Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องสายกีต้าร์หน่อยคับ Elixir กับ D'addario หน่อยคับ  (อ่าน 30157 ครั้ง)

champontherain

• member
พอดีผมซื้อ Veelah V1dce มา  แล้วสายคู่ตัวรู้สึกจะเป็น D'addario เบอร์ 12 อ่ะคับ  ผมก็ว่าเสียงดีมาก
แต่ว่าผมลองไปเล่น Taylor 114 CE มาแล้วก็รู้สึกชอบ จึงอยากรู้ว่าใช้สายของอะไร  พนักงานก็บอกว่าของ Elixir  ผมก็เลยอยากรู้ว่ารุ่นไหนเบอร์ไหน
น้องผมซื้อกีต้าร์ถูกๆ 3000 กว่าบาทของจีน  แล้วเปลีย่นสาย Elixir แต่จำไม่ได้ว่ารุ่นไหน  ปรากฏว่าเสียงดีอย่างไม่น่าเชื่อ
ลองเล่น Takamine ตัวละประมาณ 19990 สาย EXP เบอร์ 12 รู้สึกไม่ค่อยประทับใจด้วยครับ  ส่วนตัวชอบกีต้าร์ไม่เคลือบ  ชอบเสียงใสๆ
ผมจึงอยากขอคำแนะนำครับว่าผมจะเปลี่ยนสายเป็น Elixir รุ่นอะไร เบอร์อะไร ดีครับ  และอยากทราบเหตุผลด้วย  และจะหาซื้อที่ไหนได้ราคาถูกๆอะคับ  น้องผมซื้อมาตั้ง 600 แน่ะ

nhoy

• member
Re: ขอถามเรื่องสายกีต้าร์หน่อยคับ Elixir กับ D'addario ห&
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 15:32:17 »
V1-DCE ของผมใช้ EXP ของ D'ad ครับ (เป็น EXP15 เพราะโดยส่วนตัวผมเองถนัดเบอร์ 10)
เรียนว่า V1-DCE น่าจะเหมาะที่จะใช้สาย EXP ของ D'ad ซึ่งถ้าจะใช้ ผมแนะนำ EXP26 เป็นสายเบอร์ 11 ครับ

แต่ถ้าน้า champontherain ชอบ Elixir ก็ลอง Elixir Nanoweb ครับ ชอบเสียงอุ่นหน่อยก็เลือกเป็น Phosphor Bronze ถ้าชอบเสียงพุ่งและออกแหลมหน่อยก็เลือก 80/20 Bronze ครับ
- Phosphor Bronze จะเหมาะกับการเล่นแบบกลางๆ ทั้งฟิงเกอร์และสตรัม 
- ส่วน 80/20 Bronze ผมว่าน่าจะเหมาะกับแนวฟิงเกอร์ครับ
สำหรับเรื่องเบอร์ของสายนั้นแล้วแต่ความชอบครับ ใช้ได้เล็กสุดก็เบอร์ 10  กลางๆ หน่อยก็เบอร์ 11  มาตรฐานเดิมที่ติดมากับกีต้าร์ก็เบอร์ 12
ถ้าให้แนะนำ ผมแนะนำที่เบอร์ 11 ครับ

แนะนำให้สั่งซื้อที่ "น้าตะวัน" ครับ มีทั้ง EXP และ Elixir  จะสะดวก รวดเร็ว และย่อมเยากว่าครับ

Beatles Beatles

• member
Elixir  ผมใช้อาทิดกว่าๆสายเสื่อมโคดไว เสียงผมไม่ชอบเลย เล่นไม่ถึงเดือนเสียงตกเเล้ว เมื่อเทียบกับทากาผมอีกตัวที่ใช้ dad exp

nantfa

• member
ผมใช้  D'ad ครับให้เบสเยอะกว่า

Elixir เสียงมันเเหลมใสเกินไป

D'ad เบอร์ 11 ยังให้เสียงเบสเยอะ กว่า Elixir เบอร์ 12 เลย   ปกติผมเล่นตีคอร์ดเป็นหลัก เกาบ้างนิดหน่อยเลยต้องการ เบสนุ่มๆ
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

supersunny

• member
Elixir  ผมใช้อาทิดกว่าๆสายเสื่อมโคดไว เสียงผมไม่ชอบเลย เล่นไม่ถึงเดือนเสียงตกเเล้ว เมื่อเทียบกับทากาผมอีกตัวที่ใช้ dad exp

เหมือนผมเลยรู้สึกว่ามันสนิมขึ้นไวยังไงไก็ไม่รู้อ่ะครับ T^T

eake

• member
D'ad เท่านั้นที่ผมไว้วางใจ..^^

champontherain

• member
ขอบคุณมากเลยคับ  สาย D'ad มันแถมมากับกีต้าร์อยู่แล้วผมชอบเสียงใสๆคงต้องขอลอง Elixir ดูคับ
ว่าแต่สั่งซื้อของน้าตะวันนี่ทำยังไงหรอคับ  นัดเจอที่ไหนคับ  แลว้ราคาเท่าไรคับ

nhoy

• member
ดูที่ป้ายผู้สนับสนุนเว็บด้านบนซิครับ แล้วกดตรงป้าย Acoustic Shops จะมีให้เลือกมากมาย หรือถ้าโทรศัพท์ก็เบอร์ 081 791 2223 ครับ
สั่งกับ "น้าตะวัน" สะดวก รวดเร็ว รอรับอยู่ที่บ้านได้เลยครับ