Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มวยคู่ฮ๊อต Seagull Maritimeฉลอง25ปี SWS High Gloss VS Taylor 214e-G  (อ่าน 2660 ครั้ง)

Beerwan

• member
รบกวนน๊าๆ ช่วยตอบทีครับ ขอแบบ ชัดเจน ตรงไป ตรงมา .... ขอบคุณคราบบบ
ขอบพระคุณครับ
Beer..

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...
Re: มวยคู่ฮ๊อต Seagull Maritimeฉลอง25ปี SWS High Gloss VS Taylor 214e-G
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 01:38:10 »
ต้องลองเองอะครับน้า เสียงในอุดมคติของคนเราต่างกัน คงไม่มีอะไรดีกว่าแย่กว่า เพราะคนเราชอบไม่เหมือนกันครับ

Beerwan

• member
Re: มวยคู่ฮ๊อต Seagull Maritimeฉลอง25ปี SWS High Gloss VS Taylor 214e-G
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 01:50:54 »
ตอบได้พิมพ์นิยม มากครับ ขอบคุณครับ ^ ^
Beer..

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 02:34:51 »
อ้อ น้าเบียร์หวาน นั่นเอง สวัสดีkrab น้อง  เอาเป็นว่าตอบแบบคนมีตังค์ จะซื้อทั้ง สองตัวนั่นแหละ seagull เสียงดี fingerboard ใหญ่ ผมชอบเพราะชอบเล่นกีต้าร์คลาสสิค หัวกีต้าร์ ใครมองว่ามันเล็กเหมือนอะไร แต่ ผมมองมันเหมือนหัวเครื่องบิน f 16 มันเทห์มากสำหรับผม เคยมี มินิ จัมโบ้ เสียงก็ดี ผมชอบ ตัวต่อไปtaloy บ้าง เป็นกีต้ารฺดี ขายได้ง่ายหลายคนรักและพร้อมจะจับจองเป็นเจ้าของในราคาที่ถูกใจ ในกรณีทีอยากขยับขึ้นไปเล่นรุ่นใหญ่ๆขึ้น บอกตามตรงว่าไม่เคยลอง55 ไม่ว่ากันนะ เคยแต่เล่น series 3 4 ประมาณนี้ ตอบแบบฟันธง ว่าถ้ามีตังค์ผมจะซื้อทั้ง2ตัว แต่ตัวที่น่าจะหยิบเล่นมากกว่าคงเป็น seagull sws แต่ตอนนี้ผมมีตังค์ซื้อแต่ tanger t38 มาเล่น มีอยู่ตัวเดียวซะด้วย 55 อะไปลองหาเล่นดูนะ อย่าลองแป็ปเดียวลองนานๆ สักอาทิตย์ แล้วตอนลอง จงคิดว่าซื้อแล้ว งงมั้ย เพราะเมื่อไหร่เราได้เป็นเจ้าของกีต้าร์ที่เราอยากได้ บอกเลยว่าถ้าไม่มีอะไรผูกพันกันจริงๆ เดี๋ยวก็อยากเปลี่ยน ลองดูนะ พี่จักรกริช เองคนที่น้องโทรมาคุยวันนี้ ที่พี่อยู่บนโทลเวย์ที่ขับอยู่ 170 km/2hrs  นั่นแหละ  ;)

Peavey

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 05:46:29 »
Seagull Maritime25th สเป็คเดียวกับ Maritime SWS HighGloss ซึ่งเป้น สปรูซ-มะฮอคกานี
ลองแล้วสรุป คือ ซาวด์ใกล้เคียงกัน แต่คอต่างกัน ความอ้วน ผมลองหลายรอบ ยังไงก็ต่าง ครับ

ขนาด SWSRosewood คอเล็กกว่า SWS Mahogany แต่ความอ้วน ของคอ Rosewood ดันอ้วนกว่า  อันนี้ก้ไม่เข้าใจทางผู้ผลิต

เรื่องเสียง ทั้ง2 รุ่นจะออกไปทาง ใสแหลม แน่นๆอุ่นๆ มีเบสปานกลาง แต่ลักษณะซาวด์ ของSeagull จะออกไปทางแข็งๆ ไม่นุ่มนวล เหมือน Taylorนัก

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 09:32:02 »
เคยมี seagull maritime sws ชอบมากครับ.........ผมว่าเป็นกีต้าร์ที่คุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไปมากๆครับ...........

Beerwan

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 13:22:44 »
" หัวกีต้าร์  ใครมองว่ามันเล็กเหมือนอะไร แต่ ผมมองมันเหมือนหัวเครื่องบิน f 16 " ไอ๊ยะ อันนี้แหละโดนใจผมสุดๆเลยครับขอบพระคุณมากคราบบบบ ^ ^
Beer..

tao

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 14:28:02 »
seagull maritime sws  อีกหนึ่งเสียงครับหัวก็ไม่น่าเกลียดและคอก็ไม่ใหญ่อย่างที่คิด

Beerwan

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 00:05:16 »
มีแต่น้าๆให้ข้อมูลseagull เป็นส่วนใหญ่ ผมขอข้อมูล taylor 214 บ้างละกันครับ...
Beer..

kriengkri

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 09:31:45 »
มีแต่น้าๆให้ข้อมูลseagull เป็นส่วนใหญ่ ผมขอข้อมูล taylor 214 บ้างละกันครับ...

ผมใช้ 214e อยู๋ครับ
เสียงดี หวาน อย่างที่น้าๆ รู้กันแหระครับ
แต่อาจไม่เหมาะกับน้าๆที่ชอบสตรัมซักเท่าไหร่ แต่ถ้าถามว่าเล่นได้ไหม ตอบว่า สตรัมได้ ไม่น่าเกลียดครับ
ลองมาหลายตัว เสียงไม่ต่างกันเลย มาตรฐานการผลิตดีจริงๆ
ตัวงานออกมาก็เนี๊ยบเลยครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 14:29:38 »
เอาตัวที่เป็น all solid
:)

ASDFasdfASDF

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 14:51:28 »
ผมชอบแบบคุยกันก่อนแบบเนี่ยครับแล้วค่อยไปลองมันสนุกได้ความรู้ดี

southpaw

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 21:58:46 »
Seagull SWS series รีวิวฝรั่งยกให้เป็น best value คือคล้ายกับว่าคุ้มค่ามากระหว่างเงินที่จ่ายไปกับคุณภาพของที่ได้มา  ใช้เล่นแนว bluegrass กับ flat picking ได้ดีเยี่ยม เขาว่ากันว่าประเทศแคนาดาส่งเสริมการทำกีตาร์ ไม้ดีๆหาได้ง่าย เลยราคาถุกกว่าที่ควรจะตั้งขาย ถ้าอยากได้ตัวท็อป เพิ่มเงินอีกหมื่นเศษเล่น artist serie ได้เกรดไม้พิเศษและภาคไฟฟ้าแบบพิเศษ (เพียโซบวกไมค์) เวลาเราเล่นกีตาร์เราก็ไม่ได้มองหัวมันอยู่แล้ว แต่เรื่องขนาดของคอที่ใหญ่กว่าปกตินิดหน่อย อาจไม่เข้่ามือบางท่าน ส่วน เทเลอร์ตัวนี้ย่านเสียงกลางเสียงแหลมสดใส แต่รีวิวฝรั่ง(อีกเหมือนกัน) บอกว่าความเป็นเทเลอร์เต็มตัวเริ่มต้นที่ซีรี่ส์สามเป็นต้นไป อ่านมาก็มาเล่าให้ฟังต่ออีกทีครับ

Beerwan

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 01:19:28 »
อุ๊บ๊ะ ไอ๊ยะ ขอกราบ ยอด อก งามๆให้กับคุณ southpaw 
นี่สิที่ผมต้องการ...  ขอบพระคุณมากครับ ^^
Beer..

Beerwan

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 01:22:29 »
สุดท้ายนี้ขอข้อมูล และมุมมองของท่าน เกี่ยวกับ seagull maritime sws rosewood  หน่อยครับ 

ขอบคุณครับ
                                                                                                     beerwan
Beer..