Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับยี่ห้อที่เด่นที่สุดของกีต้าร์ แต่ละชนิดครับ  (อ่าน 29223 ครั้ง)

LEOChan

• member
กีต้าร์ไฟฟ้า คือ Gibson
กีต้าร์โปร่ง คือ Martin

และกีต้าร์เบส /คลาสสิค /อูคูเลเล่ คือยี่ห้อไหนกันครับ ?

HYBRID

• member
  • ร้องเพลงเพี้ยน แต่ใจรัก...
ผมว่า ไม่เสมอไปหรอกค๊าบ พี่

takeoff

• member
เด่นในด้านไหนละครับ  ส่วนเรีองเสียงผมคิดว่าแล้วแต่ความชอบเสียงที่เป็นเอกลักษณ์ของแต่ละยี่ห้อมากกว่าครับ

dino

• member
ที่ยกมานั้น เด่น ด้าน"ชื่อเสียง" และ  "ความนิยม" และ "ราคา"

ถ้างั้น เบส คงเป็น เฟนเดอร์ วอวิค มิวสิคแมน ( ชักเยอะ แฮะ )

อูค ก็ มาติน กะพวก บิ๊กK

เรื่องเสียง ก็ ว่ากัน เป็น ตัวๆ รุ่นๆ ไป

Guitar_Joe

• member

ครับ เอารถสปอตร์ ไปวิ่งทางฝุ่นก็ไม่เหมาะอะครับ ต้องดูจุดประสงค์การใช้งาน เข้ากับเรามือเราได้ก็แจ่มครับ
ชีวิตและวิญญาณ บรรณา

TOM1869

• member

มีที่มาหรือเปล่าครับ 
Line id: 081-8718003

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น

และกีต้าร์เบส /คลาสสิค /อูคูเลเล่ คือยี่ห้อไหนกันครับ ?

ผมว่ามันมีเยอะเกินกว่าจะระบุลงไปใน 1-2 ยี่ห้อครับน้า
:)

bestboss

• member

ครับ เอารถสปอตร์ ไปวิ่งทางฝุ่นก็ไม่เหมาะอะครับ ต้องดูจุดประสงค์การใช้งาน เข้ากับเรามือเราได้ก็แจ่มครับ

+1 ครับผม

LEOChan

• member
ผมหมายถึง "แบร์นยี่ห้อ" นะครับ ไม่ใช่ตัวกีต้าร์

เด่นในที่นี้ หมายถึง เป็นที่นิยม แบร์นดัง อยู่ในอันดับต้นๆ มีประวัติยาวนาน และเป็นที่ยอมรับกันทั่วโลก

ถ้าเปรียบเทียบกับยี่ห้อรถ ก็พวก Ferrari /Lamborghini /Porsche /Benz

pomguitar

• member

เบส(Bass) อาจจะระบุไปเลยหนึ่งยี่ห้อคงยาก เพราะแต่ละยี่ห้อเหมาะกับสไตล์ต่างกัน
ถ้าเอาแบบรวมๆ อันดับต้นๆของโลก ก็มี Fender, WarWick, Spector, เป็นต้น

classic guitar ผมชอบ Alhambra กับ Yuichi Imai และก็ Kohno แบรนดพวกนี้ระดับโลกทั้งนั้น

ukulele ถ้าด้านชื่อเสียงก็ต้องกลุ่ม Big K
คือ..KoAloha / Kamaka / Kanile'a และ Ko'olau
ถ้าบวกความเป็นตำนาน ก็ต้อง Kamaka ครับ
เพราะเค้าเป็นเจ้าแรก ทำ ukulele มาตั้งแต่ปี 1916 คิดเอาแล้วกัน แก่แค่ไหน
เทียบกับทางสายกีต้าร์โปร่ง ก็เทียบได้กับ Martin (ในแง่คุณภาพ การยอมรับ และประวัติชื่อเสียงหรือตำนาน)

Guitar โปร่ง ก็ต้อง Martin ทั้งชื่อเสียงและความเป็นตำนาน

สำหรับกีต้าร์โปร่ง หากกลับไปเมื่อสัก 30 ปีถอยหลังไป Martin ถือเป็นสุดยอด
และเป็นทุกๆสิ่งทุกๆอย่างของ Flat Top Guitar แล้วล่ะครับ

แต่หากนับกลับไปในช่วงไม่เกิน 20 ปี นี้ ผมว่า มีอีกหลายๆ ยี่ห้อ ที่ทำกีต้าร์ได้เจ๋งๆ ไม่แพ้ Martin
ซึ่งมีหลากหลายยีห้อ นับไปนับมา เกิน 10 ยี่ห้อ ที่เจ๋งๆ ราคาสูง และเป็นที่ยอมรับทั่วโลก เยอะแยะเลย

LEOChan

• member

เบส(Bass) อาจจะระบุไปเลยหนึ่งยี่ห้อคงยาก เพราะแต่ละยี่ห้อเหมาะกับสไตล์ต่างกัน
ถ้าเอาแบบรวมๆ อันดับต้นๆของโลก ก็มี Fender, WarWick, Spector, เป็นต้น

classic guitar ผมชอบ Alhambra กับ Yuichi Imai และก็ Kohno แบรนดพวกนี้ระดับโลกทั้งนั้น

ukulele ถ้าด้านชื่อเสียงก็ต้องกลุ่ม Big K
คือ..KoAloha / Kamaka / Kanile'a และ Ko'olau
ถ้าบวกความเป็นตำนาน ก็ต้อง Kamaka ครับ
เพราะเค้าเป็นเจ้าแรก ทำ ukulele มาตั้งแต่ปี 1916 คิดเอาแล้วกัน แก่แค่ไหน
เทียบกับทางสายกีต้าร์โปร่ง ก็เทียบได้กับ Martin (ในแง่คุณภาพ การยอมรับ และประวัติชื่อเสียงหรือตำนาน)

Guitar โปร่ง ก็ต้อง Martin ทั้งชื่อเสียงและความเป็นตำนาน

สำหรับกีต้าร์โปร่ง หากกลับไปเมื่อสัก 30 ปีถอยหลังไป Martin ถือเป็นสุดยอด
และเป็นทุกๆสิ่งทุกๆอย่างของ Flat Top Guitar แล้วล่ะครับ

แต่หากนับกลับไปในช่วงไม่เกิน 20 ปี นี้ ผมว่า มีอีกหลายๆ ยี่ห้อ ที่ทำกีต้าร์ได้เจ๋งๆ ไม่แพ้ Martin
ซึ่งมีหลากหลายยีห้อ นับไปนับมา เกิน 10 ยี่ห้อ ที่เจ๋งๆ ราคาสูง และเป็นที่ยอมรับทั่วโลก เยอะแยะเลย

+1 สุดยอดครับ

TOM1869

• member

เกี่ยวกับยี่ห้อที่เด่นที่สุดของกีต้าร์ แต่ละชนิดครับ

ยี่ห้อเด่นของกีต้าร์ แต่ละประเภท มันไม่เหมือนกันทุกคนหรอกครับ มันเป็นเรื่องของประสบการณ์และความรู้

คนที่ชอบ Martin ก็จะบอกว่า Martin เด่น สุด  คนที่ชอบ Taylor ก็จะตอบว่า Taylor เด่นสุด คนที่ชอบ Yamaha ก็จะตอบ Yamaha เช่นกันครับ

Line id: 081-8718003

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด

เกี่ยวกับยี่ห้อที่เด่นที่สุดของกีต้าร์ แต่ละชนิดครับ

ยี่ห้อเด่นของกีต้าร์ แต่ละประเภท มันไม่เหมือนกันทุกคนหรอกครับ มันเป็นเรื่องของประสบการณ์และความรู้

คนที่ชอบ Martin ก็จะบอกว่า Martin เด่น สุด  คนที่ชอบ Taylor ก็จะตอบว่า Taylor เด่นสุด คนที่ชอบ Yamaha ก็จะตอบ Yamaha เช่นกันครับ

+1 ครับ หูคนชอบเสียงไม่เหมือนกันครับ สำหรับผมกีต้าร์ฝรั่งระดับเดี่ยวกันกับMartin ผมก็้ชอบGuild ครับ
noomxman

maxspurs

• member

+1 กด like เลย

LEOChan

• member

ผมไม่ได้หมายถึงตัวกีต้าร์ครับ
ถ้าตัวกีต้าร์ ก็ไม่มีใครบอกได้หรอกครับว่าตัวไหน ยี่ห้อไหนดี

ผมหมายถึง "แบร์น/ยี่ห้อ" ที่มันเป็น the best of และเป็นตำนานในโลกนี้

ผมก็ไม่ได้ชอบ martin หรอกครับ

แต่ส่วนใหญ่ทั่วโลก เขายกให้ martin เป็นที่สุดของกีต้าร์โปร่ง

1.มีประวัติอันยาวนาน มากกว่ากีต้าร์โปร่งแบร์นอื่นๆ
(จริงอยู่ คุณภาพอาจแตกต่างกันไปแล้วแต่ยี่ห้อ แต่หากเทียบประวัติกับ Taylor กับ Yamaha มันคนละเรื่องกันเลยครับ)
2.คนทั่วโลกให้การยอมรับ
3.เป็นที่นิยมของคนส่วนมาก

เอาง่ายๆเลย
ที่ผมอยากรู้

กีต้าร์โปร่งระหว่าง Gibson ,Martin ,Taylor ,Guild ,Washburn ,Yamaha และแบร์นอืนๆ
คนทั่วโลกส่วนมากเขาจะใช้ตัวไหนกัน ?

เป็นไปไม่ได้หรอกครับ ที่จะนิยมเท่าๆกัน
ทุกอย่างย่อมมี ที่ 1 ที่ 2 ไม่งั้นเขาจะมี Top ten ไปทำไมกันครับ

pooslash

• member
ถ้าจะพูดเรื่อง ชื่อเสียง  Gibson กับ Martin ก็ต้องยกให้เขาล่ะครับ แต่สมัยก่อน กีต้าร์ยังมีไม่เยอะ  ถ้าปัจจุบันผมว่า
Gibson ยังอันดับ 1 ครับ  ส่วน Martin มี Taylor หายใจลดต้นคออยู่ ผมว่าในไทย Taylor ขายดีกว่า Martin เยอะ หลายคนบอกว่า Martin กินบุญเก่า  ผมก็ว่าจริงนะครับ  ผมมี Martin ก็ไม่ได้คิดว่ามันจะดีกว่า Taylor หรือยี่ห้ออื่นเลย   ส่วนกีต้าร์ ญี่ปุ่นส่วนใหญ่ก็ ทำตาม Martin กันทั้งนั้น เลยยังอยู่กับที่  ไม่เหมือน Taylor กับ PRS สองยี่ห้อนี้สุดยอดจริงๆ

Vintage Girl

• member
กีตาร์โปร่งต้อง yamaha ค่ะ กีตาร์ไฟฟ้าก็ต้อง yamaha ค่ะ

แต่ตอนนี้เราอยากได้ Taylor อะ
มงูวว

Vintage Girl

• member
ถ้าเป้นเทเลอร์ไม้เก๋า เราชอบมากๆค่ะ ลายสวยดี
มงูวว

Bobbybrown

• member
***ความเห็นส่วนตัวนะครับ*** ผมว่าเรื่องพวกนี้ไม่หาข้อสรุปยากไปนะครับ เพราะถ้าจะทียบกันแบบนี้ แบรนด์ไหนเป็นที่นิยมมากกว่ากัน

มีทางเดียวที่วัดกันได้ คือ วัดกันจากยอดขายอย่างเดียว ซึ่งน่าจะมีตัวเลขที่บ่งชี้ได้ชัดเจน (ซึ่งมันไม่เกี่ยวว่าได้ยอดขายเยอะจะเป็น the best)

ขอโทษด้วยนะครับที่ตอบคำถามที่อยากรู้ไม่ได้ ไม่รู้จริงๆ

sonic

• member
***ความเห็นส่วนตัวนะครับ*** ผมว่าเรื่องพวกนี้ไม่หาข้อสรุปยากไปนะครับ เพราะถ้าจะทียบกันแบบนี้ แบรนด์ไหนเป็นที่นิยมมากกว่ากัน

มีทางเดียวที่วัดกันได้ คือ วัดกันจากยอดขายอย่างเดียว ซึ่งน่าจะมีตัวเลขที่บ่งชี้ได้ชัดเจน (ซึ่งมันไม่เกี่ยวว่าได้ยอดขายเยอะจะเป็น the best)

ขอโทษด้วยนะครับที่ตอบคำถามที่อยากรู้ไม่ได้ ไม่รู้จริงๆ

ถ้ายอดขายก็ต้องเป็น YAMAHA แล้งล่ะ
เพราะมีตั้งแต่ตลาดล่าง รุ่นถูกๆ ไม่กี่พัน ไปถึงหลักแสน