับ น้าเหน่ง

Nightbarons

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 18:24:40 »
นักดนตรี ที่ทำให้คนฟังมีความสุข สนุก ก็ถือว่าเก่งแล้วครับ  ความเก่งมันไม่มีหน่วยวัด  วัดได้แค่ความนิยม

aneng

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 18:26:07 »
ครับ..เดี๋ยวนี้เพลงเป็นธุระกิจ...เหตุที่ผมได้เขียนเพลงเพราะมีครูเพลงลูกทุ่งคนนึงสอนผม..แล้วก็มีนักแต่งเพลงสติงส์อีกคนมาสอนผม..ทั้งสองคนอายุงานสิบกว่าปีในค่ายเพลงใหญ่..แต่แกลาออกแล้วทั้งสองคน..ถ้าแกไม่ออกแกไม่มีทางสอนให้หรอก..อาจารย์ฝั่งลูกทุ่งบริษัทถูกตกทอดมาถึงรุ่นลูก..แกไม่พอใจที่ลูกชายเฮียที่มาใหม่มาพูดในที่ประชุมว่าบอกเพลงดังเพราะบริษัทเงินบริษัทโปรโมท...อาจารย์ผมซึ่งมีพระพิฆเนศพระราชทาน2องค์  มึงเก่งก็แต่งเองผมออก  แล้วแกก็เลิกพูดถึงเพลงอีกเลยหลายปี จนมาเจอผม  อาจาร์ฝั่งสติงส์บริษัทเข้าตลาดหุ้นเป็นมหาชน โดนแผนกประเมินผลงานประเมินไม่ผ่าน...แกแต่งเพลง3เดือนเพลง แต่ดัง ขายทุกเพลง แต่คนอื่นแต่ง20เพลงต่อเดือนไม่ดัง แผนกประเมิน(ก็คือพนักงานใหม่ๆ)บอกแกขี้เกียจไม่ผลิตผลงาน ต้องการปริมาณเยอะๆรับไม่ได้ ออกมากินเกลืออีกคน....ศิลปินไส้แห้งศิลปะไม่มีขอบเขต..ศิลปะกับเงินมันคนละเรื่องกัน..ถ้าไม่มีเงินมากำหนดเราไม่แพ้ใครในโลกหรอก..อาจารย์ผมแต่งลูกทุ่งแต่ก็ฟังเพลงฝรั่ง...เพลงเมื่อ10กว่าปีที่แล้วที่แกแต่งขาย เป็นเพลงฝรั่งเนื้อไทยทั้งนั้นเลย... ส่วนตัวผมถ้ามีเพลงไหนดังขึ้นมา..ผมลอกมันตามสั่งได้โดยบิดโน๊ตนิดนึงเอากลิ่นเนื้อเพลงมา  แอบเอาของเขามาโดยที่เจ้าของเพลงเขาฟ้องไม่ได้แล้วขายได้ ผมก็ร่วมงานกับค่ายเขาได้สบาย...น่าทำจังไปขายข้าวมันไก่เหมือนอาจารย์ผมดีกว่ามั้ง... :'(

aneng

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 18:41:50 »
ผมก็เล่นดนตรีไม่เก่งมาฝึกเหมือนกัน และไม่เคยเป็นนักดนตรีเลยแต่อยากเป็น...แต่งเพลงมันวิชาภาษาไทยไม่ใช่วิชาดนตรี...ตั้งแต่เรียนแล้ววิชาดนตรีแทบตก แต่ภาษาไทยได้ที่ 1...คุยกับนักดนตรีดูเขาเล่นผมก็มีไอเดียเมโลดี้สวยๆขึ้นไง....

tatsanai

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 21:59:32 »
น้าเหน่งโชคดีจังเลยนะครับที่มีอาจารย์ช่วยถ่ายทอดวิทยายุทธ การแต่งเพลงถึง 2 ท่าน
ได้มีโอกาสใช้วิชาภาษาไทยมาประยุกต์ในการแต่งเพลง แสดงว่าน้าเหน่งต้องถนัดเรื่อง
โคลง ฉันท์ กาพย์ กลอน มากอย่างแน่นอน ผมก็ชอบแต่งกลอนเหมือนกันนะ แต่ยังรู้สึกว่าห่างไกลจากการแต่งเพลงอยู่มาก
ให้กำลังใจน้าเหน่งครับ ให้แต่งเพลงได้แบบงานศิลปะ และทำยอดเข้าเป้าทางธุรกิจ

หมอก

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 22:58:08 »
คนที่ผมว่าเก่งจับอะไรเป็นกระบี่...นึกถึงจารย์ต้นตระกูลเลยคับบบบ...

aneng

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 05:34:01 »
ครับ...ผมกำลังคิดเหมือนอาจารย์ผมให้มันแต่งกันไปผมไม่แต่ง...ฟังอย่างเดียว..เล่นดนตรีจับกีตาร์ให้มีความสุข ..ไปขายข้าวมันไก่ ;D

aneng

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 05:52:00 »
อ้างถึง
าเหน่งโชคดีจังเลยนะครับที่มีอาจารย์ช่วยถ่ายทอดวิทยายุทธ การแต่งเพลงถึง 2 ท่าน
ได้มีโอกาสใช้วิชาภาษาไทยมาประยุกต์ในการแต่งเพลง แสดงว่าน้าเหน่งต้องถนัดเรื่อง
โคลง ฉันท์ กาพย์ กลอน มากอย่างแน่นอน ผมก็ชอบแต่งกลอนเหมือนกันนะ แต่ยังรู้สึกว่าห่างไกลจากการแต่งเพลงอยู่มาก
ให้กำลังใจน้าเหน่งครับ ให้แต่งเพลงได้แบบงานศิลปะ และทำยอดเข้าเป้าทางธุรกิจ
อย่าบอกใครนะ ผมเคยเอาไปใช้ทางชั่ว...เด็กที่อยู่ต่างจังหวัดเขาชอบแต่งกลอนเล่นกันจีบกัน...ผมแอ๊บแบ้วส่งกลอนไปจีบเด็กเป็นเมสเสสทุกวัน...เด็กนักเรียนพวกนั้นหนีเรียนขึ้นมาหาผม3คน..ทุกวันนี้ผมยังเข้าจังหวัดนั้นไม่ได้เลย (โดนพรากผู้เยาว์)พร นรกดีไหม...เพลงที่ไพเราะคือเพลงที่เราใช้จีบสาวนั่นแหละ...จะเขียนยังไงให้เธอยอมรับรักเรา ถ้านักแต่งเพลงคนไหนบอกเขียนเพลงรักโดยไม่มีแรงบรรดาลใจว่ากำลังจีบสาวอยู่   แปลว่าเขาโกหกกลัวเมียจับได้5555