Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอ สอบถาม เรื่องเกี่ยวกับเรื่อง ยี่ห้อสายกีต้า  (อ่าน 4690 ครั้ง)

alice19th

• member
สวัสดีครับๆพี่น้าๆ ทุกท่าน

วันนี้ ผมมีเรื่องสงสัยใน ยี่ห้อของแต่ละสาย เนื่องจากว่า ตอนนี้ ผมอยากเปลี่ยนสายกีต้าโปร่ง มากๆเลย ( ของเดิม เป็น Elixer )

ตอนนี้ผมมี ในใจคือ DAD EXP แต่ มีอีก 2ยี่ห้อ ที่ผม ไม่ค่อยได้ยินพี่ๆน้าๆ กล่าวถึงเท่าไหร่ คือ สายยี่ห้อ

Ernie Ball และ ดีน มาร์คเล่ ( เขียนผิด ขออภัย )

เนี่ยล่ะครับ 2 ยี่ห้อนี้ ผมอยากทราบข้อแตกต่าง และความน่าใช้ หน่อยครับ

ขอขอบคุณครับ
Veelah V5 OM

kitti_r

• member
น้อง ระบุรุ่นมาด้วยครับ ถ้าเคยใช้จะตอบให้ทราบ

alice19th

• member
น้อง ระบุรุ่นมาด้วยครับ ถ้าเคยใช้จะตอบให้ทราบ

--------------------------------------------------------------------------------------------

ครับ ขออภัยครับที่ไม่ได้ ระบุ ด้วย เพราะว่า ผม ไม่ทราบข้อมูล ของ2ยี่ห้อนี้เลย ว่า มีรุ่นไหนบ้าง

แต่ ขนาดของสายที่จะใช้ คง เบอร์11-12 นี่ล่ะครับ จะเคลือบสาย ไม่เคลือบสาย ก็ได้

ปล. แต่ถ้าได้สายเคลือบ ก้ จะดีหน่อย อิอิ ทนดี

HYBRID

• member
  • ร้องเพลงเพี้ยน แต่ใจรัก...
ไม่เคยใช้นะครับ อินิบอล แต่ได้ยินเพื่อนพูดกันมาว่า เสียงจะหนักไปทาง เบส ไม่รู้จะครับผมฟังมา

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
ต้องซื้อมาใช้เลยครับ จะได้รู้ว่าเสียงเป็นยังไง ชอบหรือไม่ชอบ..............

nhoy

• member
สวัสดีครับๆพี่น้าๆ ทุกท่าน

วันนี้ ผมมีเรื่องสงสัยใน ยี่ห้อของแต่ละสาย เนื่องจากว่า ตอนนี้ ผมอยากเปลี่ยนสายกีต้าโปร่ง มากๆเลย ( ของเดิม เป็น Elixer )

ตอนนี้ผมมี ในใจคือ DAD EXP แต่ มีอีก 2ยี่ห้อ ที่ผม ไม่ค่อยได้ยินพี่ๆน้าๆ กล่าวถึงเท่าไหร่ คือ สายยี่ห้อ

Ernie Ball และ ดีน มาร์คเล่ ( เขียนผิด ขออภัย )

เนี่ยล่ะครับ 2 ยี่ห้อนี้ ผมอยากทราบข้อแตกต่าง และความน่าใช้ หน่อยครับ

ขอขอบคุณครับ
เรียนว่า ถ้ามี  EXP อยู่ในใจแล้วก็เอาเลยครับ
ถ้าชอบเบอร์ 11 ก็เอา EXP26
ถ้าชอบเบอร์ 12 ก็เอา EXP16 ครับ
ส่วนอีกสองยี่ห้อนั้นคงต้องซื้อมาทดลองเองมังครับ จึงจะรู้ว่าเป็นอย่างไรและเราชอบหรือไม่ครับ

alice19th

• member
สวัุสดีครับ น้า Nhoy

เมื่อวาน ผมได้ลองเอาไปเปลี่ยนสายละครับ เป็นของ DAD รุ่น EJ 26 ( เป็นสายไม่เคลือบนะครับ เบอร์ 11 เพราะ ทางร้าน EXP ดันหมดทุกรุ่นเลย )

แต่พอหลังจากเปลี่ยนแล้ว ( สายเดิม เป็น เบอร์ 12 ) ปรากฏว่า ผมว่า ทัชชิ่ง มันสูงขึ้นนะครับ ทั้งๆที่ได้ไปทำการ Set up มาแล้ว

เลยมานั่งคิดว่าเกิดจากการที่เราเปลี่ยนเบอร์แล้วได้ ปรับคอ ของตัวกีต้า รึเปล่า ซึ่งผมเอง ก้ไม่กล้าที่จะปรับ ( แต่ถ้า เป็นเรื่องของการปรับคอ จริงๆ คงเอาไปให้ช่างมด แก้ไขให้ล่ะครับ )

ซึ่ง ถ้าจะนำเข้าไป ผมคงเปลี่ยนเป็น EXP เลยดีกว่า เพราะ รุ่นEJ อายุการใช้งานมันสั้นมากๆ ครับ

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
เปลี่ยนสายจากเบอร์ 12 เป็นเบอร์ 11 นี่ Action มันไม่น่าจะสูงขึ้นน๊ะครับ........

nhoy

• member
Re: ขอ สอบถาม เรื่องเกี่ยวกับเรื่อง ยี่ห้อ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 20:48:32 »

เมื่อวาน ผมได้ลองเอาไปเปลี่ยนสายละครับ เป็นของ DAD รุ่น EJ 26 ( เป็นสายไม่เคลือบนะครับ เบอร์ 11 เพราะ ทางร้าน EXP ดันหมดทุกรุ่นเลย )

แต่พอหลังจากเปลี่ยนแล้ว ( สายเดิม เป็น เบอร์ 12 ) ปรากฏว่า ผมว่า ทัชชิ่ง มันสูงขึ้นนะครับ ทั้งๆที่ได้ไปทำการ Set up มาแล้ว

เลยมานั่งคิดว่าเกิดจากการที่เราเปลี่ยนเบอร์แล้วได้ ปรับคอ ของตัวกีต้า รึเปล่า ซึ่งผมเอง ก้ไม่กล้าที่จะปรับ ( แต่ถ้า เป็นเรื่องของการปรับคอ จริงๆ คงเอาไปให้ช่างมด แก้ไขให้ล่ะครับ )

ซึ่ง ถ้าจะนำเข้าไป ผมคงเปลี่ยนเป็น EXP เลยดีกว่า เพราะ รุ่นEJ อายุการใช้งานมันสั้นมากๆ ครับ

สวัสดีครับน้า alice19th
เรียนว่า ทัชชิ่งที่เซทไว้สำหรับสายเบอร์ 12 แล้วเราเปลี่ยนมาเป็นเบอร์ 11 ไม่น่าจะทำให้ทัชชิ่งสูงขึ้นนะครับ อาจจะเป็นได้ว่าพอสายเล็กลงและเป็นสายใหม่ด้วยทำให้ความรู้สึกของเราคิดว่ามันสูงขึ้นก็อาจเป็นได้ครับ
การเปลี่ยนสายเบอร์เล็กลง ถ้ามีปัญหาน่าจะเป็นอาการ Buzz มากกว่าครับ
โดยทฤษฎีแล้ว เราปรับทัชชิ่งไว้โดยใช้สายเบอร์อะไร เราก็ควรจะใช้สายเบอร์นั้นครับ หรือถ้าเราเปลี่ยนเป็นเบอร์เล็กลงแล้วไม่ Buzz ก็ไม่เป็นปัญหาครับ
ผมอยากเรียนอีกว่า ก่อนปรับทัชชิ่งเราควรจะตัดสินใจก่อนว่าเราชอบและจะใช้สายเบอร์ใด แล้วจึงขอให้ช่างได้ปรับให้ครับ

ปล.สายเคลือบ EXP ถ้าหายาก ก็ติดต่อสั่งกับ "น้าตะวัน" จะสะดวกดีครับ ผมเองก็ใช้บริการของแกอยู่ครับ

alice19th

• member
เปลี่ยนสายจากเบอร์ 12 เป็นเบอร์ 11 นี่ Action มันไม่น่าจะสูงขึ้นน๊ะครับ........

-------------------------------------------------------------------------

เอ่...เหรอครับ แต่ผมรู้สึกได้เลยนะครับ โดยเฉพาะเวลาเช็ดสายหลังจากเล่น เสร็จ ผมมักชอบ สอดกระดาษทิชชู่ไปใต้สายตรงช่อง เฟรต1 และ เฟรต2 จะสอดยากมาก

แต่พอ เปลี่ยนสายเป็น เบอร์11  มันสอดง่ายมาก จนถึงขึ้น หลวมเลยครับ

alice19th

• member

สวัสดีครับน้า alice19th
เรียนว่า ทัชชิ่งที่เซทไว้สำหรับสายเบอร์ 12 แล้วเราเปลี่ยนมาเป็นเบอร์ 11 ไม่น่าจะทำให้ทัชชิ่งสูงขึ้นนะครับ อาจจะเป็นได้ว่าพอสายเล็กลงและเป็นสายใหม่ด้วยทำให้ความรู้สึกของเราคิดว่ามันสูงขึ้นก็อาจเป็นได้ครับ
การเปลี่ยนสายเบอร์เล็กลง ถ้ามีปัญหาน่าจะเป็นอาการ Buzz มากกว่าครับ
โดยทฤษฎีแล้ว เราปรับทัชชิ่งไว้โดยใช้สายเบอร์อะไร เราก็ควรจะใช้สายเบอร์นั้นครับ หรือถ้าเราเปลี่ยนเป็นเบอร์เล็กลงแล้วไม่ Buzz ก็ไม่เป็นปัญหาครับ
ผมอยากเรียนอีกว่า ก่อนปรับทัชชิ่งเราควรจะตัดสินใจก่อนว่าเราชอบและจะใช้สายเบอร์ใด แล้วจึงขอให้ช่างได้ปรับให้ครับ

ครับ อาการ บัส ไม่มีนะครับ แต่ตามที่ผมกล่าวไปตอนต้น ว่า ผมสามารถสอดกระดาษเข้าไปเช็ดใต้สายได้อย่างง่ายมากขึ้น เมื่อเทียบกับสายเบอร์12  . . . หรือ เป็นเพราะ ว่า เมื่อสายเบอร์เล็กลง เลยสอดผ้า ไปใต้สายง่ายมากขึ้นครับ?

nhoy

• member
เรียนว่าอาจเป็นได้ครับ  ทัชชิ่งยังคงเล่นได้สบายๆ อยู่หรือเปล่าครับ ถ้ายังเป็นปกติอยู่ก็ไม่ต้องกังวลครับ

alice19th

• member
เรียนว่าอาจเป็นได้ครับ  ทัชชิ่งยังคงเล่นได้สบายๆ อยู่หรือเปล่าครับ ถ้ายังเป็นปกติอยู่ก็ไม่ต้องกังวลครับ

------------------------------------------------------------------------------------------------

วันนี้ยังไม่ได้ลองเล่นนะครับ น้า แต่เมื่อวานหลังเปลี่ยนมาเล่น ก็แอบรู้สึกนิดๆนะครับ ว่าทำไมดูเล่นยากขึ้น ทั้งๆที่ใช้สายเบอร์11 น่าจะเล่นง่ายกว่า12

ในใจก็แอบคิดอีกว่า รึ ช่างที่เราเอาไปเปลี่ยนเค้าแอบ ขันคอกีต้าเรา เลยดูแล้วสูงขึ้น เพราะจะได้ไม่บัส ( เค้าเอาไปเปลี่ยนให้หลังร้าน ในห้องช่างนะครับ แต่ ตอนเค้าออกมา เค้าบอกว่า ไม่ได้ปรับอะไรเลย )

nhoy

• member
จริงๆ แล้วผมก็อยากจะช่วยดูให้นะครับ เพราะคงต้องลองดูว่ามันสูงขึ้นจริงไหมอย่างไร การปรับก็ไม่ยากอะไรครับ
ถ้าน้า alice19th รู้สึกว่าสูงไป เอาไปให้ช่างมด ดูให้ก็ได้ครับ

alice19th

• member
จริงๆ แล้วผมก็อยากจะช่วยดูให้นะครับ เพราะคงต้องลองดูว่ามันสูงขึ้นจริงไหมอย่างไร การปรับก็ไม่ยากอะไรครับ
ถ้าน้า alice19th รู้สึกว่าสูงไป เอาไปให้ช่างมด ดูให้ก็ได้ครับ

ขอบคุณน้า Nhoy มากเลยนะครับ สำหรับคำแนะนำ น้า Nhoy พักอยู่แถวไหนอ่ะครับ เผื่อว่าใกล้กัน ผมจะได้แวะเอากีต้าไปให้ช่วยดูครับ

nhoy

• member

ขอบคุณน้า Nhoy มากเลยนะครับ สำหรับคำแนะนำ น้า Nhoy พักอยู่แถวไหนอ่ะครับ เผื่อว่าใกล้กัน ผมจะได้แวะเอากีต้าไปให้ช่วยดูครับ
ผมพักอยู่แถวสาทรครับ  เว้นวันอาทิตย์และวันจันทร์ผมอยู่แถวเจริญนคร 59 ครับ

alice19th

• member
วันเสาร์ มิวทำงาน อยู่ ย่านๆ รถไฟฟ้าช่องนนทรี ไม่ทราบว่า น้าNhoy สะดวกรึเปล่าครับ เดี่ยวผมไปหา แถวย่านสาทร

nhoy

• member
วันเสาร์นี้ผมติดงานนิดหน่อยครับ แต่ถ้าสะดวกอย่างไรติดต่อผมได้ครับ 026371873

alice19th

• member
วันเสาร์นี้ผมติดงานนิดหน่อยครับ แต่ถ้าสะดวกอย่างไรติดต่อผมได้ครับ 026371873

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวผมจะติดต่อนะครับ

tawanv

• member
  • AcousticShops.com - acoustic pu., strings & etc.
    • AcousticShops.com
น้า nhoy ใจดีมากๆครับ
:) 081-791-2223 :)