Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้หญิงเสียงดีครับ  (อ่าน 9899 ครั้ง)

Anat

• บุคคลทั่วไป
ผู้หญิงเสียงดีครับ
« เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 00:55:04 »
หลายวันก่อน คุยในกระทู้เรื่อง Thailand's got talent เป็นเรื่องเกี่ยวกับผู้หญิงร้องเพลง
เราว่าน่าสนใจนะ  เดี๋ยวนี้มันออกแนว...ทรงพลังช้างสาร...กันหมด  หรือไม่ก็ออกแนว.....อาโนเนะ..... ฟังไม่ออกว่าร้องอะไร

อันนี้คัดความเห็นของเรามาจากกระทู้  Thailand's got talent.......
 http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=1211.15

..........................................................
.....................................................
..........น้องเค้าเสียงทรงพลังจริงๆ  ครับ
..........แต่นี่เป้นความเห็นส่วนตัวนะ

สมัยก่อนเราเลือกดูหนังที่ต้องคิดลึกๆ ต้องตีความโชว์เต๊ง แสดงกึ๋น แสดงวิสัยทัศน์
หนังอินดี้  หนังคานส์ ดูยากๆล่ะชอบนัก
ทุกศุกร์จะหาหนังพวกนี้มาดูกัน  แล้วก็นั่งอภิปรายเป็นจริงเป็นจัง  ดูเท่ห์เชอะ

แต่หลายปีที่ผ่านมาเราเลือกดูหนังบู๊ล้างผลาญ ยิ่งกันสนั่นจอ  ถล่มภูเขา เผากระท่อม    ไม่ต้องคิด  เอามันส์
ไม่งั้นก็ เอาฮาอย่างเดียว  แก่แระ
ส่วนตัว เรามองฟังก์ชั่นของหนังว่า เป็น..บันเทิง...   แค่ทุกวันนี้ก็เครียดจะตายห่ะอยู่แระ

เพลงก็เหมือนกัน
เดี๋ยวนี้ฟังเอาเพลินๆ  เคลิ้มๆ  ให้ใจที่มันวุ่นวาย ได้พักมั่งฮิ

คำว่า too....to...แปลว่า   เกินไป
เช่น too big  to .....ใหญ่ไป
อะไรที่มันเกินไปมันก็ไม่ดีทั้งนั้นแหละครับ
ขนาด too beautiful  สวยเกินไป  มันยังไม่ดีเลย  ไม่อยากอยู่ด้วย
คัทลียา แมคอินต๊อด เป็นตัวอย่าง  สวยไป  เลยไมสวย
น้องจอย ปากห้อยๆ  ยังดูมีเสน่ห์  อยากคุยด้วย   อยากเล่นกีต้าร์ให้ฟัง

นักร้องก็เหมือนกัน  บางทีเสียงมันทรงพลังเกินไป  มันก็ไม่ไหวเหมือนกันเด๊ะ   หนวกหู  รำคาญ  เหนื่อยแทน  ลุ้น หัวใจจะวาย
มณีนุช  เป็นตัวอย่างที่ดี  แกร้องเพราะไป   ทรงพลังไป   เลยไม่อยากฟัง  จำไม่ได้ว่าแกดังเพลงอะไร

บางทีเราชอบฟังเพลงที่ผู้หญิงเค้าร้องเรื่อยๆ สบายใจเฉิบ ๆ
ไม่เชื่อลองแอบฟังคนเค้าร้องเพลงคนเดียวดิ แบบที่เค้าร้องเพลงตอนทำงานบ้านดูดิ  โคตรเพราะเลย

เพลง in my life ของ beatle  ลองฟังของ judy collins ดูสิ  เนิบๆ เหมือนกับใคร่ครวญรำพึงว่า  ที่ผ่านมา กรูมีชีวิตยังไง
ร้องคนเดียว สบายๆ  
ในขณะที่ Beth midler กลับร้องแบบอลังการงานสร้างเชียว
เพราะทั้งคู่  แต่เราเลือกฟังแบบ ชิวๆ ดีกว่า

กลับมาที่น้อง got talent คนแรก  เสียงน้องเค้าดีจริงๆ
แต่ถูกค่านิยมที่ว่า นักร้องเจ๋งๆมันต้องเครียด  ต้องทรงพลังช้างสาร เราเกรงว่าน้องแกจะไปซะก่อนน่ะสิ

แต่ก็อยากให้น้องแกชนะอยู่นะ  การประกวดแบบนี้ มันก้ต้องแนวนี้แหละครับ
เป้นความเห็น และ รสนิยม ส่วนตัวจร้า..................
..............................................................
................................................................

ทีนี่เป็นตัวอย่างนักร้องผู้หญิงเสียงดี....สำหรับเราจร้า...ลองฟังกัน

~ JUDY COLLINS ~ In My Life ~

JUDY COLLINS - In My Life (1966)

Mary Travers - For Baby

Caledonia(best version) Scotland 2009

Anat

Re: ผู้หญิงเสียงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 01:03:03 »
แล้วเดี๋ยวนี้นะ ไปดูเด็กๆเรียนร้องเพลง
ทำไมมันต้องแสดงแอคติ้งกันสุดเดชอย่างงั้นล่ะ
ท่าทางมันเกินเด็กไป  เด็กๆมันต้องมีความใส  ความน่ารัก
แต่นี่ดันผ่าไปแนว..ครูอ้วนกันหมด   ทำเสียงห้าวๆ  อาร์ แอนด์ บี  ผสม โซล  ผสม โอเปร่า   ผสม  โซดา ...เมาแระ
...เฮ้อ..เลยไม่คิดจะเอาลูกไปเรียนเลย

เอ้า...แถมผู้หญิงเสียงดีให้อีกคน

Alison Krauss - Simple Love

welovely007

• member
  • นัทนว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 01:11:34 »
+1 ครับ อ.อานัติ  ผมชอบแบบร้องสบายๆๆๆๆๆๆๆ อยากอยู่ใกล้

นอนหนุนตัก  หลับสบายๆๆๆๆๆๆๆๆ 55555555555555555
นัทนว ( อ่านชื่อว่า นัทนะวะ ) ถ้ามันจะเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนซะ เจ็บแปล๊บดีกว่าปวดนานจำไว้

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 01:48:59 »
ยอมรับเรื่องความสามารถเลยครับ
แต่ถ้าโดนโฮกใส่ขนาดนี้ก็ย้วยเหมือนกันนะ เหอ เหอ
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

Guitar_Joe

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 05:05:36 »
อาจารย์ครับผมเคยคุยกับพี่ทอด ทองดี แกเล่าให้ฟังว่ามีอยู่รายการหนึ่งให้แกไปเป็นกรรมการตัดสินประกวดร้องเพลง ไปเจอเด็กแต่งเป็นมาดอนน่า เทปต่อมาแกขอเลิกเลย ไม่ตัดสินแล้ว แกบอกว่าไม่อยากดูเด็กเกินเด็กอย่างอาจารย์ว่า อยากดูอะไรที่เป็นธรรมชาติมากกว่าอ่ะครับ
ชีวิตและวิญญาณ บรรณา

aneng

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 07:16:11 »
อ้างถึง
อาจารย์ ครับผมเคยคุยกับพี่ทอด ทองดี แกเล่าให้ฟังว่ามีอยู่รายการหนึ่งให้แกไปเป็นกรรมการตัดสินประกวดร้องเพลง ไปเจอเด็กแต่งเป็นมาดอนน่า เทปต่อมาแกขอเลิกเลย ไม่ตัดสินแล้ว แกบอกว่าไม่อยากดูเด็กเกินเด็กอย่างอาจารย์ว่า อยากดูอะไรที่เป็นธรรมชาติมากกว่าอ่ะครับ
ผมเคยพานักร้องลูกทุ่งประกวด(เด็กอายุ15)ไปฝากอาจารย์  หลังจากที่ผมจัดการเรียบร้อยแล้ว เอ๊ย เทส เสียงแล้ว อาจารย์บอกเสียงดีมากเลยเสียงเหมือนพุ่มพวง เสียงเหมือนสุนารี ใช่ไหม งั้นหนูกลับบ้านไปเรียนหนังสือให้จบก่อนนะ  แล้วไปหาตัวเองให้เจอ  อย่าพึ่งออกเทปเลย  เพราะเพลงออกมาเดี๋ยวนี้ไม่มียอดขาย ขายโชว์อย่างเดียว  จะไม่ได้เรียนหนังสือนะ แล้วเสียงเหมือนพุ่มพวง สุนารี เขาก็ไปฟังต้นฉบับดีกว่า ต้องมีเสียงที่พิเศษกว่าพวกนั้นถึงเป็นที่ต้องการ  มีเด็กสาวหลายคนมาเซ็นสัญญาพอดังแล้ว บ่นหนูไม่มีเวลาเรียน พ่อแม่โวยวาย เฮียแกก็จะดองสัญญาจนแก่ไปเลย..หมดสัญญาหมดสภาพพอดี... :'(

Martin B.Taylor

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 07:21:35 »
555ผมชอบคนละแบบกับอาจารย์ครับ ผมชอบเสียงทรงพลังช้างสาร ครือว่าถ้าเสียงดีมีพลังๆร้องเพลงเบาๆก็เพราะครับ
แต่ไม่ใข่ตะบี้ตะบันร้องแบบร้องแข่งขันกันทุกวันนี้ ที่ชอบก็น้องใหม่ เจริญปุระ นั่นละ่นั่งกลางใจผมเลย อิอิ ;D
ยุคนี้ผมเลยทนพวกร้องตามแห่เเบบบอสซ่าไม่ได้เลย เเรกก็ เออ แฮะเพราะดีวุ้ย อย่างพวก Olivia orng Sabrina
ใครๆก็บอสซ่า พอฟังมากๆแทบอ๊วก ร้องตะเเง้วๆ ไม่มีพลัง มันเลี่ยนจริงๆๆ ;D ;D

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 08:51:56 »
เห็นควรด้วยกับอาจารย์ทุกประการครับ  ;)
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

Ham lele

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 08:54:19 »
+1 ครับทรงพลังมากคนฟังก็อึดอัดเหมือนกัน

MUI

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 09:44:19 »
ผมว่า ร็อคดีนะ

ฟัง/ดู แล้วสดชื่น กระชุ่มกระชวย อยากเป็นเด็ก

"Proud Mary" cover - by Sabrina

เด็กไทย (รวมทั้งผู้ใหญ่แก่ ๆ ด้วย) เมื่อไหร่จะรู้จักประสานเสียงซะทีนะ

Sabrina Carpenter ~ "Eenie Baby" (Justin Bieber) ~ Carpenter Sister's Mash up

เสียงกีต้าร์เป็นแค่ส่วนประกอบเท่านั้น....ชีวิตชีวาอยู่ที่เสียงร้องมากกว่าเนาะ

,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,

เพชร พนมรุ้ง

Yodeler-7-year-old-Yodeling-Sensation

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 10:02:40 »
กลายเป็นกระทู้นางงามซะแร้ว
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

Traveler

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 11:41:20 »
อย่าให้ผมโพสต์เชียวนะ เจอสึนามิ หาฝั่งไม่ค่อยเจอ ว่าไงว่าตามกันครับ

น้าเรย์ ครับ

• member
  • ผมน้าเรย์ครับ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 14:00:35 »
ฟังแล้วคิดถึง แม่ครับ อาจารย์
มือกีต้าร์โฟล์ก

Mubintmin

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 14:39:22 »
หนึ่งในใจผมจะเป็นใครไปไม่ได้นอกจากผู้หญิงคนนี้........."ลุลา"

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=qKtvGvA_xho" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://www.youtube.com/watch?v=qKtvGvA_xho</a>

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 14:58:25 »
ผมก็ชอบนักร้องที่ไม่ต้องร้องไพเราะ เพราะพริ้งมาก แต่ ให้ฟังแล้วมันสบายหู เนิบๆ เรื่อยๆ เปื่อยๆ

Anat

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 18:29:59 »
555ผมชอบคนละแบบกับอาจารย์ครับ ผมชอบเสียงทรงพลังช้างสาร ครือว่าถ้าเสียงดีมีพลังๆร้องเพลงเบาๆก็เพราะครับ
แต่ไม่ใข่ตะบี้ตะบันร้องแบบร้องแข่งขันกันทุกวันนี้ ที่ชอบก็น้องใหม่ เจริญปุระ นั่นละ่นั่งกลางใจผมเลย อิอิ ;D
ยุคนี้ผมเลยทนพวกร้องตามแห่เเบบบอสซ่าไม่ได้เลย เเรกก็ เออ แฮะเพราะดีวุ้ย อย่างพวก Olivia orng Sabrina
ใครๆก็บอสซ่า พอฟังมากๆแทบอ๊วก ร้องตะเเง้วๆ ไม่มีพลัง มันเลี่ยนจริงๆๆ ;D ;D

น้า Martin ซาดิสม์
น้า Martin ซาดิสม์
น้า martin ซาดิสม์
......
......
......
น้า Martin ชอบ..อึ๋ม....ฮิ..ฮิ..

Traveler

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 20:41:05 »
ขอฝากไว้สักคนนะครับอาจารย์

หมดห่วง ตั๊ก ศิริพร อยู่ยอด.m4v

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 20:47:25 »
ผมก็ว่าอย่างอาจารย์นะครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 20:47:47 »
เห็นด้วยครับ
ร้องเพลงเพราะมันเพราะได้แบบผู้หญิงสวยๆไม่ต้องแต่งหน้า

แต่ก็เข้าใจว่าพวกร้องประกวดมันก็เหมือนประกวดนางงาม พอกเครื่องสำอางกันจนไม่เห็นหนังหน้าจริงกันเลยทีเดียวครับ

เอามาลงไว้ ที่หนึ่งในใจผมเลยคนนี้
Joanna Wang - Vincent
:)

Byrt21

• member
  • ข้าพเจ้าผจญทุกสิ่งได้ โดยพระองค์ผู้ทรงเสริมกำลังข้าพเจ้า
    • ร่มพระคุณบริการ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 20:48:10 »
ชอบแบบนุ่ม ๆ เบา ๆ ครับ
facebook.com/byrt21