Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: หนูจับคอร์ดทาบไม่ได้ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรคะ  (อ่าน 15891 ครั้ง)

MUI

• member
เหมือนน้าโจกับน้าทอมเลยจ้ะ

ผมว่า กีต้าร์โปร่งเขาไม่ค่อยอยากให้ทาบนะครับ เจ๊บเจ็บ
อ้าววววว จริงหรอคะเนี่ย  เหอๆๆ    แล้วเวลาเจอคอร์ดทาบทำยังไงกันคะ

ก็แปลงคอร์ดด้วยคาโป้ ให้เสร็จก่อนเล่นฮะ (บางทีเจอเมโลดี้ตรงกับเพลงเป๊ะเลยนะเอ้า)

TOM1869

• member

อ้าววววว จริงหรอคะเนี่ย  เหอๆๆ    แล้วเวลาเจอคอร์ดทาบทำยังไงกันคะ

ใช้ Capo  แปลงคอร์ดมาเป็น key C ซิครับ ไม่ต้องทาบ   จับแค่ C Am F G7   แค่นี้ ก็เล่นเพลงได้เป็นโหลแล้วครับ
Line id: 081-8718003

MUI

• member
น้าน้า คอร์ดเอฟน่ะ ต้องทาบตั้งสองเส้นนะ

nhoy

• member
ผมก็จับไม่ได้เหมือนกันครับ จับได้แค่ 4-5 คอร์ด  ที่เหลือใช้ Capo แปลงคอร์ดเอาครับ
ถ้าน้าทอม จับไม่ได้  ผมก็เล่นกีต้าร์ไม่เป็นเลยละครับน้าทอม :D

sumonarak

• member
คือหนูเล่นกีตาร์มาจะ 2 ปีแล้ว ตอนนี้อายุ 14   คือหนูจับคอร์ดทาบไม่ได้อะค่ะ  ตอนนี้ใช้กีตาร์ yamaha f310  ไม่รู้ว่าเป็นเพราะ action สูงไปหรือเปล่า  หรือหนูควรเปลี่ยนสายกีตาร์ดี  (ตอนนี้ใช้สายที่มากับกีตาร์  ไม่เคยเปลี่ยนสายเลย) ถ้าเปลี่ยนควรใช้สายอะไรดีที่เหมาะกับผู้หญิงเล่น เสียงเพราะๆอะค่ะ  หรือเป็นเพราะเป็นเด็ก และก็เป็นผู้หญิง ถึงไม่มีแรงกด  TT  ขอพี่ๆช่วยหน่อยนะคะ
ค่อยๆ ฝึกไปครับ อีกหน่อยก็จะค่อยๆ จับคล่องไปเอง อย่าท้อซะก่อนนะครับ
สำหรับกีต้าร์ลองให้ช่างเค้าเซทแอคชั่นให้ครับ จะทำให้น่าเล่นและสบายนิ้วขึ้น
สำหรับสาย อยากแนะนำหนูให้ลองใช้ EJ15 ของ D'ad ดูครับ (ถ้าหาซื้อลำบาก ก็สั่งจาก "น้าตะวัน" ได้ครับ สะดวกดี) โดยส่วนตัวผมเองไม่แนะนำให้ใช้สายไฟฟ้าในกีต้าร์โปร่งครับ
แล้ว จีเอส มินิ ใส่ได้ไหมครับ หรือควรใส่สายไรดีครับเพราะตอนนี้เล่นสายที่ติดมากับกีตาร์แล้วเล่นได้ไม่นาน อยากลดเบอร์สายกีตาร์อะครับแนะนำด้วยครับ ขอบคุงครับ

TOM1869

• member
น้าน้า คอร์ดเอฟน่ะ ต้องทาบตั้งสองเส้นนะ

2 เส้นไม่นับ ครับ  คอร์ด F ถือว่าเป็นคอร์ดมหาโหดสำหรับคนหัดใหม่เลย แรกๆ ผมจับแบบไม่เต็มก่อน ต่อมาจับแค่ 5 สายครับ แบบเต็มพาด 6 สาย จนป่านนี้ ผมยังจับไม่ถนัดเลยครับ

phatguitarist

• member

อ้าววววว จริงหรอคะเนี่ย  เหอๆๆ    แล้วเวลาเจอคอร์ดทาบทำยังไงกันคะ

ใช้ Capo  แปลงคอร์ดมาเป็น key C ซิครับ ไม่ต้องทาบ   จับแค่ C Am F G7   แค่นี้ ก็เล่นเพลงได้เป็นโหลแล้วครับ
ว้าวววว ไม่เคยใช้ capo เลยอะค่ะ   มันเอาไว้ทำอะไรได้บ้างอะคะ   แล้ว keyC หมายความว่าอะไรคะ???

TOM1869

• member
Capo ก็เอาไว้แปลงคอร์ดซิจ๊ะ  เรื่อง Key ต้องว่ากันยาว ให้ผมเล่าจะเข้าป่าเข้าดง

เอาเป็นว่ายังไม่คาด capo

จับ คอร์ด   C    

คาด ช่อง 1 จับ คอร์ด C  เสียงจะเปลี่ยนเป็น   C#
             2               C                            D
             3               C                          D#,Eb
             4               C                             E
             5               C                             F

คอร์ดอื่นไปไล่เอาล่ะกันจ้า

http://www.learnland.net/guitar/capo.asp

http://www.guitarthai.com/hotshot/detail.asp?paraID=2

nhoy

• member
คือหนูเล่นกีตาร์มาจะ 2 ปีแล้ว ตอนนี้อายุ 14   คือหนูจับคอร์ดทาบไม่ได้อะค่ะ  ตอนนี้ใช้กีตาร์ yamaha f310  ไม่รู้ว่าเป็นเพราะ action สูงไปหรือเปล่า  หรือหนูควรเปลี่ยนสายกีตาร์ดี  (ตอนนี้ใช้สายที่มากับกีตาร์  ไม่เคยเปลี่ยนสายเลย) ถ้าเปลี่ยนควรใช้สายอะไรดีที่เหมาะกับผู้หญิงเล่น เสียงเพราะๆอะค่ะ  หรือเป็นเพราะเป็นเด็ก และก็เป็นผู้หญิง ถึงไม่มีแรงกด  TT  ขอพี่ๆช่วยหน่อยนะคะ
ค่อยๆ ฝึกไปครับ อีกหน่อยก็จะค่อยๆ จับคล่องไปเอง อย่าท้อซะก่อนนะครับ
สำหรับกีต้าร์ลองให้ช่างเค้าเซทแอคชั่นให้ครับ จะทำให้น่าเล่นและสบายนิ้วขึ้น
สำหรับสาย อยากแนะนำหนูให้ลองใช้ EJ15 ของ D'ad ดูครับ (ถ้าหาซื้อลำบาก ก็สั่งจาก "น้าตะวัน" ได้ครับ สะดวกดี) โดยส่วนตัวผมเองไม่แนะนำให้ใช้สายไฟฟ้าในกีต้าร์โปร่งครับ
แล้ว จีเอส มินิ ใส่ได้ไหมครับ หรือควรใส่สายไรดีครับเพราะตอนนี้เล่นสายที่ติดมากับกีตาร์แล้วเล่นได้ไม่นาน อยากลดเบอร์สายกีตาร์อะครับแนะนำด้วยครับ ขอบคุงครับ
GS mini ลองใส่เบอร์ 11 หรือ 12 ดูครับ (ที่ติดมากับกีต้าร์น่าจะเป็นเบอร์ 13) แนะนำ Elixir Nanoweb ถ้าเล่นแนวฟิงเกอร์และสตรัมพอๆ กันก็ Phosphor Bronze  ถ้าเน้นฟิงเกอร์ก็ 80/20 Bronze ครับน้า sumonarak

MaxClassic

• member
  • Max 14 Years Ago :-)
Re: หนูจับคอร์ดทาบไม่ได้ ไม่รู้ว่าเป็นเพũ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 22:14:04 »

อ้าววววว จริงหรอคะเนี่ย  เหอๆๆ    แล้วเวลาเจอคอร์ดทาบทำยังไงกันคะ

ใช้ Capo  แปลงคอร์ดมาเป็น key C ซิครับ ไม่ต้องทาบ   จับแค่ C Am F G7   แค่นี้ ก็เล่นเพลงได้เป็นโหลแล้วครับ
ว้าวววว ไม่เคยใช้ capo เลยอะค่ะ   มันเอาไว้ทำอะไรได้บ้างอะคะ   แล้ว keyC หมายความว่าอะไรคะ???
คาโป้ มีไว้ทีให้คีย์สูงขึ้น หรือทำอย่างที่น้า Tom ว่าอะ ลองหนีบคาโป้ที่เฟรต 4 แล้วเล่น G,D,Em,C ดูสิ

จะเหมือนกับต้นฉบับเพลง I'm Yours เป๊ะๆ ส่วนการแปลงคอร์ดมาเป็นคีย์ C ง่ายนิสเดียว คีย์ C คือเริ่มด้วยคอร์ด C

ถ้าจะแปลงคอร์ด G,D,Em,C (คีย์G) มาเป็นคีย์ C เราก็นับว่า จาก G มา C มีกี่ตัว เช่น G-Am-Bm-(C) นับได้ 4 ครั้ง

ซอล-ลา-ที-โด แล้วก็นับต่อไปอีก 4 ครั้ง เรื่อยๆ คอร์ดต่อมา D,Em,F,(G) นับ เร-มี-ฟา-ซอล คอร์ดต่อมา Em-F-G-(Am)

นับ มี-ฟา-ซอล-ลา คอร์ดต่อมา C-Dm-Em-(F) นับ โด-เร-มี-ฟา เมื่อหมดแล้ว ก็เอาตัวสุดท้ายมาเรียงกัน

จะได้ C,G,Am,F ครับ แค่นี้ก็แปลงคอร์ดได้แล้ว ลองแปลงเล่นๆดู ;D

• member

ใช้ Capo  แปลงคอร์ดมาเป็น key C ซิครับ ไม่ต้องทาบ   จับแค่ C Am F G7   แค่นี้ ก็เล่นเพลงได้เป็นโหลแล้วครับ
ว้าวววว ไม่เคยใช้ capo เลยอะค่ะ   มันเอาไว้ทำอะไรได้บ้างอะคะ   แล้ว keyC หมายความว่าอะไรคะ???
คาโป้ มีไว้ทีให้คีย์สูงขึ้น หรือทำอย่างที่น้า Tom ว่าอะ ลองหนีบคาโป้ที่เฟรต 4 แล้วเล่น G,D,Em,C ดูสิ

จะเหมือนกับต้นฉบับเพลง I'm Yours เป๊ะๆ ส่วนการแปลงคอร์ดมาเป็นคีย์ C ง่ายนิสเดียว คีย์ C คือเริ่มด้วยคอร์ด C

ถ้าจะแปลงคอร์ด G,D,Em,C (คีย์G) มาเป็นคีย์ C เราก็นับว่า จาก G มา C มีกี่ตัว เช่น G-Am-Bm-(C) นับได้ 4 ครั้ง

ซอล-ลา-ที-โด แล้วก็นับต่อไปอีก 4 ครั้ง เรื่อยๆ คอร์ดต่อมา D,Em,F,(G) นับ เร-มี-ฟา-ซอล คอร์ดต่อมา Em-F-G-(Am)

นับ มี-ฟา-ซอล-ลา คอร์ดต่อมา C-Dm-Em-(F) นับ โด-เร-มี-ฟา เมื่อหมดแล้ว ก็เอาตัวสุดท้ายมาเรียงกัน

จะได้ C,G,Am,F ครับ แค่นี้ก็แปลงคอร์ดได้แล้ว ลองแปลงเล่นๆดู ;D
อ๋อออออ   get แล้วค่าาา      maxclassic เก่งจังเลยยย  ขอบคุณมากค่ะ

MaxClassic

• member
Re: หนูจับคอร์ดทาบไม่ได้ ไม่รู้ว่าเป็นเพũ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 22:28:05 »
ม่ายเป็นไรคับ นานๆทีจะมีเพื่อนรุ่นๆกัน เข้ามาเล่นบอร์ดนี้ ;D

• member
ม่ายเป็นไรคับ นานๆทีจะมีเพื่อนรุ่นๆกัน เข้ามาเล่นบอร์ดนี้ ;D
ว่าแต่ ตรงที่ maxclassic บอกว่า c มา g มีกี่ตัวอะ  เราจะนับยังไงหรอ  (หรือว่าต้องใช้ตารางอะไรคะ)

jazzinblue

• บุคคลทั่วไป
ถ้าอยากจับคอร์ดทาบจริงๆ แนะนำให้ส่งช่างปรับแอคชั่นก่อนครับ โดยเฉพาะบริเวณ nut ซึ่งคอร์ดทาบที่เพิ่งเริ่มหัดกันคงไม่พ้น F ,G อะไรพวกนี้ หรือลดขนาดสายเล็กลงสักเบอร์ 11 มันจะเล่นง่ายขึ้นจริงๆนะ  :)
สมัยก่อนผมหัดเล่นโดยไม่รู้เรื่องคาโป้และไม่รู้ว่ากีต้าร์มันปรับแอคชั่นได้ด้วย ทาบ Yamaha F210 ทีนึงเจ็บปวดมากครับ รู้สึกว่าใช้เวลาเป็นเดือนๆกว่าจะจับคอร์ด F ได้โดยไม่บอด

MaxClassic

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 22:56:47 »
ว่าแต่ ตรงที่ maxclassic บอกว่า c มา g มีกี่ตัวอะ  เราจะนับยังไงหรอ  (หรือว่าต้องใช้ตารางอะไรคะ)
อ่อ นับนิ้วเอาก็ได้คับ C=โด D=เร E=มี F=ฟา G=ซอล A=ลา B=ที C=โด

เรานับจาก G ไป C ก็คือ ซอล ไป โด ก็นับแบบนี้ ซอล-ลา-ที-โด

จะเปลี่ยนจาก C เป็น G ก็นับจาก โด ไป ซอล นับได้ โด-เร-มี-ฟา-ซอล

ทีนี้ ถ้าเราอยากเล่นเพลง พี่สาวครับ ต้นฉบับมีคอร์ดดังนี้ C,Am,Dm,G เป็นคีย์ C

ถ้าเราอยากร้องเป็นคีย์ G เราก็ทำการแปลงคอร์ดโดยวิธีข้างต้น จะได้เป็น G,Em,Am,D คับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นคอร์ดทาบก็ยังจำเป็นอยู่ดี เล่นได้ก็จะเป็นการดี ถ้าเล่นแล้วรู้สึกเจ็บนิ้ว กดยาก กดไม่ลง

ก็ลองเล่นกับกีต้าร์คลาสสิคดู สายจะนิ้มกว่า กดง่ายกว่าด้วยคับ

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ASDFasdfASDF

• member
เผื่อเป็นกำลังใจในการฝึกครับ

ช่วงไก่คุ้ย Got ทะเล้น เอิ๊ต(2/5)

แต่กีต้าร์ดีก็มีส่วนสามารถทำให้เล่นได้ง่ายนะ ขนาดผมและกีต้าร์ผมเองจับและตีคอร์แบบน้องในคลิปยังเป๊กเลยครับ

bestboss

• member
ผมเล่นมา4-5เดือนแล้วคอร์ดทาบทั่วๆไปก็พอได้ไปติดตรง B / Bb นี่แหละ ยากเหลือเกิน

MaxClassic

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 20:35:18 »
ผมเล่นมา4-5เดือนแล้วคอร์ดทาบทั่วๆไปก็พอได้ไปติดตรง B / Bb นี่แหละ ยากเหลือเกิน
B กับ Bb ผมจับแบบนี้อะครับ

1|0|0
0|0|4
0|0|3
0|0|2
0|0|0
0|0|0

akaza

• member
สองปีไม่เคยเปลี่ยนสาย!! ให้ตายเถอะน้องหนูทนเล่นอยู่ได้อย่างไร

Anat

• บุคคลทั่วไป
เทคนิคอีกอย่างเวลาทาบ
คนส่วนใหญ่มักใช้..ท้อง..นิ้วชี้ เวลาทาบ  ซึ่งมักจะบอด
ลองบิดมือให้นิ้วชี้ไปทางนิ้วโป้งซักเล้กน้อย  จะมีพลังในการหนีบมากขึ้น
หมายความว่า บริเวณที่ถูกทาบ จะเป็นบริเวณ"ข้าง" ของนิ้วชี้ทางด้านนิ้วโป้ง

เดี๋ยวนี้เราแก่แล้ว ไม่ค่อยได้เล่นคอร์ดทาบแล้วครับ
จับคอร์ด F ก็เอาแค่ 3-4 เส้นพอแระ  ได้เสียงแล้ว
พักหลังนี่ขี้เกียจหนักเลย  จับคอร์ด ไม่ค่อยเต็มรูปแบบ

แต่แปลกแฮะ กลับได้เสียงประหลาด sound ใหม่ๆ ดูดีขึ้นมาเป็นกองเลย ไม่เมื่อยด้วยจร้า