Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องวิธีการใช้ Thumb Pick ครับ  (อ่าน 7401 ครั้ง)

OLARN

• member
    • OLARN2000
สอบถามเรื่องวิธีการใช้ Thumb Pick ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 03:53:58 »
ตอนนี้พยายามฝึกใช้ Thumb Pick อยู่ครับ รู้สึกว่าเอามาใช้แล้วช่วยให้เสียงของกีตาร์ชัดขึ้นมาจากเดิมที่ไม่ได้ใช้มากเลยครับ จนมีความรู้สึกว่าบางทีเสียงที่ดีดจาก thumb pick มันจะดังกว่าที่ดีดจากนิ้วอื่นๆ อีก ก็เลยอยากสอบถามน้าที่ใช้ thumb pick น่ะครับ 2 เรื่อง คือ

1. การควบคุมน้ำหนักในการเล่น เนื่องจากใช้ thumb pick เสียงดังกว่า น้าใช้วิธีคุมบาลานซ์จากการใช้นิ้วโป้ง ดีดให้เบาลง หรือให้นิ้วอื่นนอกเหนือจากนิ้วโป้ง ดีดให้แรงขึ้นครับ

2. ผมมีปัญหาว่า เวลาเล่นไปได้ไม่นานจะมีอาการปวดนิ้วโป้ง จากการที่ถูก pick หนีบ จนบางทีรู้สึกเหมือนกับว่ามันรัดเสียจนนิ้วเป็นสีม่วงเลย ไม่รู้ว่าน้าๆ ปรับตัวหนีบใส่ให้คับ หรือหลวมขนาดไหนครับ

รบกวนสอบถาม 2 ข้อครับ มือใหม่หัดขับครับผม  :)

sira

• member
Re: สอบถามเรื่องวิธีการใช้ Thumb Pick ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 06:03:14 »
ระดับน้า ใครจะกล้าสอน

แซวเล่นนะครับ   ;D
!!! Just Play It !!!

TOM1869

• member
Re: สอบถามเรื่องวิธีการใช้ Thumb Pick ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 09:49:47 »
ไม่น่าเชื่อว่า น้า OLARN จะใช้ tumb pick ไม่ได้   ผมจะซื้อมา หลายๆ size ครับ  คจว.หาซื้อยาก  เวลาไปลองกีต้าร์ที่ นครหลวง ก็จะซื้อสัก 1-2 ตัว เพราะไปลองกีต้าร์ตัวแพงๆ ของเขาไว้แยอะแล้วไม่เคยซื้อกีต้าร์ เขาเลย ครับ
Line id: 081-8718003

poyfai

• member
    • Fingerstyle Sfx (Theppasit Panichsamai)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 11:50:41 »
ผมก็เคยซื้อมาหัดครับเล่น เหมือนกันครับ แต่ มีปัญหาเหมือนน้า OLARN เลยครับในข้อที่ 2  ผมไม่แน่ใจว่ามันมีขนาดที่ใหญกว่าไซส์ L รึเปล่ามันรัดจนปวด ตอนหลังก็เลยกลับมาใช้เล็บดีด เหมือนเดิมครับ
FB: Fingerstyle Sfx
www.youtube.com/user/poyfai

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 14:25:20 »
thumb pick มีหลายแบบครับ
ถ้านิ้วใหญ่หาเบอร์Lครับ
ถ้าน้วเล็กก็เบอร์m  ความหนาและความยาวของปลายปิ๊กมีผลต่อการเล่น
ผมชอบแบบของfender ครับ  ปลายจะเรียวและสั้นให้เสียงที่ไม่ดังเกินเพราะปิ๊คค่อนข้างบางนิดนึง
แต่มันจะสึกเร็วและหักบ่อย   แต่ให้เสียงที่ถูกใจที่สุด  ตอนนี้หาซื้อยากครับเพราะตัวแทนไม่นำเข้ามาขาย

ส่วนของdunlop ปลายจะยาว  เวลาดีดเสียงจะดังแบบแข็งๆเพราะปิ๊คมันหนา
แล้วมันกะระยะในการดีดยากเพราะปลายยาว ต้องแต่งปลายนิดนึง
ลองหาดูหลายๆแบบครับ  น่าจะเจอแบบที่ชอบ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 15:36:31 »
ตอนนี้พยายามฝึกใช้ Thumb Pick อยู่ครับ รู้สึกว่าเอามาใช้แล้วช่วยให้เสียงของกีตาร์ชัดขึ้นมาจากเดิมที่ไม่ได้ใช้มากเลยครับ จนมีความรู้สึกว่าบางทีเสียงที่ดีดจาก thumb pick มันจะดังกว่าที่ดีดจากนิ้วอื่นๆ อีก ก็เลยอยากสอบถามน้าที่ใช้ thumb pick น่ะครับ 2 เรื่อง คือ

1. การควบคุมน้ำหนักในการเล่น เนื่องจากใช้ thumb pick เสียงดังกว่า น้าใช้วิธีคุมบาลานซ์จากการใช้นิ้วโป้ง ดีดให้เบาลง หรือให้นิ้วอื่นนอกเหนือจากนิ้วโป้ง ดีดให้แรงขึ้นครับ

2. ผมมีปัญหาว่า เวลาเล่นไปได้ไม่นานจะมีอาการปวดนิ้วโป้ง จากการที่ถูก pick หนีบ จนบางทีรู้สึกเหมือนกับว่ามันรัดเสียจนนิ้วเป็นสีม่วงเลย ไม่รู้ว่าน้าๆ ปรับตัวหนีบใส่ให้คับ หรือหลวมขนาดไหนครับ

รบกวนสอบถาม 2 ข้อครับ มือใหม่หัดขับครับผม  :)
เรียนน้า OLARN ดังนี้ครับ.-
1. เมื่อก่อนเวลาที่เล่นด้วยนิ้วซึ่งไว้เล็บพอประมาณ นิ้วหัวแม่มือเรามักจะต้องเน้นสักหน่อยเพื่อให้ได้เสียงออกมา ดังนั้นเมื่อเรามาเล่น Thumb Pick เราอาจจะทำตามความรู้สึกเดิมอยู่เสียงจึงออกมาค่อนข้างชัดและแข็งกว่านั่นเองครับ  เรียนว่าจากฝีมือของน้า OLARN นั้นเมื่อเล่นไปบ่อยๆ นิ้วก็จะปรับน้ำหนักการเล่นให้สมดุลย์ไปเองครับ
2. ผมเองก็เป็นจนชินไปแล้วครับ  ลักษณะตามที่น้า OLARN บอกมานี้ ก็ต้องหาขนาด L มาใช้ครับ  น้า OLARN ลองใช้ Thumb Pick "Zookies L-10" ดูซิครับ อาจจะชอบก็ได้

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 15:42:10 »

ผมก็มีปัญหาเดียวกับ น้า OLARN  ก็แก้ไขปัญหา โดยเอา Thumb pick  ไปลนไฟ จากตะเกียงแอลกอฮอ (เหมือนของช่างอัดกรอปพระ)

ให้พออ่อนตัว แล้วลองค่อย ๆ สวมนิ้วหัวแม่มือ เพื่อดัดให้เข้ารูปนิ้ว ให้ได้ขนาดที่เราต้องการ  (ก่อนลองสวม เอามือแช่น้ำเย็นก่อน นะครับ)

เมื่อได้ขนาดแล้ว ปล่อยให้เย็น แล้วค่อยเอากระดาษทราย ละเอียด ปรับแต่ง ความสั้น - ยาว ของปลาย Thumb Pick ให้ได้ระยะที่ถนัด ครับ

Finger Picking Style

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 16:18:46 »

ผมก็มีปัญหาเดียวกับ น้า OLARN  ก็แก้ไขปัญหา โดยเอา Thumb pick  ไปลนไฟ จากตะเกียงแอลกอฮอ (เหมือนของช่างอัดกรอปพระ)

ให้พออ่อนตัว แล้วลองค่อย ๆ สวมนิ้วหัวแม่มือ เพื่อดัดให้เข้ารูปนิ้ว ให้ได้ขนาดที่เราต้องการ  (ก่อนลองสวม เอามือแช่น้ำเย็นก่อน นะครับ)

เมื่อได้ขนาดแล้ว ปล่อยให้เย็น แล้วค่อยเอากระดาษทราย ละเอียด ปรับแต่ง ความสั้น - ยาว ของปลาย Thumb Pick ให้ได้ระยะที่ถนัด ครับ

วิธีของน้ากวางก็ใช้ได้ครับ หรือถ้ากลัวไฟก็เอา Thumb Pick ไปแช่น้ำอุ่นที่ร้อนซักหน่อย แล้วก็เอามาใส่นิ้วแล้วดัดได้ครับ

nantfa

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 16:37:03 »
ผมมี 2 อันประดับ บ้านเเต่ไม่เคยใช้  555
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

OLARN

• member
    • OLARN2000
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 17:07:36 »
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ
ตัว Thumb Pick ที่ผมมีมันไม่ได้บอก size ไว้ครับ ก็เข้าใจว่ามันเป็น free size พอใส่แล้วรัดนิ้วมากๆ เลยครับ เดี๋ยวจะลองเอาไปลนไฟดูครับ น่าจะ work :)
ขอบคุณอีกครั้งครับ บ้านนี้อบอุ่นจริงๆ ;D

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 17:45:41 »
ขอตอบบ้างครับ ^^

1. ต้องอาศัยการฝึกครับ ตรงนี้ผมว่าเล่นไปซักพักจนชินกับ thumb pick แล้วการคุมน้ำหนักมันจะทำได้เองเหมือนการเล่นปกติน่ะครับ

2. อันนี้เรื่องยุ่งหน่อยครับ เพราะเป็นเรื่องของขนาดที่เหมาะสม ต้องอาศัยซื้อหลาย ๆตัวครับ ซื้อหลาย ๆ ขนาด หลาย ๆ ยี่ห้อ มาลองใช้ครับ ผมเองทุกวันนี้ ถ้าเจอเจอยี่ห้อหรือรุ่นใหม่ ๆ ที่ยังไม่เคยมีผมก็จะซื้อมาเก็บครับ เพื่อลองใช้ดูว่าตัวไหนถนัดที่สุดครับ ถ้าเล็กไป เล่นนาน ๆ นิ้วม่วงแน่ครับ แต่ถ้าหลวมไปก็ดีดไม่ได้อีก ต้องลองใช้ไปเรื่อย ๆ จนเจอตัวที่ถูกใจครับ

OLARN

• member
    • OLARN2000
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 23:27:18 »
ขอตอบบ้างครับ ^^

1. ต้องอาศัยการฝึกครับ ตรงนี้ผมว่าเล่นไปซักพักจนชินกับ thumb pick แล้วการคุมน้ำหนักมันจะทำได้เองเหมือนการเล่นปกติน่ะครับ

2. อันนี้เรื่องยุ่งหน่อยครับ เพราะเป็นเรื่องของขนาดที่เหมาะสม ต้องอาศัยซื้อหลาย ๆตัวครับ ซื้อหลาย ๆ ขนาด หลาย ๆ ยี่ห้อ มาลองใช้ครับ ผมเองทุกวันนี้ ถ้าเจอเจอยี่ห้อหรือรุ่นใหม่ ๆ ที่ยังไม่เคยมีผมก็จะซื้อมาเก็บครับ เพื่อลองใช้ดูว่าตัวไหนถนัดที่สุดครับ ถ้าเล็กไป เล่นนาน ๆ นิ้วม่วงแน่ครับ แต่ถ้าหลวมไปก็ดีดไม่ได้อีก ต้องลองใช้ไปเรื่อย ๆ จนเจอตัวที่ถูกใจครับ
น้าช่วยแนะนำร้านที่มี thumb pick ให้เลือกหน่อยครับ หายากมากกกกก

ว่าแต่ผมเอา pick ของผมไปเผาไฟแล้ว มาดัดๆๆ ใส่นิ้วดูสบายมือขึ้นแล้วครับ เส้นผมบังภูเขาจริงๆ ;D ;D

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 00:03:01 »
ลองไปดูที่ร้านเพชรสยามที่เวิ้งครับ
มีแบบที่ใหญ่หน่อยน่าจะsize L  ปลายไม่ยาวมาก
ลองดูครับ