Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: หนูจับคอร์ดทาบไม่ได้ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรคะ  (อ่าน 15890 ครั้ง)

Anat

• บุคคลทั่วไป
เอาตัวอย่างการทาบแบบที่เราว่าไปดูจ๊ะ
เฮีย แสดงแบบ เองง่ะ

Her Favorite Song, Larry Carlton (Covered by aj.Anat)

nhoy

• member
เอาตัวอย่างการทาบแบบที่เราว่าไปดูจ๊ะ

Her Favorite Song, Larry Carlton (Covered by aj.Anat)

เยี่ยมเลยครับ อ.Anat

tik_s

• member
ลองหาที่บีบมือ แบบในรูปมาลองดูจิ เลือกแบบที่ไม่ต้องแข็งมากนะ เอาแบบบีบได้ไม่ยากเย็น เน้นบีบหลายๆครั้งแทน จะได้กำลังในการทาบเยอะขึ้น
http://s.exaidea.com/upload/1/20100628/bcd978aec57abfe193c6f145ae8ae41f.jpg

แล้วอย่างที่น้าๆคนก่อนๆว่าไว้คือ
1. ปรับ Action ให้ต่ำลงหน่อย
2. เปลี่ยนสายให้เบอร์เล็กลงนิด (เบอร์10-11) ความตึงสายมันก็จะลดลง ทำให้เวลาทาบเราออกแรงกดน้อยลงไปได้ด้วยเหมือนกัน(ไว้ทาบเก่งแล้วเราค่อยเอาสายเบอร์ใหญ่ขึ้น)
3. ถ้าเล่นคนเดียว(ไม่ได้ตั้งวง) เวลาตั้งสาย ปรับให้เสียงต่ำลง ซักครึ่งเสียง หรือ1เสียงอ่ะครับ เช่นเริ่มสายหกด้วย D หรือ D#  อันนี้ก็ลดความตึงของสายลงเช่นเดียวกัน

tik_s

• member

แค่รูปที่เริ่มต้นก็ยากแระ 555 เริ่มจาก F#m หรือ F#m7 ก่อนจะดีก่าม๊ะครับ อิอิ
ถ้าอยากฝึกทาบจริงๆ เวลาเล่นเพลงที่มีคอร์ดทาบน้อยหรือไม่มี ถ้ามีคอร์ดF  เราก็ควรจับ F แบบทาบมันด้วยนะครับ ฝึกบ่อยๆมันก็ชินไปเองหล่ะ ชิมิ ชิมิ

cvcttild

• member
Re: หนูจับคอร์ดทาบไม่ได้ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรคะ
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 12:25:21 »
ดีจังเลย ขอบคุนครับ

redtopup

• member
Re: หนูจับคอร์ดทาบไม่ได้ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรคะ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 13:23:29 »
อดทนและสู้ต่อไปครับ
ลองฝึกกำลังนิ้ว  ตามแม่แบบพื้นฐานของกีต้าร์คลาสสิคดูครับ
อย่าฝึกมือเดียว ต้องฝึกทั้ง 2 มือพร้อมกันถึงจะได้ประโยชน์สูงที่สุดจากเวลาในการฝึก  ที่สั้นที่สุด
ลองหาดู แบบฝึกต่างๆ ของกีต้าร์คลาสสิคมาฝึกดูครับ แล้ว เบสิค น้องจะดีขึ้นอย่างทันตาเห็นเลยครับ
รูปแบบของนิ้วจะวางเป็นระเบียบและสวยขึ้น
เมื่อ เบสิคแน่น เราสามารถเล่นเพลงที่ยากๆได้ครับ
จงอย่า หยิบกีต้าร์ขึ้นมาปั๊บเล่นเพลงเลย
ควร วอรม์นิ้ว ด้วย แบบฝึก หลายๆรูปแบบ ก่อน
แบบฝึกจะช่วยให้ พังผืดของนิ้วยืด  นิ้วมีกำลัง  นิ้วมีความไว เพิ่มขึ้น ครับ
การซ้อมที่ดี ต้องต่อเนื่อง ต้องซ้อมจนนิ้วปวดจนทนไม่ได้ถึงหยุด  เมื่อ นิ้วเริ่มหายปวดแป๊บนึง ต้องรีบกดต่อ ฝึกต่อ
แบบนี้ แป๊บเดียวไม่ถึงอาทิตย์ นิ้วมือซ้ายมีกำลังแล้วครับ ออกแรงมากๆเพื่อให้เสียงไม่บอดที่มือซ้ายในระยะแรก
เมื่อ กล้ามเนื้อนิ้วมือซ้ายเริ่มมีกำลัง ทีนี้ ก็ ออกแรงแค่แผ่วๆ  กดเบาๆเท่าที่นิ้วเราสบายที่สุดตามความรู้สึกของเรา เสียงก็จะไม่บอดแล้ว
ลองทาบ คอรท์ f แล้วดีดสาย แล้ว ลากขึ้นมาทีล๊ะแฟล๊ต ให้เสียงไม่บอดกรีดสายลงทุกเส้น
ลากขึ้นมาถึงเฟล๊ตที่ 5 ไล่มาที่ละช่อง พอถึงช่อง 5 แล้วก็ เลี่อนกลับมาที่  ช่อง 4 3 2  1 ทีละเฟล๊ตโดยให้เสียงไม่บอด
ตอนเลี่อนช่อง ไม่ต้องผ่อนแรง กด ออกแรงตลอด
หากซ้อมแบบนี้ได้ ไม่เกิน อาทิตย์ มือซ้ายก็มีกำลังแล้วครับ
ลองดูครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

pigy

• member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 13:34:21 »
ใช้ yamaha f340 อยู่คะ ไม่ได้ปรับอะไรเลย เปลี่ยนเป็นสาย เบอร์ 10 อย่างเดียว สบายนิ้วขึ้นเยอะเลย

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 15:59:02 »
ถ้าทาบต้นคอแล้ว กดไม่ลง แสดงว่า Nut สูงไป...
ถ้าทาบกลางคอแล้ว กดไม่ลง แสดงว่า คอห่างสายเกินไป...
ถ้าทาบหลัง Fret 12 แล้วกดไม่ลง แสดงว่า Saddle สูงไป
ถ้าทาบตรงอื่นไม่ลงอีก ผมว่าพังกีต้าร์ทิ้งไปเถอะ..

joeykid

• member
  • joe neck solid
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 21:10:39 »
นิ้วสั้น  ;D
ช่วยได้เยอะทีเดียว ;D ;D ;D
ฟิง-เก้อ-สะ-ตาย