Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของไม้ cedar vs spruce  (อ่าน 22181 ครั้ง)

aegis

• member
เรื่องของไม้ cedar vs spruce
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 17:50:27 »
อยากรู้ความแตกต่างอย่างเห็นได้ชัดอะครับ

ระหว่าง cedar กับ spruce

เนื่องจากว่าไม่ทันได้อ่านกระทู้เก่าก่อนมันจะปิด เพิ่งมาสงสัยเอาตอนนี้แหล่ะครับ

จึงต้องขอความกรุณาให้ความกระจ่างชัด แก่กบในกะลาตัวนี้อีกที

VP-Pro

• member
Re: เรื่องของไม้ cedar vs spruce
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 18:07:39 »
อยากรู้ด้วยเช่นกันครับผม

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: เรื่องของไม้ cedar vs spruce
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 18:39:55 »
ผมขอตอบสั้นๆ ไปก่อนละกัน เดี๋ยว ยาวๆ รอน้าท่านอื่นมาเสริมละกันครับ

- ไม้ สปรู๊ซ กว่าเสียงจะเปิด จะใช้เวลานานประมาณ 2 ปีขึ้นไป และไม้ชนิดนี้ จะพัฒนาเสียงดีขึ้นเรื่อย เรียกว่าดีวันดีคืนเลยครับ

- ไม้ซีด้า เสียงจะเปิดได้เร็วกว่า สปรู๊ซ แต่ เสียงจะไม่ค่อยมีการพัฒนาของเสัยงเท่าสปรู๊ซ

ไม่มีเสียงไหนดีกว่ากันนะครับ มันอยู่ว่าเรา ชอบเสียงแบบไหน ดังนั้น เราจึงควรลองให้เยอะเข้าไว้ ไม้พวกนี้ เวลาไปอยู่กับไม้ที่ต่างชนิดกัน ก็ให้เสียงที่แตกต่างกันออกไปครับ

VP-Pro

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 19:14:35 »
ขอถามต่อนะครับ น้าเบียร์

ละไม้สปู๊ดเนี่ย ที่ว่าเสียงจะเปิดนาน แล้วทำแบบที่ว่าทำเครื่องสั่นที่น้าเบียร์เคยทำ อย่างนี้ช่วยย่นเวลารึป่าวครับ อย่างนี้จะเปิดเร็วขึ้นใช่ปะครับ

แล้วทำกับพวกไม้ซีด้าได้ไหมครับ

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 19:30:47 »
ทำได้เลยครับ เปิดเร็วขึ้นแน่นอน แต่ก็อยู่ที่ความหนาของไม้ด้วยนะครับ ยิ่งหนา ยิ่งเปิดนานครับ ส่วน ไม้ สีดาก็ทำได้เช่นเดียวกันครับ (ไม่ควรสั่นไว้อย่างเดียว ควรจะสลับกับการดีดจริงบ้าง เพราะการสั่น มันจะได้แต่เสียงของโน๊ตG อย่างเดียว แต่ดีดนี่ได้ครบทุกความถี่ครับ)

ปล. ตอนนี้ผมก็ทำอยู่ เป็น ไม้สีดา เหมือนกัน แต่แมร่งโค๊ท หนาเลยครับ 4.5 มม. แม่จ้าว เพิ่งเคยพบ.....อิอิ

VP-Pro

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 19:34:24 »
หุหุ หนาสุดๆ

แล้วจำเป็นต้องว่าเป็นไม้ solid ไหมครับ
ไม้ ลามิเนท ทำได้ไหมครับผม

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 19:49:41 »
มาเก็บความรู้ค่ะ งิงิ

Dokdiao

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 20:17:49 »
น้าเบียร์ ถามเอาความรู้ต่อนิดนึงนะครับ
 ไม้ เอโซ่ หรือ อีโซ่ สปรูซ กับ ซิทก้า สปรูซ  อันไหนเสียงดีกว่ากัน และอันไหน เหมาะเเก่การตีคอร์ดมากกว่ากัน 
ผมชอบตีคอร์ดเลยศึกษาจนได้สูตรไม้กีต้าร์ตีคอร์ด คือ ไม้หน้า สปรูซ ข้างและหลัง ต้องอินเดียน โรสวูด ที่ผมศึกษามาถูกไหมครับ 

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 20:44:53 »
กระทู้นี้ยังอยู่ครับ
http://www.acousticthai.net/insight_guitar_002.htm
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

torpc

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 07:30:21 »
ซีดาร์ ออกแหลมๆ กุ๊งกิ๋ง  สปรูซ ออกแน่นๆ ทุ้ม....และรู้สึกแบบน้า dokdiao ในเรื่องสเปคไม้ตีคอร์ดครับ

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 08:02:23 »
หุหุ หนาสุดๆ

แล้วจำเป็นต้องว่าเป็นไม้ solid ไหมครับ
ไม้ ลามิเนท ทำได้ไหมครับผม

เป็นบางตัวครับ ผมเคยทำกับกีตาร์คนจนของผม เป็นไม้อัดทั้งตัว เสียงไม่ยักกะเปลี่ยนแหะ  แต่ กีตาร์คลาสสิค C-70 ผมสั่นเอาไว้ 3 อาทิตย์ เสียงดีขึ้นเป็นกีตาร์เลยครับ......อิอิ

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 08:23:54 »
น้าเบียร์ ถามเอาความรู้ต่อนิดนึงนะครับ
 ไม้ เอโซ่ หรือ อีโซ่ สปรูซ กับ ซิทก้า สปรูซ  อันไหนเสียงดีกว่ากัน และอันไหน เหมาะเเก่การตีคอร์ดมากกว่ากัน 
ผมชอบตีคอร์ดเลยศึกษาจนได้สูตรไม้กีต้าร์ตีคอร์ด คือ ไม้หน้า สปรูซ ข้างและหลัง ต้องอินเดียน โรสวูด ที่ผมศึกษามาถูกไหมครับ 

ผมขอเรียนตรงๆ เลยนะครับ ว่าผมก็ไม้รู้เหมือนกันรู้แต่ว่า เสียงจะดีหรือถูกใจเรา เราต้องไปลองเองดีที่สุดครับ

ไม้ ที่มันประกอยด้วยกัน ชนิดไม้ต่างกันก็ให้เสียงไม่เหมือนกัน   ขนาดไม้ชนิดเดียวกัน แต่ปลูกคนละที่เสียงก้ไม่เหมือนกัน

ไม้ต้นเดียวกัน แต่ตัดมาคนละส่วน เสียงก็ไม่เหมือนกัน  รวมทั้งกีตารืยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน เสียงแต่ละตัวยังไม่เหมือนกันเลยครับ

ดังนั้นถ้าชอบตีคอร์ดต้องเลือกทรงกีตาร์มาก่อนเลือกไม้นะครับ ผมจะเรียงจากความเหมาะสมมากที่สุด ไปหาน้อยที่สุด

1 จัมโบ้
1.2 มินิจัมโบ้
2 เดรทน๊อท
3 แกรนออดิทอเรียม
4 โอ เอ็ม
5. พอร์เลอร์
6 . กลับไปดูข้อ 1-5 ใหม่อีกรอบ.......อิอิ

แต่พวกนี้มันก้ไม่มีสูตรตายตัวนะครับ อยู่ที่เรา ว่าชอบหรือไม่ชอบ ไม่มีเสียงไหนดีกว่าใครครับ

- ถ้าชอบตีคอร์ด พยายาเลือกกีตาร์ ที่หางเสียงไม่ยาวมาก เวลาตีคอร์ด เสียงมันจะกระชับ ถ้าไปเอากีตาร์ที่หางเสียงยาวๆ มาตีคอร์ด พ่อคู๊ณเอ๊ย ฟังไม่เป็นเสียงคอร์ดเลยครับ โน๊ตมันตีกันยุ่งไปหมด ไม่รู้จะเข้าไปห้ามยังไง....อิอิ

- ถ้าชอบเล่นฟิงเกอร์ สไตล์ ต้องเลือกกีตาร์ ที่หางเสียงยาวๆ ยิ่งยาวยิ่งดี เพราะเวเลาดีโน๊ตแต่ละตัว มันจะได้ค้างคุมเสียงเอาไว้ ไม่ใช่ดีด เบส A ที่สาย6 ดีดแล้วกุด ไม่มีเสียงเบสค้างเพื่อคุมคอร์ด เจออย่างนี้ ให้หลีกเลี่ยง ถอยหลังออกมาให้ห่าง อาจจะเป็นอันตรายถึงแก่ชีวิตได้....5555

ปล. มันจึงเป็นเหตุผลให้ต้องมีกีตาร์ อย่างน้อย 2 ตัวขึ้นไปครับ......อิอิ
3

thongskk

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 17:06:55 »
ได้ความรู้เยอะเลย

aegis

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 22:19:03 »
อยากถามเพิ่มเติมอ่ะครับ

อยากรู้ว่าทำเครื่องสั่นมันคืออะไรอ่ะครับ

kurtcobain

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 22:25:58 »
จากที่เคยลองมา   ผมว่า 

spruce  จะออก ทุ้ม  นุ่ม

cedar   จะออก คม  พุ่ง

แต่ นานไป spruce  พัฒนาเสียงได้มากกว่า cedar 

แต่ผมชอบเกา cedar  ^ ^

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 06:00:48 »
อยากถามเพิ่มเติมอ่ะครับ

อยากรู้ว่าทำเครื่องสั่นมันคืออะไรอ่ะครับ

เครื่อง อ๊อกซิเจน ที่ใช้สำหรับตู้ปลาครับ อันละ 80 บาท รูเดียวนะครับ เอามาสั่นวางไว้ที่สายใกล้แซดเดิ้ล ช่วยแทนการเล่นของเราได้ ทำให้เสียงเปิดได้เร็วขึ้นครับ

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 06:48:01 »

ผมขอเรียนตรงๆ เลยนะครับ ว่าผมก็ไม้รู้เหมือนกันรู้แต่ว่า เสียงจะดีหรือถูกใจเรา เราต้องไปลองเองดีที่สุดครับ

ไม้ ที่มันประกอยด้วยกัน ชนิดไม้ต่างกันก็ให้เสียงไม่เหมือนกัน   ขนาดไม้ชนิดเดียวกัน แต่ปลูกคนละที่เสียงก้ไม่เหมือนกัน

ไม้ต้นเดียวกัน แต่ตัดมาคนละส่วน เสียงก็ไม่เหมือนกัน  รวมทั้งกีตารืยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน เสียงแต่ละตัวยังไม่เหมือนกันเลยครับ

ดังนั้นถ้าชอบตีคอร์ดต้องเลือกทรงกีตาร์มาก่อนเลือกไม้นะครับ ผมจะเรียงจากความเหมาะสมมากที่สุด ไปหาน้อยที่สุด

1 จัมโบ้
1.2 มินิจัมโบ้
2 เดรทน๊อท
3 แกรนออดิทอเรียม
4 โอ เอ็ม
5. พอร์เลอร์
6 . กลับไปดูข้อ 1-5 ใหม่อีกรอบ.......อิอิ

แต่พวกนี้มันก้ไม่มีสูตรตายตัวนะครับ อยู่ที่เรา ว่าชอบหรือไม่ชอบ ไม่มีเสียงไหนดีกว่าใครครับ

- ถ้าชอบตีคอร์ด พยายาเลือกกีตาร์ ที่หางเสียงไม่ยาวมาก เวลาตีคอร์ด เสียงมันจะกระชับ ถ้าไปเอากีตาร์ที่หางเสียงยาวๆ มาตีคอร์ด พ่อคู๊ณเอ๊ย ฟังไม่เป็นเสียงคอร์ดเลยครับ โน๊ตมันตีกันยุ่งไปหมด ไม่รู้จะเข้าไปห้ามยังไง....อิอิ

- ถ้าชอบเล่นฟิงเกอร์ สไตล์ ต้องเลือกกีตาร์ ที่หางเสียงยาวๆ ยิ่งยาวยิ่งดี เพราะเวเลาดีโน๊ตแต่ละตัว มันจะได้ค้างคุมเสียงเอาไว้ ไม่ใช่ดีด เบส A ที่สาย6 ดีดแล้วกุด ไม่มีเสียงเบสค้างเพื่อคุมคอร์ด เจออย่างนี้ ให้หลีกเลี่ยง ถอยหลังออกมาให้ห่าง อาจจะเป็นอันตรายถึงแก่ชีวิตได้....5555

ปล. มันจึงเป็นเหตุผลให้ต้องมีกีตาร์ อย่างน้อย 2 ตัวขึ้นไปครับ......อิอิ
3

ขอเอาไปอ้างกับ  แม่ทัพภาค 1 หน่อยนะครับเรื่องนี้
จะออกกีต้าร์ตะละทีแหม.........ประชดประชัน ค้อนควับๆ  ;D

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 19:46:34 »
เป็นธรรมดาของมนุษย์โลกที่เป็น ผู้หญิงครับ พี่จ่า.......อิอิ ;D ;D ;D

pong

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 20:07:06 »
เรื่องของเสียงกีต้าร์นี่ ผมว่าแล้วแต่ชอบจิงๆอะคับ ผมเคยเจอซีด้า ให้เสียงทุ้มกว่าสปรู๊ทอะคับ งง งง เหมือนกัน แต่มันคงประกอบไปด้วยไม้ข้างและหลังด้วย เสียงเลยออกมาแบบนั้น แล้วเรื่องเสียงนี่ ผมมีกีต้าออลามีเนท โนเนม เอามาเเล่นเที่ยบกับ ปลาคาฟ GA7 ปรากฎว่า โนเนม เสียงดีกว่าปลาคาฟ ซะงั้นอะคับ ^^