Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้า ๆ ที่เคยมีประสบการณ์เล่นดนตรี เปิดหมวก เป็นอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 7368 ครั้ง)

blacktree

• member
สวัสดีครับ

คือ เมื่อคืน ผมนอนไม่หลับครับ คิดทั้งคืนเลย อยากไปเล่นดนตรีเปิดหมวก แบบไม่เอาเงินด้วย แค่อยากเล่นกีตาร์ และร้อง
ต่อหน้าคนเยอะ ๆ ดูนะครับ  แต่กีตาร์ผมก็เล่นได้ งู ๆ ปลา ๆ คือ ตีคอร์ดได้อย่างเดียว บางครั้งก็มีบอด แถม 5555

อยากครับ อยากมาก  แต่ไม่รู้ที่ไหนดี เคยคิดจะไปเล่นป้ายรถเมล์ เซ็นทรัลลาดพร้าว ฝั่ง ที่จะคนยืนรอรถเมล์ไปลาดพร้าวกัน

ผมมีประสบการณ์ขึ้นเวทีมาบ้าง เคยมีวง เป็นนักร้อง แต่คนดู เป็น พี่ ๆ น้อง ๆ ในบริษัท

แต่อยากหาประสบการณ์แบบ คนที่เราไม่รู้จักกันเลย ผมว่าคงตื่นเต้นดี

ก็เลยถามน้า ๆ ที่เคยมีประสบการณ์เล่นดนตรี เปิดหมวก ครับ ว่าเป็นอย่างไรบ้าง รู้สึกอย่างไร บ้างครับ
แล้วมีอะไรที่ต้องระวังบ้างไหมครับ 

ขอบคุณครับ

นาย ดุล

• member
สิ่งที่สำคัญในการเล่นเปิดหมวกผมคิดว่า ควรมีความคิดสร้างสรรค์เป็นหลัก กล้าที่จะแสดงออก ในความเป็นตัวของเองให้มากที่สุด
และที่สำคัญความมั่นใจในตัวเอง จะทำให้ผู้คนหยุดและฟังคุณร้อง เล่นดนตรีครับ
คนเราเลือกเกิดไม่ได้ จงใช้ชีวิตตามแบบของตัวเอง

Guitar_Joe

• member
แต่ก่อนผมบ่อยมาก ตั้งแต่อายุยี่สิบ ตอนนี้สี่สิบละ ล่าสุดก็เชียงคาน ปีที่แล้วครับ เปิดครั้งแรกนี่ ที่หน้าเซ็ลทรัล นานมากแล้ว พอครั้งแรกผ่าน ครั้งต่อไป ไม่มีปํญหาครับ ผมไม่เคยใส่หมวก ใส่แว่นนะ ตาสบตาเลย ยิ้มให้คนที่มองเรา คุณต้องรู้สึกมีความสุขในการเล่นก่อน ถึงจะส่งความสุขให้คนฟังได้ โห ว่าซะ นี่กระทู้เก่าครับ  http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=1025.0

ชีวิตและวิญญาณ บรรณา

Mr.Gula101

• member
เคยแต่เปิดหมวกลูกเสือครับ...

Guitar_Joe

• member

แฟนเพลงป๋า ดูแล้ว ไม่บีจี ก็ ซีซีอาร์ อิอิ

artanfield

• member
ถ้าเปิดแถวไหนบอกนะครับ ผมจะไปนั่งฟัง อาจไปร่วมแจมหรือร้องด้วยครับ

เคยเห็นน้องที่เคยเตะบอลด้วยกัน มันไปยืนสะพานลอยกับกีตาร์ราคา สองพัน แถวสำโรง

มันก็ร้องไปเรื่อยตีคอร์ดไปไม่สนใจใคร ดูแล้วใจมันรักดีครับ แต่เดี๋ยวนี้ไม่เคยเห็นอีกเลย
เล่นไม่เป็นแต่ใจรัก

Mr.Gula101

• member
ฝาหรั่งคนนี้เปิดกระเป๋ากีต้าร์(แกไม่ยอมเปิดหมวก)ที่สะพานหน้าสยามไบกอน เย๊ยยยสยามพารากอน....

nantfa

• member
อย่าไปหวังรายได้  ถ้าหวังมันมันจะพาลเครียด  ฟิวส์มันไม่ได้ เอาสนุกพอ!

หนุ่มน้อย ม.พะเยา

จดหมายถึงพ่อ

กีตาร์เปิดหมวก คนตาบอด เทพ

น้ำตาอันดามัน

หลงวัฒน์ กับพี่กีต้าร์บอดขั้นเทพ
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

nhoy

• member
Re: น้า ๆ ที่เคยมีประสบการณ์เล่นดนตรี เปิด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 15:23:53 »

เด็กๆ จ้องมองการโซโล่กีต้าร์จนบางคนอ้าปากค้างเลยครับ...เยี่ยมมากครับน้า Mr.Gula101

redtopup

• member
สวัสดีครับ

คือ เมื่อคืน ผมนอนไม่หลับครับ คิดทั้งคืนเลย อยากไปเล่นดนตรีเปิดหมวก แบบไม่เอาเงินด้วย แค่อยากเล่นกีตาร์ และร้อง
ต่อหน้าคนเยอะ ๆ ดูนะครับ  แต่กีตาร์ผมก็เล่นได้ งู ๆ ปลา ๆ คือ ตีคอร์ดได้อย่างเดียว บางครั้งก็มีบอด แถม 5555

อยากครับ อยากมาก  แต่ไม่รู้ที่ไหนดี เคยคิดจะไปเล่นป้ายรถเมล์ เซ็นทรัลลาดพร้าว ฝั่ง ที่จะคนยืนรอรถเมล์ไปลาดพร้าวกัน

ผมมีประสบการณ์ขึ้นเวทีมาบ้าง เคยมีวง เป็นนักร้อง แต่คนดู เป็น พี่ ๆ น้อง ๆ ในบริษัท

แต่อยากหาประสบการณ์แบบ คนที่เราไม่รู้จักกันเลย ผมว่าคงตื่นเต้นดี

ก็เลยถามน้า ๆ ที่เคยมีประสบการณ์เล่นดนตรี เปิดหมวก ครับ ว่าเป็นอย่างไรบ้าง รู้สึกอย่างไร บ้างครับ
แล้วมีอะไรที่ต้องระวังบ้างไหมครับ 

ขอบคุณครับ

ผมเองก็ อยากเปิดหมวก เพื่อ สุนัขจรจัด  ปีใหม่ปีที่แล้ว ชวดเพราะ ขี้เกียจขับรถไป เมืองเหนือ 
กะว่า เที่ยวกลางวัน เปิดหมวกสนุกๆ ตอนกลางคืน  สนุกดี แล้ว ให้เพื่อน อัดวิดิโอ กลับมา ดูที่บ้าน 
ยังไงผมว่าเปิดหมวก  เอาสนุกๆน๊ะดีครับ  มันทำให้เรา เล่นแล้ว ไม่ประหม่า  เวลาเล่นให้ใครดู 
ไม่ลอง สวนจตุจักรดูล๊ะครับ ผมเห็นเด็กนักเรียน ไปเปิดหมวกกัน  แต่ร้อนจริงๆ 
ผมว่า เล่นเปิดหมวกแบบชิวๆ เอาสนุกต้อง กลางคืน  แบบว่า ไปเที่ยวปีใหม่  ต่างจังหวัด  แล้วไปกับเพื่อน หลายๆคนหาที่เหมาะ เอาเก้า อี้ไปด้วย แล้ว  เปลี่ยนกันเล่น แบบนี้ เราสนุกได้ ยันฟ้าสางได้เลยทีเดียว  ไม่ต้องไปสนใจว่า ใครจะมา ให้เงิน เอา มันส์เอาไว้ก่อน
ที่สำคัญ ต้องเตรียมเพลง ให้ แบบ ว่า ไม่ลืม ซึ่ง ถ้า เป็น สไตค์ฟิงเกอร์ หรือ คลาสสิค กีต้าร์ แล้ว คงต้องซ้อมมา ดีมากๆเลย ถึงจะไม่ลืม แล้ว เพลงต้องมากพอด้วย  เพราะ เพลงๆ หนึ่ง บางเพลงก็ไม่ถึง 2 นาที
อย่างน้อยๆ ต้องเตรียมเพลง ซัก  20 เพลงขึ้นไป ถึงจะ เปิดหมวกแล้วไม่เซ็ง

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

pannpower

• member

เคยเปิดไป 1 ครั้งครับ 2 เมษา 2554 มีความสุขมั่กๆคับ ที่ได้เห็นคนไทยมีน้ำใจให้กัน ^_^

เสาร์ 7 เมษานี้ ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดไปอีกครับ ^_^ ที่ ท่าเรือพลี ชลบุรีครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=mWdL5tEhAds" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://www.youtube.com/watch?v=mWdL5tEhAds</a>

blacktree

• member
น้า ๆ ท่านไหน คิดจะเปิดหมวก ไหมครับ ผมขอไปแจมด้วยก่อนได้ไหม ตอนนี้สารภาพว่าปอด 555
ผมขอร้องเพลงอย่างเดียวก็ได้ครับ เพราะถ้าเล่นกีตาร์ด้วยจะพา น้า ๆ ล่ม ส่วนเรื่องเงิน  ไม่ต้องครับ ผมแค่อยากร้องเพลง ต่อหน้าคนมาก ๆ
เพื่อฝึกความกล้า 

Guitar_Joe

• member
น้า ๆ ท่านไหน คิดจะเปิดหมวก ไหมครับ ผมขอไปแจมด้วยก่อนได้ไหม ตอนนี้สารภาพว่าปอด 555
ผมขอร้องเพลงอย่างเดียวก็ได้ครับ เพราะถ้าเล่นกีตาร์ด้วยจะพา น้า ๆ ล่ม ส่วนเรื่องเงิน  ไม่ต้องครับ ผมแค่อยากร้องเพลง ต่อหน้าคนมาก ๆ
เพื่อฝึกความกล้า  

มาเมืองเลย บอกละกัน จะพาฝึกความกล้า ทั้งในร้าน นอกร้าน ฟุตบาทเลย จัดเต็ม

เจ้าพ่อเปิดหมวกระดับตำนาน ด๊อกเตอร์ ภูฉาย ณ พัทลุง

<a href="http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&amp;v=KoEhFtrmDak" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&amp;v=KoEhFtrmDak</a>