Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: นักดนตรีแบบไหน ถึงว่าเก่งแล้ว  (อ่าน 16541 ครั้ง)

aneng

• member
นักดนตรีแบบไหน ถึงว่าเก่งแล้ว
« เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 09:01:58 »
ต้องออกตัวก่อนว่าผมไม่เก่งเลยเรื่องเล่นกีตาร์งูงูปลาปลา ปีนี้ทั้งปีแต่งเพลงก็ไม่ผ่านซักที(เพราะไม่ค่อยมีเวลาเมาหรือปล่าวไม่รู้ เมียจ้างเลี้ยงลูกอยู่บ้านให้เงินใช้วันละพันแต่ไม่ให้ออกไปไหน..ไม่รู้มันจะให้ไว้ทำมะเขืออะไรไม่รู้ ตอนนี้ผมต้องแย่งเกาะรถไอ้ติมกับเด็กๆในซอยเลยทีเดียวเวลาจะใช้เิงินแต่ละที)...แต่ที่ผ่านมาคนที่เรารู้จักหรือเพื่อนเนี่ย..ผมจะเอาอะไรมาวัดดีหว่าว่าใครเก่งไปแล้ว...ดูไม่ออกจริงๆไม่มีพัดยศไม่มีดาวแล้วเขาวัดเกรดกันยังไง....วิชาการล้นสมอง..หรือเมากลิ้งอย่างหมาแต่เวลาอัดเสียงทีต้องไปปลุกมันมา.ใส่ไลน์กีตาร์ให้..มันเสือกเล่นเพราะ..ไอ้คนที่เก่งโน๊ตต้องคอยมานั่งแกะเพลงที่มันเล่นมั่วๆแต่เสือกเพราะ..3-4ปีมานี่ผมเจอะเจอนักดนตรีเยอะมาก..พวกที่ทำอาชีพในค่ายเพลง  พวกที่เล่นอาชีพตามร้านผับ...ในค่ายก็บอกผมไม่เก่งเลยทำเพลง ยังไม่ผ่านโดนเฮียฮ้อบ่นทุกทีเลยพี่เหน่ง(อิจฉามันเลยนั่งประชุมกับเฮียผมยังโดนไอ้โปรดิวเซอร์มันโขกสับอยู่เลย)....พวกเล่นร้านก็บอกผมโชว์เทพ..แกะเพลงปรื๊ดปรึ๊ด..พวกในค่ายจอก(แต่มันแกะเพลงเขาอยู่)  พวกในค่ายไปนั่งฟังมันเล่นกับผม555มรึงแกะผิด...ตรูให้ซาวด์เปลี่ยนคีย์ตอนอัด...ร้องยังงี้มึงคอแตกตายแน่ไอ้ฟาย..ผมไปนั่งคุยกับพวกเล่นออฯเขาจะไม่คุยกับผมเลยเขาบอกมือสมัครเล่น...ทำเพลงทำไปทำไม..เล่นร้านทุกวันได้ติบมีเงินเดือน3-4หมื่นสบายแล้ว...แต่มันไม่สังเกตุตอนนักดนตรีดังไปโชว์ทีรับเงินเท่าไหร่...กบในกระป๋อง.. :-\.เป็นไงสาระดีไหมผมวันนี้ ;D...ผมแค่มีความสุขที่ได้พูดถึงกีตาร์กับเพื่อนๆในบ้านไม้ ได้นั่งฟัดนั่งกอดลูบๆคลำมัน ได้อยากได้มันในหน้าซื้อขาย  ก็มีความสุขมากมาย...ลูกหลับแอบไปจิบไปเหล้าต่อ นั่งเขียนเนื้อเพลงบ้านไม้ต่อดีกว่า...คนแต่งทำนองเมาเบียร์ คนเขียนคำร้องเมาเหล้า..ไพเราะเลยทีเดียวเชียว เพลงบ้านไม้ ของพวกเรา...น้าเบียร์บรรเลง น้าเหน่งครวญคราง...5555 ;D

MUI

• member
Re: นักดนตรีแบบไหน ถึงว่าเก่งแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 10:07:22 »
คนที่สามารถนำเสียงดนตรีของตัวเองไปแลกเป็นตังได้เยอะ

(อาจมองมุมแคบไปหน่อยน่ะครับ...แบบว่ามีตัวชี้วัดไง)

aneng

• member
Re: นักดนตรีแบบไหน ถึงว่าเก่งแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 10:17:19 »
อ้างถึง
คนที่สามารถนำเสียงดนตรีของตัวเองไปแลกเป็นตังได้เยอะ

(อาจมองมุมแคบไปหน่อยน่ะครับ...แบบว่ามีตัวชี้วัดไง)
นั่นสิ...สงสัยผมจะถูกขังลืม..ไม่ได้คุยกับใครตัวเป็นๆ... :'(

aneng

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 10:27:33 »
แต่ว่า เพลงมันต้องถอน อ.คนแต่งได้เงินหมื่นเดียวนะ    ส่วนผมแต่งเพลงให้กระทรวงพาณิชย์ได้เงินมาห้าหมื่น เพลงผมเปิดอยู่ในกระทรวง คนทั่วไปไม่เคยได้ยิน  แต่มันต้องถอนคนรู้จักทั้งประเทศ เงินวัดไม่ได้นะ..ว่าใครเจ๋งกว่าใครใช่ม้า.. ตัวเอง???

Biaj_man

• member
  • ไม่ได้โดนเลือกให้เล่น ..แต่เลือกที่จะเล่น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 12:41:25 »
แต่ว่า เพลงมันต้องถอน อ.คนแต่งได้เงินหมื่นเดียวนะ    ส่วนผมแต่งเพลงให้กระทรวงพาณิชย์ได้เงินมาห้าหมื่น เพลงผมเปิดอยู่ในกระทรวง คนทั่วไปไม่เคยได้ยิน  แต่มันต้องถอนคนรู้จักทั้งประเทศ เงินวัดไม่ได้นะ..ว่าใครเจ๋งกว่าใครใช่ม้า.. ตัวเอง???
ช่าย ๆๆ  น่าจะเป็น นักดนตรีหลายๆคนด้วยกันยอมรับนะครับ ถ้าแค่คนฟังแล้วความชอบมันไม่เหมือนกันอะครับ เพราะบางคนก็ชอบแนวเพลง บางคนชอบที่ฝีมือ แต่บางคนจะชอบที่หน้าตาอะครับ 

mermirud

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 13:29:00 »
ผมว่า คนที่สื่ออารมณ์
สามารถ เป็นสื่อกลาง ระหว่างดนตรีกับคนฟังได้
ทำให้คนฟังเกิดอารมณ์ร่วมได้

แค่นั้นก็พอแล้วครับ

ผมเห็นในวงการเพลง ไม่ได้ดีอะไรเลยนะ

รักแท้ ยังไงอะ  - -'' แต่ก็ดัง เพราะมันเข้าหู

น้าเรย์ ครับ

• member
  • ผมน้าเรย์ครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 13:54:38 »
นักดนตรี แบบ น้าแอ็ด
มือกีต้าร์โฟล์ก

Biaj_man

• member
  • ไม่ได้โดนเลือกให้เล่น ..แต่เลือกที่จะเล่น
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 13:58:43 »
นักดนตรี แบบ น้าแอ็ด
5555 +1 ชอบ ๆๆ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 14:53:58 »
เก่งในทางดนตรี ในความคิดของผมคือ คนที่แตกฉาน เข้าใจดนตรีจริงๆ ไม่ใช่แค่เล่นไพเราะ หรือ เล่นเหมือนอย่างเดียว ต้องมีทัศนคติที่ดี รอบรู้ในเรื่องของดนตรี อย่างแท้จริง ผมจึงจะนับว่าคนคนนั้นเป็นคนเก่ง

ส่วน คนที่เล่นเหมือนแทปเป๊ะๆ ถึงจะเล่นได้เพราะแค่ไหน ในความคิดผม คนคนนั้น ก็เป็นได้ แค่นัก ก๊อปปี้ชั้นเลิส ในสายตาผม

gazz

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 16:12:33 »
ถ้าเป็น ศิลปินผมชอบ บุคคลที่เล่นได้เข้าถึงอารมณ์ ประมาณ พี่โอ๋ ธีร์ ไชยเดช เล่นยังไงก็เพราะจัง
เล่นไม่เร็วแต่ได้อารมณ์สุดๆ เหมือนน้าเบียร์ ตอนที่เค้าเล่นเพลงตอน Setup Guitar ฟังคล้ายๆ Get over it ของ Eagle แต่ผ่านไปอีก 2-3 ท่อนไม่ใช่แล้ว ชอบครับ

โดยส่วนตัวผมก็เล่นกีต้าร์ ไม่เก่งครับ ไปลองกีต้าร์ตามร้านยังอายเค้าเลย แต่อาศัยฟังเยอะ จากการเล่นหูฟัง ครับ ^^

นัทEASYNATURAL(THEเกรียน)

• member
  • (คนจะรักเหตุผลไม่เคยมี )
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 16:48:46 »
คนที่มีไอเดียใหม่ๆมาโชว์เสมอ คนที่เล่นได้หลายๆแนว คนทึ่แจมกับวงไหนก็ได้ คนที่ใช้กีต้าร์ตัวไหนก็เล่นดี คนที่ขยันฝึกฝนตลอดเวลา คนที่ชอบบอกตัวเองว่า "ผมไม่เล่นเก่ง ผมเล่นสนุกๆเฉยๆ"  เคยเจอคนแบบนี้มั้ยครับ ผมว่านักดนตรีแบบเนี่ย ที่เลียกว่า "เก่ง"
***ค้อห้ายข้ามคืนนี้มีแต่ราวอยู่เคียงต้ายแสงดาว***

aneng

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 18:06:21 »
อ้างถึง
เก่งในทางดนตรี ในความคิดของผมคือ คนที่แตกฉาน เข้าใจดนตรีจริงๆ ไม่ใช่แค่เล่นไพเราะ หรือ เล่นเหมือนอย่างเดียว ต้องมีทัศนคติที่ดี รอบรู้ในเรื่องของดนตรี อย่างแท้จริง ผมจึงจะนับว่าคนคนนั้นเป็นคนเก่ง

ส่วน คนที่เล่นเหมือนแทปเป๊ะๆ ถึงจะเล่นได้เพราะแค่ไหน ในความคิดผม คนคนนั้น ก็เป็นได้ แค่นัก ก๊อปปี้ชั้นเลิส ในสายตาผม
หวัดดีน้าเบียร์... ;D

apinan14

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 19:30:41 »
ผมว่า อ.เด่น เก่งครับ ฟิงเกอร์สไตล์ ผมว่าไม่เป็นรองใครครับ อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 20:07:01 »
นักดนตรีแบบซองฮา ถือว่าเก่ง ;D ;D

Crucify

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 20:47:15 »
นักดนตรีที่เก่งของผมคือคนที่เล่นแล้วทำให้เรารู้สึกเพราะได้ ไม่จำเป็นต้องรู้อะไรมากมาย ขอให้เล่นออกมาแล้วลื่นหู ฟังแล้วเพราะ ก็เก่งแล้วครับ ( ผมความรู้น้อยฮ่า ๆ )

Traveler

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 21:38:07 »
มาอารมณ์ไหนน้อวันนี้ อากาศมันแปรปรวน วิปริต คนเลยวิปลาศหรือไง 55
แยกกันดีๆนะ เก่ง กับประสบผลสำเร็จ บางทีเก่งก็ไม่ประสบผลสำเร็จ บางที่ที่ประสบผลสำเร็จก็ไม่เก่ง มันต้องมีหลายๆอย่างประกอบกัน อยากประสบผลสำเร็จ เสนอหน้าเก่งไม๊ แย่งซีนคนอื่นทำเป็นไม๊ เหยียบหัวคนอื่นขึ้นมา ทำได้ไม๊ ถ้ายังทำไม่เป็นก็ไปฝึกซะ ไอ้เรื่องทำเพลงน่ะทำให้ติดหูมันไม่ยาก ดันให้ฮิทก็ไม่ยากอีกเช่นกัน (ถ้าทำอย่างที่บอกมาข้างต้นได้) ผมไม่ได้ว่าใครนะ อยากด่าผมก็ด่า ชอบ สะใจซาดิตสม์ 555
บางคนบอกว่า ปู พงษ์สิทธิ์แต่งเพลงเก่ง ผมเฉยๆ แฟนเพลงอย่าด่าผมนะ ผมคิดอย่างนั้นจริงๆ แต่ผมก็ทำไม่ได้อย่างเขานะ
แต่ผมว่า อาเหน่งเก่งนะที่หาเมียเก่ง เมียให้เงินใช้วันละพันเนี่ย ฮา
เช่นกัน เมื่อวานผมทำกับข้าวให้ลูกกิน (ทั้งที่ไม่มีความสามารถทางนี้เลย) มันไม่ชมผมซักคำ แต่ผมบอกพวกมันว่าผมเก่ง มันแหวะกันใหญ่ แต่ซัดเกลี้ยง (ลองไม่เกลี้ยงสิน่าดู)

เอ๊า ทีนี้ตอบคำถามที่ว่านักดนตรีแบบไหนที่ว่าเก่ง มันก็ต้องนักดนตรีที่มันเล่นได้ทุกแนว แล้วก็ Adapt ให้กลมกล่อมได้หมดไงละครับ

อ้อ นักดนตรีที่เลี้ยงดูลูกไปด้วย ทำงานไปด้วย นั่นล่ะครับเก่ง เพราะเลี้ยงลูกนี่มันเหนื่อยชิหายเลย

ไม่เอาแล้วกระทู้ไร้สาระ ทีหลังถามอะไรมีสาระหน่อยนะ 5555555555555555555

ฟังแก้เซ็ง
ต้องสู้ เจินเจิน

Krataipaa

• member
    • >>แอดเฟสผมเลยครับ<<
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 21:51:18 »
นักดนตรีที่เก่งสำหรับผม คือ คนที่เล่น แล้วให้ผู้ฟังคล้อยตามได้ครับ เพลงสุข ฟังแล้วสุข เพลงทุกข์ฟังแล้วเศร้า

ใครทำได้ โคตรเก่งครับ ^^

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 21:58:39 »
เก่งมันมีหลายอย่างครับ

เก่งทางดนตรีเพียว ๆ คือเรื่องของทฤษฎี การเรียบเรียงดนตรี รวมถึงการเล่นที่ซับซ้อน พวกนี้อาจจะเป็นนักแต่งเพลง โปรดิวเซอร์ ผู้อยู่เบื้องหลัง ซึ่งอาจจะเป็นศิลปินด้วยก็ได้

เก่งทางเอ็นเตอร์เทน กลุ่มนี้อาจจะไม่เก่งขนาดกลุ่มแรก แต่เก่งในเรื่องสร้างความสุขให้กับผู้ฟังได้ พวกนี้มักจะดังกว่าพวกแรกครับ และสำหรับผม ผมมองว่าแค่นี้ก็เก่งแล้วครับ

เก่งทั้ง 2 อย่าง ทั้งทางทฤษฎีดนตรี เรียบเรียงเพลงได้เก่งสุดยอด เพราะอีกต่างหาก เอ็นเตอร์เทนคนดูก็เก่ง อย่างนี้นี่เพอเฟ็คที่สุด

katika

• member
  • Feel good~
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 22:08:05 »
ผมว่าแบบ tommy อ่ะเก่ง

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 22:32:12 »
เกณฑ์มันเยอะ+หลากหลายมากเลยครับ
up to กรู แล้วกันนะ
1.เล่นได้อย่างที่ใจคิด ถือว่ามือดี
2.คิดเองได้ถือว่าสร้างสรรค์
3.ถ้าคนฟังแล้วเพราะ ดัง ได้ตัง ได้กล่อง ได้ชื่อเสียง ก็ถือว่าประสบความสำเร็จ

มึนแระ ๕๕๕
:)