Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับยี่ห้อที่เด่นที่สุดของกีต้าร์ แต่ละชนิดครับ  (อ่าน 29225 ครั้ง)

Vintage Girl

• member
ถ้าใครโหวต yamaha เดี๋ยวเราให้คนละ 5 บาทค่ะ
มงูวว

TOM1869

• member
ขอโวดให้ Yamaha  ครับ

ได้ 5 บาท แล้ว โอนเข้า Bank ก็ได้เด้อ
Line id: 081-8718003

Bobbybrown

• member
ขอโวดให้ Yamaha  ครับ

ได้ 5 บาท แล้ว โอนเข้า Bank ก็ได้เด้อ

ต่างธนาคารค่าโอน 25 บาท เลยนะครับน้า 555

TOM1869

• member
ไม่ต้องเถียงกันมาก ไปโหวดดูแล้วกัน ที่นี่  เดี๋ยวได้รู้  Martin ยอดฮิตจริงหรือเปล่า

http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=16100.0
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
ผมไม่ได้หมายถึงตัวกีต้าร์ครับ
ถ้าตัวกีต้าร์ ก็ไม่มีใครบอกได้หรอกครับว่าตัวไหน ยี่ห้อไหนดี

ผมหมายถึง "แบร์น/ยี่ห้อ" ที่มันเป็น the best of และเป็นตำนานในโลกนี้

ผมก็ไม่ได้ชอบ martin หรอกครับ

แต่ส่วนใหญ่ทั่วโลก เขายกให้ martin เป็นที่สุดของกีต้าร์โปร่ง

1.มีประวัติอันยาวนาน มากกว่ากีต้าร์โปร่งแบร์นอื่นๆ
(จริงอยู่ คุณภาพอาจแตกต่างกันไปแล้วแต่ยี่ห้อ แต่หากเทียบประวัติกับ Taylor กับ Yamaha มันคนละเรื่องกันเลยครับ)
2.คนทั่วโลกให้การยอมรับ
3.เป็นที่นิยมของคนส่วนมาก

เอาง่ายๆเลย
ที่ผมอยากรู้

กีต้าร์โปร่งระหว่าง Gibson ,Martin ,Taylor ,Guild ,Washburn ,Yamaha และแบร์นอืนๆ
คนทั่วโลกส่วนมากเขาจะใช้ตัวไหนกัน ?

เป็นไปไม่ได้หรอกครับ ที่จะนิยมเท่าๆกัน
ทุกอย่างย่อมมี ที่ 1 ที่ 2 ไม่งั้นเขาจะมี Top ten ไปทำไมกันครับ

ถ้าเป็นตามจุดมุ่งหมายนี้ กีต้าร์โปร่งก็คงต้อง Martin ละครับ
เพียงแต่ผมเองเท่าที่เคยลองสัมผัสมากลับไปชอบแบรนด์อื่นมากกว่าครับ

HYBRID

• member
  • ร้องเพลงเพี้ยน แต่ใจรัก...
มันแล้วแต่คนชอบอะครับ ถ้าจะบอกว่าโปร่ง คือมาติน ไฟฟ้าคือ กิ๊บสัน แล้วคนที่มีโปร่งกิ๊บสัน เขาจะเห็นด้วยมั้ยละครับ
ุ่ถ้าจะบอกว่าเอาสถิติยอดขายมา ประชันกัน ผมเชียร์ Yamaha ครับ 55+

kalasin_blues

• member
ถ้ายอดขาย กีตาร์ไฟฟ้า เฟนเดอร์ครองอันดับ1 มานานมากคับ
แม้เป็นเพียงตัวโน๊ต

LEOChan

• member
เลิกเถียงเุถอะครับ

ประเด็นที่ผมตั้งกระทู้ ไม่ได้อยู่ที่ กีต้าร์ยี่ห้อไหนดีที่สุดใน หรือคนใช้กันมากที่สุด

ผมหมายถึง "ยี่ห้อที่เด่น ของกีต้าร์แต่ละชนิด"

ไม่ว่าจะเป็น กีต้าร์คลาสสิค /กีต้าร์เบส /อะคูเลเล่

ส่วนที่คุณ kalasin_blues บอกว่า..

อ้างถึง
ถ้ายอดขาย กีตาร์ไฟฟ้า เฟนเดอร์ครองอันดับ1 มานานมากคับ

คุณลองไปอ่านนิตรสารจัดอันดับกีต้าร์ไฟฟ้า ที่ดังๆ ของอเมริกาดู อ่านหลายๆฉบับหน่อย
แล้วคุณจะรู้ว่า Les Paul กับ SG ของ Gibson ขายได้มากกว่า Fender

และข้อย้ำว่า ข้อมูลกีต้าร์ไฟฟ้า และกีต้าร์โปร่ง ที่ว่า..

อ้างถึง
กีต้าร์ไฟฟ้า คือ Gibson
กีต้าร์โปร่ง คือ Martin

ผมไม่ได้พูดเอง เออเอง
ไม่ใช้ผมชอบตัวนั้น ตัวนี้ก็ยกให้เป็นที่สุด

ทุกอย่างล้วนมีที่มา และทั่วโลกเขาก็ยอมรับกัน
ในเมื่อความจริงมันเป็นแบบนี้ จะให้ผมบิดเบือนความจริงได้ยังไง

ส่วนความคิดของคุณ มันก็อีกเรื่องหนึ่ง

nachoman

• member
  • lonely hunter
คำถามประเภทนี้ผมว่ามันไร้สาระอ่ะ นานาจิตตัง รู้ไปสองไพ่เบี้ย  รู้ไปเพื่อ.....
ปล. ความเห็นส่วนตัว ไม่เกี่ยวกับใครจ๊ะ

b

• member

kalasin_blues

• member
เลิกเถียงเุถอะครับ

ประเด็นที่ผมตั้งกระทู้ ไม่ได้อยู่ที่ กีต้าร์ยี่ห้อไหนดีที่สุดใน หรือคนใช้กันมากที่สุด

ผมหมายถึง "ยี่ห้อที่เด่น ของกีต้าร์แต่ละชนิด"

ไม่ว่าจะเป็น กีต้าร์คลาสสิค /กีต้าร์เบส /อะคูเลเล่

ส่วนที่คุณ kalasin_blues บอกว่า..

อ้างถึง

คุณลองไปอ่านนิตรสารจัดอันดับกีต้าร์ไฟฟ้า ที่ดังๆ ของอเมริกาดู อ่านหลายๆฉบับหน่อย
แล้วคุณจะรู้ว่า Les Paul กับ SG ของ Gibson ขายได้มากกว่า Fender

และข้อย้ำว่า ข้อมูลกีต้าร์ไฟฟ้า และกีต้าร์โปร่ง ที่ว่า..

อ้างถึง
กีต้าร์ไฟฟ้า คือ Gibson
กีต้าร์โปร่ง คือ Martin

ผมไม่ได้พูดเอง เออเอง
ไม่ใช้ผมชอบตัวนั้น ตัวนี้ก็ยกให้เป็นที่สุด

ทุกอย่างล้วนมีที่มา และทั่วโลกเขาก็ยอมรับกัน
ในเมื่อความจริงมันเป็นแบบนี้ จะให้ผมบิดเบือนความจริงได้ยังไง

ส่วนความคิดของคุณ มันก็อีกเรื่องหนึ่ง
ผมไปอ่านเจอ หนังสือกีตาร์ริท ของอังกฤษ ดันบอกว่า  เฟอร์เดอร์ทำยอดขายอันดับ 1 มานานหลายปีคับ  รวมทุก ทรง start tele  jazzmaster jaguer  mustang คับผมก็ไม่รู้ว่าเค้าเอามาจากไหน อันสอง กิ๊ปสัน แล้วก็ prs คับ
แม้เป็นเพียงตัวโน๊ต

southpaw

• member
กีตาร์บางยี่ห้อทำได้ดีมากๆ คุณภาพสูงมากๆ แต่ไม่เป็นที่นิยมเพราะราคาแพงมากๆเช่นกัน และไม่ผลิตออกมาเยอะแยะ ส่วนตัวผมจะพูดเฉพาะกีตาร์ตลาดที่คนส่วนใหญ่ยอมรับ และยอดจำหน่ายพอตัว ถ้าทรง D ก็ Martin D-28 ขึ้นไป   ทรง GA ก็ Taylor รหัส 314 จนถึง 914  ทรง Jumbo ก็ Gibson พวกตระกูล เจ เช่น J-200 กีตาร์ไฟฟ้าก็ Fender strat และ Gibson Lespaul แรงพอๆกัน Bass อันนี้ไม่แน่ใจน่าจะเป็น Fender  Warwick  กีตาร์คลาสสิค น่าจะพวกของสเปนพวก ramirez อะไรเทือกนั้น

ส่วนตัวผมตอนนี้อยากมี Ovation USA Custom Legend  ปีใหม่ๆหน่อย กับ Martin HD-28V  ถ้ารับแขก เล่นลุยๆมีอยู่แล้ว 2-3 ตัว  ราคาอยู่ระหว่าง 10,000-15,000

artanfield

• member
เข้ามาหาความรู้ครับ *_*"
เล่นไม่เป็นแต่ใจรัก