Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเครื่องตั้งสายครับ  (อ่าน 1088 ครั้ง)

อั้ม ไซดะ

• member
  • ผมเล่นกีต้าร์ตาม อารมณ์และความรู้สึก ครับ
    • https://www.facebook.com/aumloveguitar?ref=hl
ถามเรื่องเครื่องตั้งสายครับ
« เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 22:38:40 »
อยากถามว่า น้าๆใช้เครื่องตั้งสายกันบ้างรึป่าวครับ

แล้ว เครื่องตั้ง Vs กับคนเก่งๆตั้งง อันไหน มาตรฐานที่สุดครับ

HYBRID

• member
  • ร้องเพลงเพี้ยน แต่ใจรัก...
Re: ถามเรื่องเครื่องตั้งสายครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 15:48:24 »
ผมว่าเครื่องนะ แต่ต้องเป็นเครื่องที่ได้มาตรฐานด้วยย

wisree

• member
Re: ถามเรื่องเครื่องตั้งสายครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 16:36:41 »
ผมใช้ครับ ใช้ korg AW2 เร็ว  (sensitive) และตรงกว่า Aroma  AT-320B อย่างชัดเจนครับ( IMHO)

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 16:41:58 »
ผมเองเวลาตั้งสาย มักจะตั้งกับเปียโนเป็นหลักครับ
สำหรับเครื่องตั้งสายผมก็ใช้อยู่บ้าง ได้มา 3 เครื่อง แต่ก็ไม่ค่อยชอบนักครับ
ผมเองถ้าต้องใช้เครื่อง จะไม่ค่อยชอบตั้งทั้งหมดหกสาย
แต่ผมจะตั้งเพียงสาย E (สาย 1)  นอกนั้นจะตั้งด้วยตัวเองทั้งหมด มันเป็นความเคยชินและความถนัดตั้งแต่เริ่มเล่นกีต้าร์มาแล้วครับ
แต่จากคำถามที่ถามว่า อันไหนมาตรฐานที่สุด ก็คงเป็นเครื่องมังครับ

อั้ม ไซดะ

• member
  • ผมเล่นกีต้าร์ตาม อารมณ์และความรู้สึก ครับ
    • https://www.facebook.com/aumloveguitar?ref=hl
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 23:22:56 »
Thank ครับ

ส่งสัยต้องลองแล้ว korg AW2

thepgesorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 02:53:31 »
สองอย่างก้อดีครับ ยังไงเครื่องตั้งที่ดี ย่อมมีคุณภาพ และตรงมาตรฐาน แต่ถ้าได้ประสาทหูคนเก่งๆบวกไปด้วย จะดีมากครับ กล่าวคือเครื่องตั้งที่ใช้ระบบที่ต้องใช้พลังงาน ถ้าพลังงานอ่อนลง แล้วไม่มีโชว์ Low battry เราจะรู้ได้เช่นไร เพราะจะทำให้เครื่องจะ sensitive ได้ไม่ค่อยดี แต่หากแยกและมีความคุ้นกับเสียง ก้อมีข้อสังเกตุได้ในตัวเองครับ   เพราะอย่างไรเสียมนุษย์ ก้อคือผู้สร้างครับ