Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยดูคอร์ดเพลง ทุ้มอยู่ในใจ(Acoustic) ให้ผมทีครับ  (อ่าน 32557 ครั้ง)

fogza

• member
    • rugarcheep.blogspot.com
คือผมสองจิตสองใจ ว่าจะเลือก Am หรือ Am7 ดี ลองไปลองมา ก็เลยใส่ทั้งสองเลย
ส่วนคอร์ด F ผมดูมาในเน็ต เค้าใส่ Fmaj7 ผมลองไปลองมา F น่าจะเหมาะกว่า(มั้ง) - -"
คอร์ดผมเอามาจากพี่ patsakornz @ chordtabs เอามาลองแก้ๆ ดูอีกทีนะครับ
**ก็เลยอยากจะรบกวนพี่ๆ บ้านไม้ช่วยดูให้ผมหน่อยนะครับ ว่าควรจะใช้คอร์ดไหนดี ระหว่าง Am กับ Am7 และ F กับ Fmaj7
=========================================
Intro : C / Em7 / Am / F ( 2 times )

C           Em7                                   Am                  F  
นี่คือทำนองแห่งความหลังระหว่างเรา ได้ยินเมื่อไรยิ่งนึกถึงวันเก่า
C                Em7             Am7 F
เนิ่นนานแค่ไหนแต่เพลงนี้ของเรา  ยังทุ้มอยู่ในใจ

intru /C / Em7 / Am / F

C             Em7                  Am           F  
เพลงแห่งความรักที่เธอร้องเป็นอย่างไร วันที่เงียบเหงาเธอจะคิดถึงเพลงของใคร
C         Em7        Am7   F
ตั้งแต่จากกันวันนี้เธอเป็นยังไง ฉันอยากจะรู้
Dm                           Em7       F                     Em7          
* เมื่อ(ก็)นาฬิกามันไม่เคยขี้เกียจ..เดินและวันเวลาทำให้ทุกๆสิ่ง
      Dm                             F                  G
เปลี่ยนไปแต่ความทรงจำดีๆทุกอย่างยังคง...เก็บไว้
        C                Em7                       Am7             F                G
** ยังคงมีแต่เธอ เหมือนเดิมไม่เคยเปลี่ยน ยังมีแต่เธอ เหมือนเดิมไม่เคยเปลี่ยนไป
Dm     Em7         F            G
ยิ่งเวลาอ้างว้างทีไร ในใจก็ยิ่งโหยหา
      C             Em7              Am7               F             G
ยังคงมีบทเพลง ของเราเมื่อวันวาน ได้ยินเมื่อไร หัวใจยังเป็นอย่างนี้
Am          F           Dm         G
ให้เวลามันหมุนไปนานเป็นปี แต่เพลงนี้ยังทุ้มในใจ

intru : C / Em7 / Am / F ( 2 times )

C         Em7                Am               F  
วันที่ความฝันมันไม่เห็นเป็นอย่างใจ กระเจิดกระเจิง ผิดๆเพี้ยนๆกันไปใหญ่
C             Em7       Am7  F
เพียงแต่อย่างน้อยฉันก็ยังชื่นใจ ที่เคยมีเธอ
(*,**)

Dm7        Em7          F          G               C
ต่อให้เราไม่พบไม่เจอเป็นปี แต่เพลงนี้ยังทุ้ม...ในใจ
Outro : C / Em7 / Am / F ( 2 times )
==============================================

ปล.Intro กับ Intru ท่อนแรก ผมแกะตามคลิปในยูทูปได้แล้ว แต่ใช้ Guitar Pro ไม่เป็น  :-[
แล้วพี่ๆ คนไหนว่างๆ อยากจารบกวนแกะท่อนสุดท้ายให้หน่อยนะครับ จนปัญญาจริงๆ  :-[

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :D
สุนทรียภาพทางดนตรี สร้างรอยยิ้มให้โลกใบนี้อยู่เสมอ

touchBCC161

• member
+1 like คับ รอเกบข้อมูลคับ

Newnxt

• member
ลองเล่นดูชอบเสียง Am7กับ F มากกว่าครับ ความเห็นส่วนตัวนะครับ ^^
การที่ยอมรับว่าไม่รู้นั้น ก็คือความที่รู้แล้ว

fogza

• member
ลองเล่นดูชอบเสียง Am7กับ F มากกว่าครับ ความเห็นส่วนตัวนะครับ ^^

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองเล่นดูครับ :)
สุนทรียภาพทางดนตรี สร้างรอยยิ้มให้โลกใบนี้อยู่เสมอ

patsakornz

• member
แก้หน่อยนึงครับ
รุ้สึกว่าผมแก้หลายรอบแต่ก้อยังไม่ตรงสักที 55

ทุ้มอยู่ในใจ

Intro : C / Em7 / Am / F ( 2 times )

C        Em7                         Am7             Fmaj7 
 นี่คือทำนองแห่งความหลังระหว่างเรา ได้ยินเมื่อไรยิ่งนึกถึงวันเก่า
C                Em7            Am7    F
 เนิ่นนานแค่ไหนแต่เพลงนี้ของเรา        ยังทุ้มอยู่ในใจ

intru /C / Em7 / Am / F

C             Em7                  Am           Fmaj7 
เพลงแห่งความรักที่เธอร้องเป็นอย่างไร วันที่เงียบเหงาเธอจะคิดถึงเพลงของใคร
C         Em7        Am7     Fmaj7
ตั้งแต่จากกันวันนี้เธอเป็นยังไง   ฉันอยากจะรู้
Dm                       Em7       Fmaj7                       Em7           
* เมื่อ(ก็)นาฬิกามันไม่เคยขี้เกียจ..เดินและวันเวลาทำให้ทุกๆสิ่ง
       Dm                             Fmaj7           G
เปลี่ยนไปแต่ความทรงจำดีๆทุกอย่างยังคง...เก็บไว้
        C                Em7                       Am7             Fmaj7             G
** ยังคงมีแต่เธอ เหมือนเดิมไม่เคยเปลี่ยน ยังมีแต่เธอ เหมือนเดิมไม่เคยเปลี่ยนไป
Am7     Fmaj7         Dm            G
 ยิ่งเวลาอ้างว้างทีไร ในใจก็ยิ่งโหยหา
      C             Em7              Am7               Fmaj7        G
ยังคงมีบทเพลง ของเราเมื่อวันวาน ได้ยินเมื่อไร หัวใจยังเป็นอย่างนี้
Am          F              Dm         G            (C)
ให้เวลามันหมุนไปนานเป็นปี แต่เพลงนี้ยังทุ้มในใจ

intru : C / Em7 / Am / F ( 2 times )

C        Em7                         Am7             Fmaj7
วันที่ความฝันมันไม่เห็นเป็นอย่างใจ กระเจิดกระเจิง ผิดๆเพี้ยนๆกันไปใหญ่
C             Em7       Am7    F
เพียงแต่อย่างน้อยฉันก็ยังชื่นใจ   ที่เคยมีเธอ
(*,**)

Dm7        Em7           Fmaj7         G               C
  ต่อให้เราไม่พบไม่เจอเป็นปี     แต่เพลงนี้ยังทุ้ม...ในใจ

Outro : C / Em7 / Am / F ( 2 times )

*สำหรับ Fmaj7 นั้น จะเล่นเป็น F ก้อได้คั้บ เสียงจะีดีกว่านะ แต่ผมถนัด Fmaj7 เพราะเวลา  Hamer On - Pull of มันจะสะดวกกว่าคับ
**ส่วนแทป ใครแกะได้ก้อลงๆมา แบ่งปันกันนะคั้บ ช่วยกันเล่นช่วยกันแก้ จะได้โชว์สาวได้สักที  555

patsakornz

• member
แทปผมได้แบบนี้อ่ะ

intro

C Em7 Am7 Fmaj7
1:---3/5--3----3-------------------0---------------0----0--------------0-------------
2:------------5-----1----1---1--3------3----3---3---3----3---1----1------1-----1-0-
3:-0-------------------0---0---------------0---0------------------2---2--2-----------2
4:--------------------------------------------------------------------------------3-----
5:-------------------3--------------------2----------------------0----------------------
6:--------------------------------------------------------------------------------------

ต่อๆ
1:-------------------0---------------0--1--0---0--------------------------------------
2:---1----1---1---1-------3---3-------------3---1---1-----1--------1--0--0------1--
3:------0---0---0-----------0----0-----------------------2----2-----------------------
4:-----------------------------------------------------------------3--------------------
5:---3-------------------2----------------------------0----------------------------3--
6:--------------------------------------------------------------------------------------

0.36 หลังท่อน ..ยังทุ้มอยู่้ในใจ....

1:----------------------0--------------0--h1--0-------------------------------------
2:---1---1----1---3----------3---3---------------3-----3-------1------------1--1/3---
3:------0--0----------------------------------------------------2-----2------2------------
4:----------------------------------------------------2-----0--------------3---------------
5:---3---------3--------------2---------------------------------------------------
6:------------------------------------------------------------------------------

fogza

• member
ของผมดูตามคลิปใน youtube นะครับ ลอกตามนิ้วเค้าดู แล้วก็มั่วๆ เอาบ้างตามประสา :)
intro

C                     Em7                     Am                 Fmaj7               C                 Em7                                 F
1:-----3/5--3-----------------------------0---------------0------------------------------------------------------------------0----------0---1---0------0---------------------1/0----0/1---
2:-----------------5/3------1---- 1--3---------3-------3----3--------1--------1------------------1--0-------------1--3-------3--------------------3------1-----------------1/0----0/1---
3:-0----------------------------0--------------------0-----------------------------------------2----------2--------------------------0--------------------------------------2-------------------
4:----------------------------------------------------------------------------2------2---2/3---------------------2-----------------------------------------------2---2/3-----------------------
5:---------------------------3-------------------2---------------------0---------------------------------------3------------------3--------------------3------0---------------------------------
6:---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

**ไม่รู้จะเขียนยังไงช่วงคอร์ด C ที่ใช้นิ้วจิ้มระหว่างแฟลตที่ 1 แล้วจิ้มที่แฟต 3 ก็เลยพิมพ์ติดๆ กันเอานะครับ - -"

ส่วนช่วง 0.36 ผมก็แกะได้แล้ว แต่มันยังไม่ชัวร์เท่าไหร่ รอดูแต่ท่อนสุดท้ายแหละครับ ^.^
@patsakornz ขอบคุณสำหรับคอร์ดด้วยครับ อยู่บ้านไม้ด้วยกันนี้เอง :)

theanuso

• member
  • theanuso
ถ้าเล่นตัวเดียวคาดคาโป้เฟสที่ 3 แล้วแกะตามเสียงมาตรฐานเลยครับง่าย
ถ้าเล่นสองตัว ตัวที่โซโล่คาดคาโป้ช่องที่ 1 แล้วแกะตามเสียงมาตฐานเลยครับ ส่วนอีกตัวคาดคาโป้ช่องที่ 3 แล้วเกาไปเลยครับเป๊ะเลยผมกำลังแกะอยู่พอดี
จริงจัง จริงใจ

patsakornz

• member
*คุณ fogza  ได้แต่ท่อน intro อย่างเดียวหรอคั้บ

ผมอยากได้ท่อนที่จบท่อนhookอ่า ใครแกะได้ ลงด้วยนะครับ ๆๆ

ปล. แทปเว้นมากเกินอ่านยาก ห๊า าๆๆ

theanuso

• member
  • theanuso
ลองดูครับ

fogza

• member
@patsakornz : ผมก็ได้เท่ากันนะครับ ขาดเหลือแต่ท่อนสุดท้ายครับ :)
@theanuso : ว่างๆ เอาแท็ปมาแจมๆ กันมั่งนะครับ ไพเราะดีครับ :)

mermirud

• member
ใช้ ทาคามิเนะรุ่นไรอะครับเพาะจัง

patsakornz

• member
แกะได้หมดทุกท่อนแล้วแต่ไม่ชัว 55
ถ้าชัวร์ เดี๋ยวลงมาให้ดู อิอิ

patsakornz

• member
คุณ @theanuso  เล่นในคีย์ อะไรหรอครับ Bb หรอ ?

theanuso

• member
  • theanuso
ผมใช้ takamine eg 460 sc ครับ ผมเล่นในคีย์ Bb ครับผม

theanuso

• member
  • theanuso
tab ไม่ได้เขียนครับ แต่ถามได้ครับถ้าตอบได้จะตอบให้ครับ เดี๋ยวผมแกะห้องต่อไปต่อก่อนนะครับ

x_shot

• member
tab ไม่ได้เขียนครับ แต่ถามได้ครับถ้าตอบได้จะตอบให้ครับ เดี๋ยวผมแกะห้องต่อไปต่อก่อนนะครับ

สวัสดีครับ รบกวนขอe-mail พี่ได้มั๊ยครับ :)

theanuso

• member
  • theanuso
[email protected] ครับ เล่น f-book ก็ได้นะครับลิ้งล่างเลยครับ

theanuso

• member
  • theanuso
׋

อันนี้ผมทำแบบเล่นคนเดียวให้นะครับลองดู

uplevel

• member
เล่นได้ไพเราะมากเลยครับ ผมเป็นมือกลองสมัครเล่น และเล่นกีต้าร์ คอร์ดพื้นฐาน บอกตรงเลยครับ พอได้เห็นท่านเล่นไพเราะอย่างนี้ ก็อยากเล่นให้แฟนผมฟังบ้าง ฝึกยากมั้ยครับ แนะนำผมหน่อยครับ หรือต้องเสียตังเรียนครับ     ขอบคุณนะครับ เพาะจริงๆ