Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆครับ กีตาร์All Solid นี้เสียงดีที่สุดใช่ไหมครับ??  (อ่าน 39679 ครั้ง)

mrk

• member
    • Education Blog
ด้อมๆมองๆในบอร์ดมาเป็นเดือน ยังไม่ได้กีตาร์เลยครับ

ทีแรก กะว่าจะซื้อกีตาร์แบบเริ่มต้นประมาณสัก 6-7 พัน
แต่อ่านไปอ่านมา เห็นพูดกันเกี่ยวกับ All solidกัน ราคาหมื่นขึ้นไป

ผมเป็นมือใหม่ ดีดกีตาร์เป็นแค่ตีคอร์ด แต่อยากหัด finger style ดีดเล่น คลายเครียด ไม่ได้ทำเป็นอาชีพครับ

ผมอยากได้กีตาร์แบบซื้อครั้งเดียวแล้วใช้งานไปตลอดเลย ไม่ขายต่อ เพราะกำลังจะย้ายไปต่างจังหวัด คงไม่สะดวกที่จะขายต่อ

อยากซื้อกีตาร์แบบตัวเดียวจบ ไม่ต้องซื้ออีกเลย ผมควรซื้อแบบ All solid ใช่ไหมครับ??
งบที่ตั้งใหม่ คือ 15000-20000 บาทครับ พร้อม hard case

ที่เล็งไว้คือ veelah และ walden หรือน้าๆ แนะนำตัวไหนเพิ่มเติมก็ขอบพระคุณมากครับ

ขอบคุณน้าๆที่แนะนำครับ
Mr.K

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
จะพูดอย่างนั้นก็ไม่เชิงถูกครับ แต่ตามหลักวิทยาศาสตร์ กีตาร์ที่ใช้ไม้จริงทั้งหมด มีแนวโน้มจะเสียงดีขึ้นเมื่อระยะเวลาผ่านไปเรื่อย ๆ และได้รับการใช้งานอย่างสม่ำเสมอ ในขณะที่กีตาร์ที่ใช้ไม้อัดแนวโน้มคุณภาพเสียงจะคงที่ครับ แต่ถ้าได้รับการออกแบบมาดี ผลิตอย่างมีมาตรฐานจริง ๆ ใช้ไม้อัด (หรือ laminate) ที่คัดสรรหรือผลิตมาเฉพาะใช้ทำเครื่องดนตรี รับรองว่าเสียงไม่ด้อยกว่ากีตาร์ที่ผลิตด้วยไม้จริงแน่นอนครับ ในทางกลับกัน ต่อให้ใช้ไม้จริง ไม้ดีแค่ไหน ถ้าผลิตได้ไม่มีมาตรฐาน เสียงก็ห่วยได้ครับ ไม้ที่ใช้ทำกีตาร์เป็นส่วนประกอบนึงของกีตาร์เองครับ

แต่ถ้าอยากซื้อตัวเดียวจบ (ส่วนใหญ่จะเป็นไปได้ยาก กับคนที่รักกีตาร์จริง ๆ อิอิ) ส่วนตัวผมก็คงต้องมอง all solid ดี ๆ ซักตัวไว้ก่อนครับ ระยะยาวน่าจะดีกว่า

ความเห็นส่วนตัวเท่านั้นนะครับ ลองฟังความเห็นท่านอื่นต่อไปครับ รวมทั้งเรื่องรุ่นเรอื่งยี่ห้อด้วย ^^

frankymusic

• member
Veelah all solid ก็ดีนะครับเสียงดีซื้อง่ายขายคล่อง ราคาไม่ตกเท่าไหร่

pomguitar

• member
ในงบที่ว่ามา veelah และ walden ถือเป็นตัวเลือกอันดับต้นๆ ครับ

ส่วนใหญ่เกือบ 100% กีต้าร์ All solid จะเหนือกว่าแค่เพียง Top Solid
(อันนี้ไม่พูดถึงกีต้าร์รุ่นเก่าๆ อย่าง Yamaha ในบางรุ่น ที่อาจจะเสียงดีกว่า All Solid บางยี่ห้อ)
ส่วน All Laminate ในกีต้าร์สมัยใหม่ ไม่ต้องเอาไปเปรียบ
เพราะกินพวก Top Solid หรือ All Solid ได้ยาก และเป็นไปได้น้อยมากๆๆๆๆที่จะเหนือกว่า
และเสน่ห์ของ all solid หรือ top solid คือ เมื่อเวลาผ่านไป มันมีการเปลี่ยนแปลงของเสียงที่พัฒนาขึ้น ดีขึ้น
เมื่อว่า กีต้าร์เรามีพัฒนา ไม่อยู่กับที

ดังนั้น ถ้างบประมาณนี้ จัดไปเลย All solid ในยี่ห้อที่ว่ามา ถือว่า ชื่อชั้น และงาน ได้มาตรฐานดีอยู่แล้วครับ

สุดท้ายไปลองเอง แล้วชอบตัวไหน ก็จัดไปได้เลย เอาตามความชอบของเรา ครับ

DaFunk

• member
อยากเตือนอย่างนึงครับ...ขึ้นหลังเสือ...แล้วลงไม่ได้นะครับ  ;)

nhoy

• member
ในงบที่ว่ามา veelah และ walden ถือเป็นตัวเลือกอันดับต้นๆ ครับ

ส่วนใหญ่เกือบ 100% กีต้าร์ All solid จะเหนือกว่าแค่เพียง Top Solid
(อันนี้ไม่พูดถึงกีต้าร์รุ่นเก่าๆ อย่าง Yamaha ในบางรุ่น ที่อาจจะเสียงดีกว่า All Solid บางยี่ห้อ)
ส่วน All Laminate ในกีต้าร์สมัยใหม่ ไม่ต้องเอาไปเปรียบ
เพราะกินพวก Top Solid หรือ All Solid ได้ยาก และเป็นไปได้น้อยมากๆๆๆๆที่จะเหนือกว่า
และเสน่ห์ของ all solid หรือ top solid คือ เมื่อเวลาผ่านไป มันมีการเปลี่ยนแปลงของเสียงที่พัฒนาขึ้น ดีขึ้น
เมื่อว่า กีต้าร์เรามีพัฒนา ไม่อยู่กับที

ดังนั้น ถ้างบประมาณนี้ จัดไปเลย All solid ในยี่ห้อที่ว่ามา ถือว่า ชื่อชั้น และงาน ได้มาตรฐานดีอยู่แล้วครับ

สุดท้ายไปลองเอง แล้วชอบตัวไหน ก็จัดไปได้เลย เอาตามความชอบของเรา ครับ
ตามที่น้า pomguitar ได้กรุณาแนะนำไว้เลยครับ

TOM1869

• member
1. อยากได้กีตาร์แบบซื้อครั้งเดียว ใช้ตลอดเลย ไม่ขายต่อ 
    - ยากส์............

2. ควรซื้อแบบ All solid ใช่ไหมครับ??
    - top solid ก็เสียงดีครับ

3. งบที่ตั้งใหม่ คือ 15000-20000 บาทครับ พร้อม hard case
    -  พอได้ครับ แต่ไม่ใช่ตัวที่เสียงดีที่สุด เพิ่งจะเริ่มต้น

4. ที่เล็งไว้คือ veelah และ walden
    - ใช้ได้ ครับ ในนี้ มีคนใช้หลายคน
Line id: 081-8718003

ericssonn

• member
อยากเตือนอย่างนึงครับ...ขึ้นหลังเสือ...แล้วลงไม่ได้นะครับ  ;)

มิน่าล่ะบ้านผมถึงมีแมวน้อยนอนอยู่ถึงสามตัว เพราะไม่เคยขึ้นหลังเสือกับเขาซะที บางทีก้คิดไปเองว่าขี่หลังสือแต่เมื่อเทียบกับน้าๆท่านอื่นๆของผมกลายเป้นแค่ลูกแมว เอาไว้ลูบๆคลำๆ ตนหลังเลิกงาน เฮ้อ เมื่อไหร่จะได้ขี่หลังเสือตัวงามๆกะเค้าซะที

น้าๆท่านได้ที่บรรลุแล้วซึ่งความกระหายอยากกีต้าร์งามๆตลอดเวลา ช่วยแนะนำหน่อยครับ บางทีมันอยากได้มาก จริงๆแล้วสามารถซื้อได้เพราะสี่ห้าหมื่นก็ไม่ถึงกับตายแต่ก็ไม่ได้ซื้อซะที ผบ.สั่งห้ามเด็ดขาด มันก็เลยเหมือนแมวที่มองปลาในตู้กระจก มันทรมานจริงๆ ปวดร้าวมากๆ  ความอยากระงับยาก  ทั้งๆที่ฝีมือก็งั้นๆ แต่ทำไมถึงต้องมองหากีต้าร์ตัวอื่นอีก อยากจะปลง (ถ้าปลงไม่ได้ต้องจัดงบสรรงบลับซะแล้วมั้งอิอิ)

wawar

• บุคคลทั่วไป
ผมแนะว่าหาออลโซลิทราคาถูก สักตัว มันจะได้ยาวๆ กว่าครับ อย่างน้อยมันก็มีการพัฒนาของเสียงที่น่าติดตามกว่า

mrk

• member
    • Education Blog
ขอบคุณ ทุกท่านครับ  ;D

Peavey

• member
กีตาร์ All Solid ผมว่าใช้ระยะเวลา กว่าจะดีในขั้นที่เรียกว่า ดีล่ะ คงประมาณ 2 ปีขึ้นไป เจ๋งล่ะ 5 ปีขึ้นไป แต่ มันจะอยู่ กับเราถึงเวลานั้นหรือเปล่า

เพราะกิเลส คนเรามันมีอยู่ตลอด เดี๋ยวมีรุ่นใหม่ๆ ออกมา มียี่ห้อใหม่ๆ 

อีกอย่าง บางคนบอกว่าชอบรุ่นนี้  พอนานเข้า กลายเป็นเฉย แต่กลับไปชอบอีกรุ่นนึงก็มีครับ

แต่ส่วนตัวผมกีตาร์ผมที่ซื้อมาจะไม่ขายต่อครับ ของที่ตนเองชอบตนเองรักไม่ขายครับ ถึงไม่มีกินก็ไม่ขาย ^^ น้าๆหลายท่านอาจจะเป้นอย่างผม

southpaw

• member
ต้องทำความเข้าใจก่อนว่า 1. ออลโซลิดคือ ทั้งไม้หน้าไม้ข้างและไม้หลังเป็นไม้แท้เลื่อยเป็นแผ่น (ไม่ใช่ไม้อัด) 2. ไม้หน้ามีอิทธิพลต่อเสียงมากที่สุด เขาว่ากันว่าอย่างต่ำ 80% รองลงไปคือไม้หลังและไม้ข้างตามลำดับ  3. เสียงที่พูดถึงนี่คือเสียงเปล่า ไม่ใช่เสียงผ่านภาคไฟฟ้าที่มีการปรุงแต่ง  4. คุณภาพของไม้แท้ที่มาทำกีตาร์มีหลากหลายคุณภาพ(หลายเกรด) โดยทั่วไปไม้แท้จะให้เสียงคุณภาพดีกว่าไม้อัด แต่ก็มีบางยี่ห้อที่ผลิตไม้อัดได้คุณภาพดีกว่าไม้แท้ของบางยี่ห้อหรือบางรุ่น ยกตัวอย่างทาคาญี่ปุ่นรุ่นที่ใช้คูลทูปปรีแอมป์ หลายๆรุ่นก็ใช้ไม้ข้างเป็นไม้อัด เพราะเค้าเชื่อมั่นในความแข็งแรงของไม้อัด แต่โดยทั่วไปกล่าวรวมๆไม้แท้ออลโซลิดจะให้เสียงดีกว่า แต่อย่าเพิ่งมั่นใจว่าซื้อกีตาร์ตัวนั้นตัวนี้แล้วจะจบ เกือบทุกคนที่ผมรู้จักยังไม่มีใครจบแลยครับ กิเลสมันมีพัฒนาการอยู่ตลอด 5555

nott

• member
กีต้าร์ที่เสียงดีที่สุดสำหรับผมคือกีต้าร์ที่ผมได้ลองเล่นแล้วรู้สึกชอบและใช่ และสามารถจ่ายค่าตัวมันได้โดยไม่เดือดร้อนกับชีวิต เคยไปลองall solid รุ่นหนึ่งกลับรู้สึกว่ากีต้าร์laminate ที่มีอยู่เสียงยังดีกว่า หรือ ไปลองกีต้าร์แล้วเสียงดีมากๆๆๆชอบๆๆๆ แต่ห้าหลักปลายๆก็ไม่ไหวซื้อไปทั้งเจ็บทั้งจน ตอนหลังเลยใช้หลักคุณภาพเสียงเป้นที่พอใจหูตัวเองในราคาที่จับต้องได้ แค่นี้ก็พอครับ

Jeab_honda

• member
อยากเตือนอย่างนึงครับ...ขึ้นหลังเสือ...แล้วลงไม่ได้นะครับ  ;)

มิน่าล่ะบ้านผมถึงมีแมวน้อยนอนอยู่ถึงสามตัว เพราะไม่เคยขึ้นหลังเสือกับเขาซะที บางทีก้คิดไปเองว่าขี่หลังสือแต่เมื่อเทียบกับน้าๆท่านอื่นๆของผมกลายเป้นแค่ลูกแมว เอาไว้ลูบๆคลำๆ ตนหลังเลิกงาน เฮ้อ เมื่อไหร่จะได้ขี่หลังเสือตัวงามๆกะเค้าซะที

น้าๆท่านได้ที่บรรลุแล้วซึ่งความกระหายอยากกีต้าร์งามๆตลอดเวลา ช่วยแนะนำหน่อยครับ บางทีมันอยากได้มาก จริงๆแล้วสามารถซื้อได้เพราะสี่ห้าหมื่นก็ไม่ถึงกับตายแต่ก็ไม่ได้ซื้อซะที ผบ.สั่งห้ามเด็ดขาด มันก็เลยเหมือนแมวที่มองปลาในตู้กระจก มันทรมานจริงๆ ปวดร้าวมากๆ  ความอยากระงับยาก  ทั้งๆที่ฝีมือก็งั้นๆ แต่ทำไมถึงต้องมองหากีต้าร์ตัวอื่นอีก อยากจะปลง (ถ้าปลงไม่ได้ต้องจัดงบสรรงบลับซะแล้วมั้งอิอิ)
  หัวอกเดียวกันเลยครับ  ตอนนี้กะลังแอบงุบงิบ จ้องจะจับยามาฮ่า

guitaroa47

• member
ไม่ถูกเสมอไป ว่า ALL SOLID จะดีกว่าที่สุด (ถ้าเทียบต่างยี่ห้อ)
เพราะเสียงมันจะต่างออกไปด้วยขั้นตอนการผลิตต่างๆ ซึ่งแต่ละยี่ห้อ มันจะทำไม่เหมือนกัน

การคัดเกรดไม้ ต่างๆ

บอกได้ว่า TOP SOLID บางตัวสามารถออกเสียงได้ดีกว่า ALL SOLID (ถ้าเทียบในลักษณะไม้แบบเดียวกันหมด)
ถ้าอยากได้ตัวเดียวจบจริงๆ มันอยู่ที่ใจเราครับ ไม่ได้อยู่ที่ว่า จะเอา ALL SOLID ตัวนั้นตัวนี้ แล้วจบ

ผมยังคงต้องบอกหลายๆ ท่านว่า ที่เห็นกระทู้อยู่ทุกวันนี้ถามว่าตัวไหนดี
บอกได้แค่เป็นแนวทางในการ scope ว่าเราควรจะต้องไปดูยี่ห้อไหนดี รุ่นไหนดี ราคาประมาณเท่าไหร่

ยก ตย.
ตอนนี้ผมหากีต้าร์ไฟฟ้าอยู่ ผม scope อย่างเดียวคืออย่างได้เสียงคลีนใสๆ ดีๆ ไม่ทึบ ตรงนี้แต่ละคนไม่เหมือนกัน แต่ต้องมีในใจ ว่าอยากได้เสียงแบบไหน หรือถ้าไม่รู้ตัวเองจริงๆ ก็ลองหาจากเสียงกีต้าร์จากศิลปินที่เราชอบ เค้าเล่นแล้วเสียงออกมาเป็นแบบไหน อย่างผมชอบ John Mayer ผมก็เข้าไปดูว่า John Mayer เค้าใช้กีต้าร์อะไรบ้าง

สิ่งที่สังเกตุได้คือ เค้าใช้กีต้าร์ส่วนใหญ่จะเป็น Fender
ผมก็เลย scope ได้ว่า อืมมม เราต้องดู  Fender
จนตอนนี้ผมไปลองมาหมด Fender / Squier (Brand ลูก Fender) / G&L (มีคนเอา Fender ไปพัฒนาต่อ) และสำคัญมาก คือ คุณต้องลองตัวแพง ตัวถูก ให้หมด เราจะได้รู้ว่า เสียงมันต่างกันยังไง

แต่ไฟฟ้า กับ โปร่ง มันต่างกัน เพราะว่า เกรดของไม้สำหรับกีต้าร์โปร่งมีความสำคัญมากกว่ากีต้าร์ไฟฟ้า ครับ

สำคัญสุดๆ คือ ต้องลองอย่างเดียวเท่านั้น นะครับ อย่าเพิ่งไปใส่ใจเรื่อง spec มากนัก (เพราะผมเชื่อว่าคุณไม่ใช่คอสะสมกีต้าร์แน่นอน เพราะเห็นบอกว่า อยากได้ตัวเดียวจบ) เอาหูฟัง เอาความถนัด ในการจับกีต้าร์ตัวนั้นๆ เป็นตัวตั้งก่อนครับ

champontherain

• member
เท่าที่ผมอ่านๆมาผมรู้สึกว่า All solid มันจะมีจิตวิญญาณมากกว่านะ  เหมือนเล่นๆไปแล้วกีต้าร์มันจะดีขึ้นเรื่อยๆ  ดูแลอย่างดีก็ยิ่งดี  เหมือนของที่ควรค่าแก่การสะสมไม่เหมาะกับการลุยๆเล่นตามร้านหรือเล่นกับเพื่อน
แต่ถ้าแค่ Top solid ผมว่าน่าจะทนกว่านะไม่ต้องห่วงอะไรมากมาย  อากาศจะร้อนจะหนาวก็ไม่กลัว  ผมว่าแล้วแต่งานด้วยอะคับ
ถ้ามีเงินเหลือก็ซื้อไว้ทั้ง 2 แบบเลยคับ All solid กับ Top solid
แต่ถ้าซื้อ All solid ได้ก่อนก็ดีนะคับเพราะว่าถ้ายิ่งนานเสียงยิ่งดีเราซื้อไว้ก่อน  ตอนที่เรายังไม่แก่มากเสียงมันก็จะดีแล้ว 555+

kriengkri

• member
ถ้าอยากได้ตัวเดียวจบ ผมแนะนำ "อย่าเข้า" เว็บครับ
เข้าแล้วกิเลสเยอะครับ อิอิ

guitar fat

• member
ในความคิดเห็นของผม ค่อนข้างแตกต่างนิดนึงครับ ผมว่า all Solid กับ Top Solid มันน่าจะให้เสียงที่ใกล้เคียงกัน (ผมขอเปรียบในกรณีที่กีตาร์ไม่ต่างชั้นนะครับ อย่างบางคนเอา Veelah All Solid มาเปรียบกับ Taylor Top Solid มันเปรียบกันไม่ได้) แต่ที่แตกต่าง คือคุณค่าของกีตาร์ตัวนั้น
ความคิดเห็นส่วนตัวล้วน ๆ ไม่อิงงานวิจัยใด ๆ ทั้งสิ้น
อีกนิดครับ ผมมี TANGER TO ที่เป็น ALL Solid อยู่ตัวนึง และ Taylor 214 ที่เป็น Top Solid ไอ้เจ้า Tanger ยังกิน Taylor ที่เป็น Top Solid ไม่ลงเลยครับ เห็นไหมว่าถ้าอย่างจะเปรียบ ต้องเปรียบมวยรุ่นใกล้เคียงกัน
สะใจจริงกรู กรูโดนหลอก

นาย ดุล

• member
เมื่อก่อนผมก็คิดแบบนี้ อยากมีกีต้าดีๆ ซื้อแล้วครั้งเดียวจบ เวลาผ่านไป10ปี ตอนนี้มีกีต้าอยู่13ตัว แบ่งตามการใช้งาน ทั้งซ้อม(ไม่ติด PU) ทั้งเอาไว้ออกงาน(ติดPU) เอาไว้โชว์ นานๆเอาออกมาเล่นที (ไม่ติดPU)  และตอนนี้กำลังมองหา Gibson มือ2 งามๆซักตัวอยู่ ส่วนตัวผมไม่ชอบซื้อกีต้าใหม่ เพราะกีต้าราคาสูงๆ (50000+) เจ้าของคนเก่าเขาต้องดูแลดีอยู่แล้วเหมือนใหม่ทุกอย่าง ฉนั้นซื้อมือ2 คุ้มกว่าและที่สำคัญต้องALL SOLID นะครับ เพราะคุณภาพเสียงที่ดีกว่า แต่ที่สำคัญที่สุดต้องลองเล่นเอง ใช้ความรู้สึกตัดสินใจเองว่าตัวไหนคือตัวที่ใช่
คนเราเลือกเกิดไม่ได้ จงใช้ชีวิตตามแบบของตัวเอง

DaFunk

• member
ผมคิดว่าผมคงโชคดีมากครับ มีกีตาร์ NNG All Solid - Spruce/Mahogany อยู่ตัวนึงสร้างตอนปี 2005 ปัจจุบันก็มีอยู่ตัวเดียว เพราะเล่นถนัดมือสุด แล้วไปเล่นตัวอื่นยังไม่เจอตัวไหนที่ฟังเสียงแล้วอยากได้มากกว่าเดิม (ไม่ก็อยากได้แต่เห็นราคาแล้วเปลี่ยนใจ ฮาๆๆๆ)

ผมแนะนำว่าซื้อ All-Solid ไปเลย เพราะอย่างน้อย เราจะได้รู้ละ ว่าตอนนี้เรามีกีตาร์ที่หลายๆคนบอกว่า วัสดุมันดีกว่า Top solid แล้วแน่นอน แล้วรักมันเยอะๆ เล่นมันเยอะๆครับ พอเล่นไปเป็นปีๆ เราไปลองกีตาร์อื่นเราจะรู้ละ ว่าอออ ตัวนี้ แหลมกว่านะ เบสชัดกว่า sustain ยาว/น้อยกว่าอะไรยังไง

เพราะไม่ยังงั้นผมเชื่อว่าถ้าเราเล่นจนติดกีตาร์เมื่อไหร่ เราก็จะนั่งสงสัยอยู่นั่นแหละ ว่า all solid ที่น้าๆพูดถึงมันเป็นยังไง รสชาติเป็นไง เสียงเป็นไง เชื่อผมเหอะครับ ตอนหัดเล่นใหม่ๆ หรือเริ่มจริงจังใหม่ๆ พอเล่นได้เสียงไม่ดี กีตาร์เป็นปัจจัยนึงที่เราจะโทษมัน ได้ all solid มา ต้องไม่มีข้ออ้างระดับนึงแล้วครับ ฮาๆๆ สุดท้ายแล้ว เราอาจจะไปถูกใจตัว Top Solid ทีหลังก็ได้ครับ

ถ้าใจมันไปแล้ว...ก็ต้องจัดครับ