Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องสัญลักษณ์นี้หนอ่ยนะครับเล่นไม่ถูกเลย  (อ่าน 4373 ครั้ง)

kaizer123

• member
1.
Thanks: ฝากรูปมันจะเป็นx3ตัวติดกันเลยอ่ะครับ ตบ3ครั้งเลยหรอครับ
2.
fight -Kotaro Oshio (cover )

ขอบคุณครับ

Otto

• member
เพลงนี้เล่นสนุกครับมันมือมาก วีธีการที่ถามใช้วิธีประมานนี้ครับ

x คือการ mute (ประมาณดีดให้เสียงเกิดบอด ดัง แป๊คๆ อ่ะครับ) สำหรับเพลงนี้ x x x
x แรก สำหรับมือขวาให้ใช้ นิ้วกลางกับนิ้วนางดีดลงช่วงสาย 3,4 (พยายามใช้น้ำหนักนิดนึงนะครับ กระแทกนิดๆ เค้าเรียก Nail Attack มั้ง)
x สอง ใช้นิ้วชี้เกี่ยวขึ้น ช่วงสาย 3,4 ให้เกิดเสียงบอดครับ
x สาม ใช้นิ้วกลางและนิ้วนางดีดเหมือน x แรก ครับ

ส่วนอีกข้อนึงใช้ที่ใช้สัญลักษณ์ตัว T ให้ใช้กล้ามเนื้อบริเวณข้อมือขวาเคาะที่กีตาร์ (บริเวณเหนือ Sound Hole ค่อนไปทาง Bridge)
ให้เกิดเสียง percussion พร้อมกับใช้นิ้วกลางกับนิ้วนาง ดีดลงไปที่สาย 6 (แบบกระแทกสายนิดๆ)

อันนี้เป็นวิธีที่ผมใช้นะครับอาจมีวิธีอื่นๆ ตามความถนัดของแต่ละคนครับ
ส่วนคลิปวีดีโอที่แนบมาผมว่าใช้อันนี้ฝึกจะดีกว่าครับ ดูแนวทางการเล่นก็พอเพราะเค้าใช้ Baritone Guitar คีย์จะไม่เหมือนกัน
หรืออาจใช้วิธี Drop เสียงให้เป็น Baritone เอาครับลอง Google ดูนะครับ แต่เล่น Standard Tuning ก็โอเคแล้ว

fight-Kotaro Oshio

ปล. ดูจากกระทู้ผ่านๆมา ขยันฝึกมากเลยครับชื่นชมครับต่อไปต้องเก่งมากอย่างแน่นอน เป็นกำลังใจให้ครับ
เพลงนี้มีท่อนยากๆ กว่านี้อีกครับไว้ฝึกถึงแล้วจะมาช่วย แชร์ความเห็นอีกนะครับ

tang_guitar

• member
T=Tump นิ้วโป้ง

aneng

• member
เอ๊  คลิปข้างบนนั่นเพลงมันยากหรือเจ๊แกขี้อายน่ะ ก้มซะหัวแทบจะหลุดจากบ่า ??? ???

kaizer123

• member
ที่บอกเคาะตรงซาวโฮล นั่นคือให้โดนสาย6ด้วยใช่มั้ยครับ

Otto

• member
ที่บอกเคาะตรงซาวโฮล นั่นคือให้โดนสาย6ด้วยใช่มั้ยครับ

ใช้อุ้งมือเคาะบนไม้หน้า ช่วงเหนือ soundhole ค่อนไปทาง bridge แล้วพร้อมกันนั้นให้ใช้นิ้วกลางและนาง
ดีดสายหก (ประมาณว่ากำมือและแบมือออก ทำแบบเร็วๆมันจะเป็นเสียงของสายหก มาพร้อมกับเสียงเคาะกีตาร์ครับ)  :) งงมั๊ย

kaizer123

• member
นิดนึงครับ 55555 กำลังทำความเข้าใจอย่างลึกซึ้ง อบคุณมากครับ

Byrt21

• member
  • ข้าพเจ้าผจญทุกสิ่งได้ โดยพระองค์ผู้ทรงเสริมกำลังข้าพเจ้า
    • ร่มพระคุณบริการ
มาหาความรู้ครับ
facebook.com/byrt21

kaizer123

• member

ใช้อุ้งมือเคาะบนไม้หน้า ช่วงเหนือ soundhole ค่อนไปทาง bridge แล้วพร้อมกันนั้นให้ใช้นิ้วกลางและนาง
ดีดสายหก (ประมาณว่ากำมือและแบมือออก ทำแบบเร็วๆมันจะเป็นเสียงของสายหก มาพร้อมกับเสียงเคาะกีตาร์ครับ)  :) งงมั๊ย
เริ่มเข้าใจละครับๆ แล้วตัวxที่มีทั้ง2ตัว3ตัวก็เล่นโดยใช้นิ้วนาง-กลางมือซ้ายมือขวาดีดเสียงmute(เล่นเร็วๆดีดขึ้นลง)โดยเอามือซ้ายอุดใช่ป่ะครับ

Otto

• member
แม่นแล้วครับ แต่เวลาดีดขึ้นให้ใช้นิ้วชี้ครับ มันจะคล่องกว่า  :)

katika

• member
  • Feel good~
ดูท่าทางจะเล่นยากโคตรๆ

kaizer123

• member
ขอถามเพิ่มเติมนิดนึงนะครับการให้เกิดเสียงxนี่ใช้มือซ้ายหรือมือขวาครับ แล้วมือขวานี่เค้าใช้นิ้วอะไรดีดสายหรอครับมันเร็ยเกินมองไม่ทันเลย

Otto

• member
ขอถามเพิ่มเติมนิดนึงนะครับการให้เกิดเสียงxนี่ใช้มือซ้ายหรือมือขวาครับ แล้วมือขวานี่เค้าใช้นิ้วอะไรดีดสายหรอครับมันเร็ยเกินมองไม่ทันเลย

ใช้มือซ้ายอุดสาย มือขวาตามที่เคยบอกครับ

x แรก นิ้วกลางกับนิ้วนางดีดลงช่วงสาย 3,4
x สอง ใช้นิ้วชี้เกี่ยวขึ้น ช่วงสาย 3,4
x สาม ใช้นิ้วกลางและนิ้วนางดีดลเหมือน x แรก หรือใช้นิ้วโป้งดีดลงที่สาย 5 ก็ได้ครับ

ทั้งสาม x ให้เกิดเสียงบอดหมดครับ ทำเร็วๆ เริ่มจากฝึกช้าๆให้มือเราคล่อง ใช้เวลาหน่อยเดี๋ยวก็ได้ครับ

kaizer123

• member
ขอบคุณครับ มือขวาที่ผมหมายถึงตัวที่เป็นโน๊ตhammer onมือขวาใช้นิ้วไรดีดครับผมเคยเล่นเพลงneonของjohn mayerตอนแรกก้ใช้ซะทุกนิ้วแต่พอมาดูดีๆเค้าเล่นแค่นิ้วโป้งกับชี้เอง

Otto

• member
Hammer on แรกจะเป็นนิ้วชี้เกี่ยวขึ้นครับ ส่วนต่อไปจะเป็นนิ้วโป้ง ลองเล่นดูครับ ให้มันเป็นตามธรรมชาติของมือเรา

kaizer123

• member
Hammer on แรกจะเป็นนิ้วชี้เกี่ยวขึ้นครับ ส่วนต่อไปจะเป็นนิ้วโป้ง ลองเล่นดูครับ ให้มันเป็นตามธรรมชาติของมือเรา
โอเคครับ ขอบคุณมากนะครับ