Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆครับ กีตาร์All Solid นี้เสียงดีที่สุดใช่ไหมครับ??  (อ่าน 39680 ครั้ง)

mrk

• member
    • Education Blog
หลายวันมานี้ ผมได้เรียนรู้คำศัพท์ต่างๆของ Acoustic Guitar และคุณลักษณะต่างๆ มากมายเลยครับ เรียกว่าไม่ทำการทำงานเลย อิอิ

การจะเลือกหากีตาร์ที่ถูกใจว่ายากแล้ว การหาซื้อรุ่นที่เราอยากได้จริงๆ กลับหายากมากกว่า ต้องรอคนมาปล่อยมือสองอย่างเดียว ผมเพิ่งรู้ว่าการจะซื้อกีตาร์ไม่ใช่ว่าจะเดินไปซื้อในร้านได้เลย ต้องรอนำเข้ามาจากต่างประเทศ แล้วปีหนึ่ง นำเข้าปีละครั้ง ถ้าอยากได้ต้องอดทนรอ, กีตาร์มีพัฒนาการของเสียงดีขึ้นเรื่อยๆด้วย วงการนี้ มีเสน่ห์จริงๆครับ

ขอบคุณ น้าๆ ทุกๆท่านมากครับ
ขอคาราวะ ท่านละ 1 จอก

pooslash

• member
ตามประสบการณ์ที่เล่นทั้งสองแบบ  Allsolid ให้เสียง ค้างยาวนนานกว่า Top Solid  ถ้าแนะนำ All Solid ควรเลือกสินค้าที่มียี่ห้อ
พวกที่ All Solid โนเนม หลากหลายยี่ห้อที่ทำในจีน  เสียงยังสู้ Top Solid ของมียี่ห้อไม่ได้เลยครับ   ไม่เชื่อลองไปเล่น Taylor
Breedlove ดู  กีต้าร์มียี่ห้อ เขามีมาตราฐานสูงกว่า โนเนมเยอะครับ   กีต้าร์จากจีนบางยี่ห้อที่กระแสแรงๆ  ผ่านไปไม่นานจะมีปัญหาเรื่อง คุณภาพ 

mrk

• member
ขอบคุณครับ

wineak

• member
สำหรับผมถ้าคิดว่าจะตัวจบจริงๆ (อาจจะเป็นไปได้ยาก)
แต่ถ้ากะว่าจะใช้นานๆจริงไม่ได้ติดตามหรือซีเรียสอะไรมากกับการเปลี่ยนกีตาร์หรือเบื่อง่าย
ผมแนะนำเรื่องเสียง และ ความคงทนครับ

เพราะ2อย่างนี้จะทำให้มันอยู่กับเรานานกว่า คำว่า All Solid  ครับ

ถ้าเป็น All Solid แต่เสียงไม่โดนใจเรา หรือกีตาร์ไม่ทน ผมว่ามันก็ไม่จบครับ อย่าไปหวังเอาเสียงดีดาบหน้าตอนไม้พัฒนาครับ

เอาเป็นว่า แนะนำให้ลองดีกว่าครับว่าเราชอบเสียงแบบไหนตัวไหน (พยายามลองบ่อยๆหาร้านที่คนไปลองเยอะ และจะได้ลองกีตาร์ที่หน้าไม้เปิดแล้วจะได้รู้เสียงจริงๆมันครับ)
ว่างๆก็ลองหาฟังเสียงดูรูปร่างมันจาก YouTube ก่อนก้ได้ครับ ดูบ่อยๆเดี๋ยวเราจะรู้เองว่าเรารักตัวไหนยี่ห้อไหน แล้วก็ไปลองเองที่ร้านอีกทีว่าใช่จริงๆหรือเปล่า

ผมว่าแบบนี้จะทำให้กีตาร์อยู่กับเรานานครับ กีตาร์ที่จะอยู่กับเรานานไม่ใช่ที่สเปคครับ แต่ดูที่มันเข้ากับเราได้ เหมือนแฟนเลยเน๊อะ

โชคดีครับขอให้ได้สมใจหวังครับ

mrk

• member
ขอบคุณครับ

redtopup

• member
ผมว่าต้องแยกประเด็นก่อนครับ
อย่างแรก  ในกีต้าร์ที่ราคาใก้ลเคียงกัน ระหว่าง ไม้แท้ทั้งแผ่น กับ ไม้ เหมือนกัน แต่ผ่านการ อัดทางเคมี  
ซึ่งถ้าเป็น แบบนี้ ที่ราคาใก้ลเคียงนั้น มันยังมีตัวแปร อื่นๆเข้ามาเกี่ยวข้อง อีก  เป็น ต้นว่า ตัวแทนบวกกำไร ในแต่ล๊ะยี่ห้อไม่เท่ากัน  
คุณภาพการผลิตในแต่ลียี่ห้อ  ซึ่งตัวแปรต่างๆนั้น ทำให้ เราไม่ได้ข้อสรุป  ที่แท้จริง
เพราะ เหตุผลที่ แท้จริงคือ ตัวเงิน  ใครให้เสียงที่ดีที่สุดในตัวเงินที่ใก้ลเคียงกัน  ซึ่งแน่นอนว่า  
ก็กินกันยาก

ผมว่า ไม้  อัดสังเคราห์ยังไงก็สู้ ไม้แท้ๆไม่ได้  หาก ทุกอย่างเป็น ต้นว่า โครงภายในเหมือนกัน  

ขนาดไม้แท้ เอง ยังมีแบ่งเกรด ว่า  ลายไม้เป็น ยังไง อายุไม้กี่ปี  แหล่งที่มาของไม้อยู่ ที่ไหน  
กีต้าร์ ที่ราคา แพงๆ  ยังมีแบ่งเกรดของไม้อีก  นั่นย่อมแสดงว่า  ไม้แท้นั้นให้เสียงที่ดีที่สุด  
ยังไงซะ รถยนต์  อิสระ 4  ล้อ ยังไงก็เกาะถนน มากกว่า รถยนต์ที่ ใช้แหนบ ในล้อหลัง
แต่ทำไม รถปิค อัพสมัยนี้ทั้งๆที่ ล้อหลังเป็น แหนบ แต่ เกาะ ถนนมากกว่า รถเก๋ง ขนาด ซิตี้คาร์ ทั้งๆที่เป็น ช่วงล่างแบบ อิสระ 4 ล้อ
ซึ่งพื้นฐานก็ดีกว่า  
เรื่องแบบนี้  ผู้ผลิตกีต้าร์ใหญ่ๆนั้นผมว่าทำได้
แต่สุดท้ายผมว่า ปิคอัพ ใช้แหนบ ต่อให้ อยู่ใน พศ ไหน ก็ไม่มีทางเกาะถนนเท่ากับ รถที่มีพื้นฐาน ที่ดีกว่าได้
ดังนั้น ยังไงซะไม้แท้ นั้น ดีกว่า ไม้  อัดสังเคาะห์ แน่นอนอยู่แล้ว ไม่ว่า จะอยู่ พศ ไหน  

สำหรับผมๆว่า  ถึงกีต้าร์ที่เป็น ไม้อัด บางรุ่นบางยี่ห้อเสียงเข้าหูมากกว่า กีต้าร์ไม้เเท้อีกญี่ห้อ ณ ขณะนั้น ที่หู  ตัดสินใจอยู่
ผมว่า  นานวันเข้า ไม้แท้ๆนี่แหละ มันจะค่อยๆแสดง อภินิหารออกมา ให่ค่อยๆเห็นในระยะยาวๆ
ดังนั้นพื้นฐานของเครื่องดนตรีที่ดี  นั้น  ผานการพัฒณา  มา  ถึงระยะทางที่สามารถพิสูจน์  ได้แล้วว่า  วัสดุสังเคาะห์ ที่ เอาเศษ วัศดุ ที่เหลือใช้มาใช้ประโยชน์ใหม่ 
ให้คุณสมบัติที่ดีได้ไม่เทียบเท่ากับ วัตถุดิบ ที่เสร๊จ สมบูรณ์มาแต่แรก  ณ  พศ  นี้
ซึ่งผมคิดว่า พศ ต่อไป อีก หลายๆปี  คนเราไม่หยุดอยู่ กับที่ เมื่อ ถึง เวลา ที่ ยาวนานออกไป  ไม่แน่เหมือนกัน ไม้แท้นั้น อาจจะสู้ ไม้สังเคราะห์ ก็ อาจเป็น ได้ แต่คงไม่ใช่ เป็น ในระยะเวลาใน พศ นี้  ซึ่งเรื่องของเสียงนั้นที่เกิดจากการสั่นสะเทือน   ผมว่า ยังไงซะ  กฎของธรรมชาติต่างๆ คนเราก็ไม่อาจเอาชนะได้  เพื่อ เปลี่ยนประเด็น ที่จะให้ชนะธรรมชาติของ กฎพื้นฐานต่างๆ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

artism

• member
    • Artism Facebook
รออภินิหารครับ 555 แต่ก็ดีอยู่แล้ว
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

papapgis

• member
Re: น้าๆครับ กีตาร์All Solid นี้เสียงดีที่สุดใช่ไหมครับ??
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 22:53:10 »
ผมคิดว่าซื้อ All solid ก็เหมือนซื้อ iPhone ดีดีสักเครื่อง หรือ Android
ยังไงมันก็อยู่กะเราตลอด

zeropoint

• member
Re: น้าๆครับ กีตาร์All Solid นี้เสียงดีที่สุดใช่ไหมครับ??
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 23:25:10 »
แนะนำว่าให้ไปลอง walden veelah all solid เลยครับ ชอบตัวไหมก็ซื้อตัวนั้น คิดว่ามี all solid ติดตัวเอาไว้แล้วให้อุ่นใจ ถ้าเล่นซักพัก รู้สึกว่าไม่ใช่ก็มองหาตัวใหม่ ซึ่งมีโอกาสสูงมากครับ

pampam

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 01:24:33 »
ขอแสดงความคิดเห็นสักนิดหนึ่ง อาจจะแปลกกว่าคนอื่นๆ จากส่วนตัวจะชอบกีต้าร์เหมือนกับศิลปินที่เราเองชื่นชอบ เช่นชอบ ooo28ec เพราะชอบ clapton ชอบ taka เพราะ egle ชอบ gibson หรือว่า talor ส่วนใหญ่ก็จะชอบตามศิลปินในดวงใจประมานนี้ ศิลปินมีอิทธิพลส่วนหนึ่ง ไม่ทราบว่าเพื่อนสมาชิก มีส่วนเป็นกันแบบนี้บ้างหรือเปล่าค่ะ อยากทราบ ขอบคุณค่ะ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 13:54:27 »
อยากมีตัวเดียว แนะนำให้เอาไปเล่นจริงๆครับ ไม่ใช่เอาไปเก็บ
เมื่อก่อนผมไม่ได้เล่นมากนัก เล่นเป็นงานอดิเรกอยู่กับบ้าน ซื้อกีต้าร์หลายตัว
พอเดี๋ยวนี้ผมเอาไปเล่นให้คนอื่นฟังเป็นประจำ ผมไม่รู้สึกว่าอยากได้กีต้าร์เพิ่มเลย ถ้าอยากได้เพิ่มก็คงเพราะเอาไว้ใช้งานให้ครอบคลุม เช่นกีต้าร์ไฟฟ้าซัก 2-3 ตัวเพื่องานที่หลากหลาย
กีต้าร์โปร่งใช้ประจำ 1 ตัว ใช้ลุยๆถูลู่ถูกัง 1 ตัว กีต้าร์คลาสสิคที่ใช้งานได้จริงอีกตัว ก็คงพอแล้วครับ

Lue BL

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 22:15:26 »
ผมว่ากีต้าร์ที่ดีคือตัวที่ถูกใจ(ชื่อชั้นดีด้วย) ผมเองก็ชอบตามไอดอลเหมือนกัน ศิลปินค่อนข้างมีอิทธิพละพอสมควร

wanchartwww

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 22:46:00 »
ผมก็เชื่อว่า all solid ย่อมดีกว่าด้วยสเปค แต่ไม่ได้หมายความว่า all solid จะีดีเหมือนกันทุกยี่้ห้อ ต้องไปลองแบบที่เราชอบครับ เมื่อก่อนเคยคิดว่า laminate เสียงไม่มีการพัฒนา แต่ตอนนี้ผมคิดว่ามันพัฒนาได้นะคับ ตอนนี้ซื้อ morriss มาลองสามตัว ตัวแรกอายุน่าจะประมาณสิบปี เสียงก็ดีกว่ากีต้าร์ laminate สมัยนี้ เลยลองซื้อมาอีกตัวรุ่นเดียวกัน แต่เก่ากว่าน่าจะสักสิบห้าปีได้ เสียงดีกว่าใสและกังวาลกว่า ในใจก็คิดนะคับว่าอาจจะดีแค่บางตัว เลยลองซื้อมาอีกตัว ตัวนี้ผลิตปี 1973 อายุ 39 ปี เชื่อไหมคับว่าเสียงดีกว่ากีต้าร์ที่ผมมีอยู่ทุกตัว ที่สำคัญตัวนี้ไปสอยมาในราคา 1800 แต่ไม่ต้องเชื่อผมมากนะคับเพราะคนเราความชอบไม่เหมือนกัน มีกีต้าร์หลายตัวที่เกาแล้วโครตเพราะแต่ตีคอร์ดแล้วเสียงไม่แน่น บางตัวตีคอร์ดเสียงบลานซ์ดีมากแต่เกาไม่เพราะ มันขึ้นอยู่กับความต้องการของเราเองด้วยนะคับว่าต้องการแบบไหน ชอบเสียงนิ่ง ๆผู้ดี ๆหรือเสียงแบบดิบ ๆเท่ ๆ สรุปไม่มีอะไรดีที่สุดครับ ไปลอง แล้วเลือกในแบบที่คุณชอบ บางทีอาจไม่ใช่ all solid ดูเรื่องทรงกีต้าร์ด้วยนะคับ GA  Om  jumbo mini jumbo  Dreadnought โดยส่วนตัวครั้งแรกที่ซื้อ ๆ jumbo เพราะคิดว่าเสียงมันดังกังวาลดี พอเล่นไปสักพักชอบ dreadnought เพราะคิดว่า ตีคอร์ดแน่นเกาก็พอไหว เล่นไปสักพักชอบ ga กับ mini jumbo คิดว่าพระเจ้าท่านบอกให้เดินสายกลางดีกว่า แต่ท้ายสุดชอบ om ครับ เพราะคิดว่ากีต้าร์มันมีอะไรมากกว่าการตีคอร์ด และถ้าจะตีคอร์ดก็เท่ได้เหมือนกันโดยที่ไม่ต้องดังมาก

time

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 13:03:41 »
ผมก็เชื่อว่า all solid ย่อมดีกว่าด้วยสเปค แต่ไม่ได้หมายความว่า all solid จะีดีเหมือนกันทุกยี่้ห้อ ต้องไปลองแบบที่เราชอบครับ เมื่อก่อนเคยคิดว่า laminate เสียงไม่มีการพัฒนา แต่ตอนนี้ผมคิดว่ามันพัฒนาได้นะคับ ตอนนี้ซื้อ morriss มาลองสามตัว ตัวแรกอายุน่าจะประมาณสิบปี เสียงก็ดีกว่ากีต้าร์ laminate สมัยนี้ เลยลองซื้อมาอีกตัวรุ่นเดียวกัน แต่เก่ากว่าน่าจะสักสิบห้าปีได้ เสียงดีกว่าใสและกังวาลกว่า ในใจก็คิดนะคับว่าอาจจะดีแค่บางตัว เลยลองซื้อมาอีกตัว ตัวนี้ผลิตปี 1973 อายุ 39 ปี เชื่อไหมคับว่าเสียงดีกว่ากีต้าร์ที่ผมมีอยู่ทุกตัว ที่สำคัญตัวนี้ไปสอยมาในราคา 1800 แต่ไม่ต้องเชื่อผมมากนะคับเพราะคนเราความชอบไม่เหมือนกัน มีกีต้าร์หลายตัวที่เกาแล้วโครตเพราะแต่ตีคอร์ดแล้วเสียงไม่แน่น บางตัวตีคอร์ดเสียงบลานซ์ดีมากแต่เกาไม่เพราะ มันขึ้นอยู่กับความต้องการของเราเองด้วยนะคับว่าต้องการแบบไหน ชอบเสียงนิ่ง ๆผู้ดี ๆหรือเสียงแบบดิบ ๆเท่ ๆ สรุปไม่มีอะไรดีที่สุดครับ ไปลอง แล้วเลือกในแบบที่คุณชอบ บางทีอาจไม่ใช่ all solid ดูเรื่องทรงกีต้าร์ด้วยนะคับ GA  Om  jumbo mini jumbo  Dreadnought โดยส่วนตัวครั้งแรกที่ซื้อ ๆ jumbo เพราะคิดว่าเสียงมันดังกังวาลดี พอเล่นไปสักพักชอบ dreadnought เพราะคิดว่า ตีคอร์ดแน่นเกาก็พอไหว เล่นไปสักพักชอบ ga กับ mini jumbo คิดว่าพระเจ้าท่านบอกให้เดินสายกลางดีกว่า แต่ท้ายสุดชอบ om ครับ เพราะคิดว่ากีต้าร์มันมีอะไรมากกว่าการตีคอร์ด และถ้าจะตีคอร์ดก็เท่ได้เหมือนกันโดยที่ไม่ต้องดังมาก
+1 ครับ ตอนนี้ได้กีต้าร์ตัวใหม่ ปีใหม่มา ได้แต่รอว่าเสียงจะเปิดสุดๆตอนไหน

taehee

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 06:52:15 »
เหนือกว่า All Solid ก็จะเป็น ซุปเปอร์ไซย่าAll Solid ร่าง 3 

nui bangbo

• member
ถ้าจะเปรียบเทียบกันต้องโครงสร้างเดียวกัน  และวัสดุประกอบเหมือนกัน  แต่ต่างกันที่ใช้ไม้แท้ ( All Solid ) กับ ไม้อัด   ผมตอบได้เลยว่าไม้แท้หรือ All solid. เสียงดีกว่า 100%   
089-8166630

SOIC

• member
เท่าที่ผมเล่นๆมา All Solid เสียงดีจริงๆครับ และคิดว่า All Solid น่าจะเสียงดีที่สุด แต่ต้องเลือกยี่ห้อด้วยเพราะเกรดไม้ก็มีหลายเกรดเหมือนกัน All Solid บางตัวก็เสียงเทียบเท่ากัน Top Solid ล่าสุดผมไปลอง taylor 214ce กับ Crafter glxe1500rs (ที่ผมมี) เสียงไม่ได้ต่างกันมากมาย Crafter เหมือนจะสตัมดีกว่าด้วย เลยอดสอย taylor มาซะอย่างงั้น

และบอกก่อนเลยกีตาร์ไม่มีวันซื้อจบแน่นอน เหมือนผมตอนแรกขอแค่ veelah top solid ก็น่าจะพอ ขยับมา takamine G serise ขยับมา Crafter all solid ตอนนี้กำลังหา Taylor 314ce กับ Gibson J35 อยู่ และคิดว่าคงไม่จบอยู่ดี

Tongsan

• member
ก็ขึ้นกับ life style ในการเล่นกีตาร์ของเราด้วยครับ ถ้ากำลังฝึกวิทยายุทธ และท่องยุทธจักร ผมแนะนำ all laminate ดีๆสักตัว ก็พอล่ะ ประหยัดตังค์ ประหยัดกระเป๋า เล่นในวงเหล้าก็ไม่ต้องกลัวพัง และเราก็กล้าที่เอากีตาร์ตัวนี้ลุยไปทุกๆที่ ได้ฝึกวิทยายุทธไปเรื่อย จะว่าไป บ้านเรา อากาศร้อนชื้น พวก all solid นี่มักจะมีปัญหาง่าย
สำหรับผม ตอนนี้กำลังเล็ง all laminate อยู่ตัวนึง จะเอามาทำภาคไฟฟ้าเองให้เสียงออกไม่อายกีตาร์รุ่นใหญ่ๆเลย ไว้ออกงานครับ อิอิๆ

Demonic

• member
  ผมก็คนนึงครับตอนแรกที่ คิดแบบเจ้าของกระทู้อยากได้ กีต้าร์ All solid หรือว่าแค่เพียง Top Solid พอ 
  ค้นหา ข้อมูลดู review  ​สอบถามพี่ๆๆในห้องนี้ ปรึกษาสอบถามเรื่องของเสียงเป็นยังไง อยู่หลายเดือนครับก่อนตัดสินใจซิ้อ
  จนสุดท้าย มาเจอเนื้อคู่ ที่ เป็น All solid  ซี่รี่ 4......เสียง ไสๆๆๆ หวาน ตาม สเป็คผมเลย ส่วนเรื่อง ซื้อตัวเดียวแล้วใช้ยาวๆๆ
  กาลเวลามีเปลี่ยนแปลง ก็ย่อมมีสิ่งใหม่ๆๆเสมอครับ....ยังไงถ้าไม่ติดเรื่องงบประมาณมาก  ก็เลือกในรุ่น  All solid  ดูครับ ลองเล่น
  แล้วถามใจตัวเองดู.. ว่า....ชอบตัวไหน..เสียงโทนไหน..เล่นแล้วถนัดมือไหม...โอบแล้วพอดี...เล็กไปหรือใหญ่....ถ้าเจอแล้วถูกใจ
  หิ้วกลับบ้านเลยครับ  ฮาๆๆๆๆๆๆ ผิดพลาดประการใด  ขออภัยด้วยครับ   ;D

MUI

• member
อ่านเพลินดีครับ

เชื่อแล้วว่าถ้าท่าน จขกท.

ซื้อแล้ว อย่าเข้ามาเว็บนี้อีก

ไม่งั้น กีต้าร์ที่เราซื้อไป

อยู่กับเราไม่นาน แน่นอนครับ