Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สาวก taylor ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 10156 ครั้ง)

tuy26

• member
Re: สาวก taylor ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 15:37:17 »
น้าครับ ผมชอบซาวด์ rosewood แต่งบมันไม่ถึงซ๊รีที่ back & side rosewood  ผมควรเล่น 414ce ใช่ไหมครับน้า เห็นว่า Ovankol ให้ซาวด์ใกล้เคียงกับ rosewood

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
Re: สาวก taylor ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 16:10:41 »
น้าครับ ผมชอบซาวด์ rosewood แต่งบมันไม่ถึงซ๊รีที่ back & side rosewood  ผมควรเล่น 414ce ใช่ไหมครับน้า เห็นว่า Ovankol ให้ซาวด์ใกล้เคียงกับ rosewood

ใช่แล้วครับ  แค่ 414 CE  ก็หลอนทั้งวัน ทั้งคืน อยู่แล้ว ครับ

Finger Picking Style

OLARN

• member
    • OLARN2000
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 17:01:45 »

ใช่แล้วครับ  แค่ 414 CE  ก็หลอนทั้งวัน ทั้งคืน อยู่แล้ว ครับ

วันนี้ไปเห็น 414ce ที่ MC สาขา เซ็นทรัลลาดพร้าว จะมีรุ่น fall ltd ที่ใช้ไม้หลังเป็น rosewood ด้วยครับ เสียงดีทีเดียว เทียบกับ ovankol แล้วเสียงดีกว่าอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ ราคาต่างกันหมื่นนึงครับ :)

tuy26

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 17:25:07 »
ขอบคุณน้า Kwang และน้าOLARNมากครับ เเค่ 414ce ผมก็เป๋าขาดแล้วครับ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 18:05:16 »
อย่างน้อยก็มีน้า OLarn อีกหนึ่งคนที่รู้สึกเหมือนผม โดยส่วนตัวผมว่าเสียงของ Ovangkol ยังไงก็ไม่เหมือน Rosewood

เห็นด้วยอีกเรื่องกับน้า Olarn ที่หากจะเล่นไม้หลัง Rosewood ตัว 414CE Limited R ตัวนี้น่าสน มันคือ 814CE ที่ลดสเปคเรื่องการประดับประดาลง  ฝ่ายการตลาดของ Taylor เขาเก่งมากๆ ทำตัวแพงมาขายถูกโดยไม่กระทบรุ่นเดิม บางจังหวะยกระดับตัวถูกไปขายแพงโดยใส่ Value add บางอย่างเข้าไป ราคากระโดดไปอีกเท่าตัวเลย

ลองเข้า Websitsite ของ Taylor แล้วเลื่อนลงไปดูล่างสุดด้านซ้าย หัวข้อ Popular Guitars ผมว่าน่าจะมีคำตอบ ผมยังยืนยันว่า 314CE ก็คุ้มเหลือหลายแล้วครับ  แต่ถ้าพอไหว 414CE Limited R ก็คือ 814 แปลงร่างครับ

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 18:59:37 »
เห็นด้วยกับน้า Traveler ครับ Taylor เองเค้าคิดไม่หยุดนิ่งตลอดเวลา กับการหาวิธีสร้างความแตกต่างกับสินค้าเค้าไม่ว่าจะเป็นรุ่นเล็กหรือรุ่นใหญ่ ทำให้ดูน่าซื้ออยู่ตลอดเวลาครับ

abacee

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 20:38:13 »
Ovangkol ไม่ได้เหมือน Rosewood แต่ว่า ให้ tone (แต่ละย่านเสียง) ที่ใกล้เคียง
ทาง Taylor เลยได้นำไม้ประเภทนี้มาทำกีต้าร์ เพื่อให้คนชอบ tone แบบ rosewood แต่งบไม่ถึง จะได้มีทางออก

ส่วนตัวผมชอบทุกๆไม้ มันให้อารมณ์ที่แตกต่างกันดี

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 21:16:30 »
Taylor 414 จะ limited หรือ ไม่ limited
มันจะแตกต่างกับ 814 ตรงที่เรื่อง bracing คือโครงสร้างในส่วนของ top

ตามที่เจ้าของกระทู้ตั้งมา ผมลืมตอบประเด็นนี้ไป
แต่กระทู้ผมก่อนหน้านี้ ผมตอบแต่เพียงเรื่องไม้ ovangkol กับ rosewood
ที่ทาง taylor เขาให้ comment ไว้ตั้งแต่สมัยที่นำไม้ ovangkol มาทำกีต้าร์ ใหม่ๆ แล้ว

คือ ไม่มี ไม้ประเภทไหน (นอกจาก Ovangkol) ที่จะสามารถให้
"โทนเสียง" และ "คุณภาพสมบัติของความเป็นไม้เนื้อแข็ง" ได้ใกล้เคียงกว่า rosewood
( ย้ำว่า... แค่ใกล้เคียง นะครับ ไม่ได้ "เหมือน" )

เราจึงเห็นว่า ไม่ว่าจะเป็นกีต้าร์ไฟฟ้า กีต้าร์เบส กีต้าร์โปร่ง หลายๆ ยีห้อ
เลยเลียนแบบ นำไม้ Ovangkol มาใช้แทน rosewood
เช่น เหมือนก่อนเคยใช้ rosewood ทำ fingerboard ก็ได้เปลี่ยนมาใช้ไม้ Ovangkol

Ovangkol ราคาถูกกว่า rosewood และหาง่ายกว่า rosewood
คือ ยังมีให้ตัดอีกเยอะ เพราะเพิ่งถูกค้นพบว่า คุณสมบัติดีพอที่จะทำกีต้าร์

ตอบเจ้าของกระทู้ โดยขอแบ่งตามนี้....

314
414
514
614
714
Bracing = Forward Shifted Pattern with Relief Rout
หรือที่ Taylor เรียกว่า Standard II , คือการขยับมาใกล้ๆ soundhole
จุดเด่น bracing นี้คือ ช่วยทำให้การสั่นของไม้หน้าดียิ่งขึ้น

814
914
Bracing = CV Bracing with Relief Rout
จุดเด่นคือ ให้เสียงทีหนาขึ้น (อารมณ์คือ จะรู้สึกว่าเสียงมันมีความอ้วนมากขึ้น)
เราอาจจะเรียก แบบภาษาบ้านๆ ว่า ให้ซาวด์ที่กระหึ่มขึ้น
ทาง taylor บอกว่า มันคือซาวด์ในแบบที่ taylor คิดค้นเอง
อารมณ์ประมาณว่า ไม่อยาก copy ชาวบ้าน หรือให้ซาวด์ไปซ้ำกับใคร
เพราะ X pattern หรือ Forward Shifted Pattern เขาทำกันมานาน และทำกันมาเยอะ แล้ว

หรือแม้กระทั้ง รุ่นสูงๆ ขึ้นไป เช่นตัวนี้ของผม http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=15197.0
ก็ใช้ bracing แบบ CV Bracing with Relief Rout

ถ้าถามว่า รุ่นไหน series ไหน ของ Taylor ที่คุ้มที่สุด ผมคงตอบว่า 314ce

เช่น.... สมมุติว่า
ถ้า 314ce ตัวละ 50,000
414ce ตัวละ 65,000
514ce ตัวละ 75,000
เห็นไหมว่า คุณจ่ายเงินเพียง---> 50,000
คุณก็สามารถครอบครอง --> งานฝีมือระดับ USA / All Solid โดยไม่ต้องจ่ายถึง 75,000
เพราะคุณจ่ายเงินเพื่อการได้มา ซึ่ง "งาน USA และ All Solid" ภายใต้ "Brand TAYLOR"

แต่ในความเป็นจริง คือ คุณจะจ่ายเพื่อ 314ce หรือ 914ce หรืออะไรๆ ก็แล้วแต่
ผมคิดว่า อยากให้มองที่  "งบประมาณ" และ "ความชอบ" ของคุณดีกว่า

ผมยังเชื่อว่า คนส่วนใหญ่ ซื้อกีต้าร์ ด้วย 2 ปัจจัย คือ งบประมาณ กับ ความชอบ
ส่วนเรื่องความคุ้ม เป็นเรื่องลอง ลง มา

บางคนซื้อกีต้าร์ จ่ายค่ากีต้าร์เป็นแสน แต่เล่นไม่กี่พัน (กีต้ารแพง ฝีมือน้อย)
มันก็ไม่สำคัญ เพราะถ้า เขามีงบถึงแสน และชอบกีต้าร์ตัวนั้นรุ่นนั้น มันก็คือ สิ่งที่ดี ที่สุดสำหรับคนคนนั้น

tuy26

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 21:50:18 »
ขอบคุณน้า pomguitar ครับ ได้ความรู้มากเลยครับ ผมคงถอย 414ce ครับ ก็พอแล้วครับพอดีกับงบที่มีด้วยครับ แล้วอีกอย่างได้ลองแล้วก็ชอบซาวด์ของ414ceด้วยครับ

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 21:59:38 »
ถามต่อหน่อยครับ  ว่าซีรี่ย์ 1กับ2 ใช้ Expression System  (ES) รุ่นเดียวกันกับซี่รี่ย์3ขึ้นไปหรือป่าวครับ

ขออนุญาต ตอบและเสริมจากน้ากวาง นิดหนึ่งนะครับ
ที่น้ากวาง กรุณาบอกไว้ว่า.....ปัจจุบัน แทบทุก Series ของ Taylor   ใช้ภาคไฟฟ้า Expression System  (ES) รุ่นเดียวกัน ทั้งหมด  

ใช่เลยครับ  Expression System ใช้แค่ แทบทุกรุ่น หมายถึงไม่ทุกรุ่น

เรื่อง preamp-pickup ไม่ได้ใช้เหมือนกันทั้งหมด จะใช้แตกต่างกัน ดังนี้

--> ES ที่เป็น Expression System ใช้ใน Series 3 up
(การติดตั้ง และตำแหน่ง จะต่างจาก series 100 และ 200 เยอะครับ)

--> ES-T ใช้ใน Series 100 และ 200

--> ES-N ใช้ใน Series ที่เป็น Nylon String

และ --> ES-GO อันนี้ใช้เฉพาะ Taylor รุ่น GS Mini

Traveler

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 22:12:15 »
ขอบคุณน้า pomguitar ที่มาเติมเต็มในเรื่องของข้อมูล ผมเห็นด้วยทั้งหมดครับ ไม่มีข้อโต้แย้งใดๆ ขออภัยผมอาจจะลูกทุ่งไปหน่อยที่ใช้ความรู้สึกของตนเองเข้าจับ ซึ่งผมมักจะพูดย้ำเสมอว่า "โดยส่วนตัว......."
ดีเหมือนกัน อยากให้มีข้อมูลแน่นๆแบบนี้ครับ

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 22:28:24 »
ผมไม่ได้ติดใจอะไรนะครับ น้า traveler
แค่ย้ำๆ เพราะเกรงว่าท่านอื่นๆ จะเข้าใจผิด
วันนี้มาพิมพ์เพิ่มเติม (เท่าที่ผมจะรู้บ้างในบางจุด)

ส่วนใครก็ตาม ที่ไปลอง Taylor รุ่นต่างๆ
พอฟังแล้ว อาจจะรู้สึกแตกต่างจากที่ ท่านอื่นๆ ได้ comment
หรือแม้กระทั่ง รู้สึกแตกต่างจากทีทาง taylor comment ผมว่า ก็เป็นเรื่องของความรู้สึก ของแต่ละท่าน
ซึ่ง การฟังเสียง แล้ว บอกออกมาตามความรู้สึก ย่อมแตกต่างกันได้ครับ

ขอบคุณน้า Traveler ด้วยครับ สำหรับ comment

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 08:52:55 »

ส่วนใครก็ตาม ที่ไปลอง Taylor รุ่นต่างๆ
พอฟังแล้ว อาจจะรู้สึกแตกต่างจากที่ ท่านอื่นๆ ได้ comment
หรือแม้กระทั่ง รู้สึกแตกต่างจากทีทาง taylor comment ผมว่า ก็เป็นเรื่องของความรู้สึก ของแต่ละท่าน
ซึ่ง การฟังเสียง แล้ว บอกออกมาตามความรู้สึก ย่อมแตกต่างกันได้ครับ

ขอบคุณน้า Traveler ด้วยครับ สำหรับ comment

เยี่ยม....  สำหรับข้อมูลเชิงลึก  ที่ผมเอง ก็ยังไม่ได้ศึกษาอย่างถ่องแท้ รู้จริง ๆ

เพราะมีข้อจำกัด ตรงที่อยู่ต่างจังหวัด  ซึ่งยากแก่การที่จะมาเดินดู เดินสัมผัส มาศึกษา ของจริงใน กทม. หรือพูดคุยกับ ใครสักคน? ที่ชอบเหมือนกัน

อาจพูดได้เกือบ (เน้นคำว่าว่า เกือบ) เต็มปาก (เพราะเสาะแสวงหาดูแล้ว)  ว่า 

แม้แต่ในจังหวัดที่ผมอยู่ เผลอ ๆ มี กีต้าร์ Taylor แค่ 1 ตัว  ก็คือ ตัวที่ผมมีนี่แหละ

Finger Picking Style

loh

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 09:04:59 »
Taylor 414 จะ limited หรือ ไม่ limited
มันจะแตกต่างกับ 814 ตรงที่เรื่อง bracing คือโครงสร้างในส่วนของ top

ตามที่เจ้าของกระทู้ตั้งมา ผมลืมตอบประเด็นนี้ไป
แต่กระทู้ผมก่อนหน้านี้ ผมตอบแต่เพียงเรื่องไม้ ovangkol กับ rosewood
ที่ทาง taylor เขาให้ comment ไว้ตั้งแต่สมัยที่นำไม้ ovangkol มาทำกีต้าร์ ใหม่ๆ แล้ว

คือ ไม่มี ไม้ประเภทไหน (นอกจาก Ovangkol) ที่จะสามารถให้r
"โทนเสียง" และ "คุณภาพสมบัติของความเป็นไม้เนื้อแข็ง" ได้ใกล้เคียงกว่า rosewood
( ย้ำว่า... แค่ใกล้เคียง นะครับ ไม่ได้ "เหมือน" )

เราจึงเห็นว่า ไม่ว่าจะเป็นกีต้าร์ไฟฟ้า กีต้าร์เบส กีต้าร์โปร่ง หลายๆ ยีห้อ
เลยเลียนแบบ นำไม้ Ovangkol มาใช้แทน rosewood
เช่น เหมือนก่อนเคยใช้ rosewood ทำ fingerboard ก็ได้เปลี่ยนมาใช้ไม้ Ovangkol

Ovangkol ราคาถูกกว่า rosewood และหาง่ายกว่า rosewood
คือ ยังมีให้ตัดอีกเยอะ เพราะเพิ่งถูกค้นพบว่า คุณสมบัติดีพอที่จะทำกีต้าร์

ตอบเจ้าของกระทู้ โดยขอแบ่งตามนี้....

314
414
514
614
714
Bracing = Forward Shifted Pattern with Relief Rout
หรือที่ Taylor เรียกว่า Standard II , คือการขยับมาใกล้ๆ soundhole
จุดเด่น bracing นี้คือ ช่วยทำให้การสั่นของไม้หน้าดียิ่งขึ้น

814
914
Bracing = CV Bracing with Relief Rout
จุดเด่นคือ ให้เสียงทีหนาขึ้น (อารมณ์คือ จะรู้สึกว่าเสียงมันมีความอ้วนมากขึ้น)
เราอาจจะเรียก แบบภาษาบ้านๆ ว่า ให้ซาวด์ที่กระหึ่มขึ้น
ทาง taylor บอกว่า มันคือซาวด์ในแบบที่ taylor คิดค้นเอง
อารมณ์ประมาณว่า ไม่อยาก copy ชาวบ้าน หรือให้ซาวด์ไปซ้ำกับใคร
เพราะ X pattern หรือ Forward Shifted Pattern เขาทำกันมานาน และทำกันมาเยอะ แล้ว

หรือแม้กระทั้ง รุ่นสูงๆ ขึ้นไป เช่นตัวนี้ของผม http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=15197.0
ก็ใช้ bracing แบบ CV Bracing with Relief Rout

ถ้าถามว่า รุ่นไหน series ไหน ของ Taylor ที่คุ้มที่สุด ผมคงตอบว่า 314ce

เช่น.... สมมุติว่า
ถ้า 314ce ตัวละ 50,000
414ce ตัวละ 65,000
514ce ตัวละ 75,000
เห็นไหมว่า คุณจ่ายเงินเพียง---> 50,000
คุณก็สามารถครอบครอง --> งานฝีมือระดับ USA / All Solid โดยไม่ต้องจ่ายถึง 75,000
เพราะคุณจ่ายเงินเพื่อการได้มา ซึ่ง "งาน USA และ All Solid" ภายใต้ "Brand TAYLOR"

แต่ในความเป็นจริง คือ คุณจะจ่ายเพื่อ 314ce หรือ 914ce หรืออะไรๆ ก็แล้วแต่
ผมคิดว่า อยากให้มองที่  "งบประมาณ" และ "ความชอบ" ของคุณดีกว่า

ผมยังเชื่อว่า คนส่วนใหญ่ ซื้อกีต้าร์ ด้วย 2 ปัจจัย คือ งบประมาณ กับ ความชอบ
ส่วนเรื่องความคุ้ม เป็นเรื่องลอง ลง มา

บางคนซื้อกีต้าร์ จ่ายค่ากีต้าร์เป็นแสน แต่เล่นไม่กี่พัน (กีต้ารแพง ฝีมือน้อย)
มันก็ไม่สำคัญ เพราะถ้า เขามีงบถึงแสน และชอบกีต้าร์ตัวนั้นรุ่นนั้น มันก็คือ สิ่งที่ดี ที่สุดสำหรับคนคนนั้น

ถามต่อหน่อยครับ  ว่าซีรี่ย์ 1กับ2 ใช้ Expression System  (ES) รุ่นเดียวกันกับซี่รี่ย์3ขึ้นไปหรือป่าวครับ

ขออนุญาต ตอบและเสริมจากน้ากวาง นิดหนึ่งนะครับ
ที่น้ากวาง กรุณาบอกไว้ว่า.....ปัจจุบัน แทบทุก Series ของ Taylor   ใช้ภาคไฟฟ้า Expression System  (ES) รุ่นเดียวกัน ทั้งหมด 

ใช่เลยครับ  Expression System ใช้แค่ แทบทุกรุ่น หมายถึงไม่ทุกรุ่น

เรื่อง preamp-pickup ไม่ได้ใช้เหมือนกันทั้งหมด จะใช้แตกต่างกัน ดังนี้

--> ES ที่เป็น Expression System ใช้ใน Series 3 up
(การติดตั้ง และตำแหน่ง จะต่างจาก series 100 และ 200 เยอะครับ)

--> ES-T ใช้ใน Series 100 และ 200

--> ES-N ใช้ใน Series ที่เป็น Nylon String

และ --> ES-GO อันนี้ใช้เฉพาะ Taylor รุ่น GS Mini

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ผมก็แฟน Taylor เช่นกัน เป้าหมายใหม่กำลังเล็ง 514ce กับ 714ce