Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สาวก taylor ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 10155 ครั้ง)

tuy26

• member
สาวก taylor ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 21:31:04 »
วันนี้ไปที่ mc มาครับว่าจะไปลอง 314 ce แต่ที่ร้านของหมด พี่ที่ร้านเค้าก็หยิบ ga4 มาให้ลอง ผมชอบเสียงครับ เลยอยากถามน้าว่า 2ตัวนี้สเปคต่างกันยังไงบ้างครับ และเสียงต่างกันยังไงบ้างครับ อีกเรื่องครับภาคไฟฟ้าเหมือนกันไหมครับ 

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...
Re: สาวก taylor ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 21:53:33 »
ไปลองสาขาไหนมาครับน้า มี ga 4 ให้ลองด้วย

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
Re: สาวก taylor ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 22:07:07 »

2 รุ่นนี้ Spec ใกล้เคียงกัน  เพียงแต่ GA 4  ไม่มีภาคไฟฟ้า  และไม่มี Cutaway  ส่วน Back / Side  Taylor 314 CE  (Sapele)  /  GA 4  (Ovangkol)

โดยรวมแล้ว  รอรับ 314 CE  จะครบเครื่ืองความเป็น Taylor  เต็มสมรรถนะกว่า...  ไม่ผิดหวังในเรื่องคุณภาพ กับแบรนด์นี้ ครับ

มีข้อเสียสำหรับ Taylor อยู่เรื่องเดียว  คือ  ราคาแพง ครับ

http://www.taylorguitars.com/guitars/acoustic/314ce

http://www.taylorguitars.com/guitars/acoustic/ga4

Finger Picking Style

tuy26

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 22:21:33 »
น้าครับ ตัวนี้มีภาคไฟฟ้าด้วยครับ พี่ที่ร้านบอกว่าล็อดใหม่มี่ภาคไฟฟ้ามาให้ด้วยครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 22:46:25 »
ตามพี่กวางเลยครับ 2 ตัวนี้ทรงเดียวกัน แต่ 314 ce จะชายเว้าหรือ cutaway ดังนั้นเสียงโดยรวม ๆ ไม่ต่างกันมากมายนักครับ ต่างกันที่สเป็คนิดหน่อย เห็นด้วยกับพี่กวางว่า 314 น่าจะครอบคลุมการเล่นได้มากกว่า และเป็นทรงที่เรียกว่าพิมพ์นิยมของ taylor เลย  แต่ถ้า ga รุ่นใหม่ติด express system มาด้วยก็น่าสนครับ ชอบทรงแบบ full body หรือ cutaway ก็ลองเลือกดูแล้วไปลองนั่งเล่นที่ร้านเทียบกันทั้ง 2 ตัวครับ

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 22:49:42 »
น้าครับ ตัวนี้มีภาคไฟฟ้าด้วยครับ พี่ที่ร้านบอกว่าล็อดใหม่มี่ภาคไฟฟ้ามาให้ด้วยครับ

ก็ต้องขึ้นอยู่กับความชอบ และก่อนจะจ่ายเงินซื้อ  ให้ไปลองสัมผัสตัวเป็น ๆ  ลองฟังเสียงปกติ และภาคไฟฟ้า ให้ฉ่ำใจก่อน ตัดสินใจตกลงซื้อ นะครับ

เพราะทั้ง 2 รุ่น  เป็นกีต้าร์ระดับคุณภาพ ทั้งคู่  

(ส่วนตัว ยังรัก และฝังใจ กับ 314 CE ที่ไม่เคยทำให้ผิดหวัง ตลอด 3 ปี กว่า จนถึงวินาทีสุดท้าย ที่จากความครอบครองไป เพื่อไปต่อ ซีรี่ส์ ที่สูงขึ้นไปอีก)

Traveler

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 23:14:13 »
Ovangkol เป็นไม้ทางเลือกของ Taylor ซึ่งทำได้ดี แต่คนไม่ค่อยนิยม บางคนถึงกับไม่ชอบ ทั้งลายไม้และน้ำเสียง  Sapele ใน series 3 จึงได้รับความนิยมมากกว่า  เรื่องเสียง Body เต็มน่าจะให้เสียงที่ดีกว่า แต่ สำหรับ Taylor ทรง GA Cutaway คือพิมพ์นิยม 

314CE หากได้แบบตัวของน้ากวางขอบอกว่า ยิ่งกว่าเอาอยู่ครับ ตอนนี้คนที่รับดูแลหวงนักหวงหนาเลยทีเดียว

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 23:29:08 »
ฮัดชิ้วววว

314ce is my best guitar!
:)

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 23:53:13 »
ไม้ Ovankol ไม่ใช่ไม่นิยมหรอกครับ แต่ราคามันสูงกว่า 314

ไม้ Ovankol ใช้กับ series 4 ที่ทาง Taylor เขานำมาใช้ทดแทน Rosewood
ทำให้คนที่อยากได้ซาวด์ใกล้เคียงกับ rosewood สามารถซื้อ Ovankol แทน
โดยที่ไม่ต้องจ่ายเงินในราคา rosewood

หลายปีหลังมานี้ brand กีต้าร์หลายๆ brand หันมาใช้ Ovankol กันเยอะเลย
ตั้งแต่ brand ดังระดับโลก ลงมาถึง brand กีต้าร์น้องใหม่ในวงการ ล้วนแล้วแต่เอาอย่าง Taylor
(Taylor ถือเป็นผู้บุกเบิก กับการนำไม้ชนิดนี้มาทำ back & side )
เนื่องจากได้รับความนิยมจากผู้เล่น ให้โทนเสียงใกล้เคียงกับไม้ rosewood แต่ราคาประหยัดกว่า

คิดดูแล้วกันว่า อย่างกีต้าร์ Bass แบรนด์ดังระดับโลก อย่างเช่น Warwick
ยังหันมาใช้ไม้ Ovankol ประกอบทำ Bass ทั้งส่วน body และ neck เลย
แสดงว่าไม้ชนิดนี้ มัน เจ๋ง จริงๆ

ส่วนไม้ Sapele เป็นไม้ที่ใช้ทดแทน Mahogany
คือให้ย่านเสียง โทนเสียงที่ใกล้เคียงกับ Mahogany แต่ราคาถูกกว่า
ดังนั้น ใกล้อยากได้ซาวด์ใกล้เคียงแบบ Mahogany ก็สามารถซื้อ series 3 ได้

สำหรับผู้ที่ชื่นชอบกีต้าร์ Taylor ที่อยากได้กีต้าร์ ALL SOLID ไว้สักตัว
Series 3xx คือ จุดเริ่มต้น เรานับ 1 กันตรง series 3
เป็น all solid ที่ราคาเบาที่สุด! ของ Taylor

boonny

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 00:08:37 »
สงสัยไปลองที่พารากอนแน่ๆ วันนี้ผมก็ลองมาเหมือนกัน GA4 จิตตกมากมาย...

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 00:53:13 »
ไม้ Ovankol ไม่ใช่ไม่นิยมหรอกครับ แต่ราคามันสูงกว่า 314

ไม้ Ovankol ใช้กับ series 4 ที่ทาง Taylor เขานำมาใช้ทดแทน Rosewood
ทำให้คนที่อยากได้ซาวด์ใกล้เคียงกับ rosewood สามารถซื้อ Ovankol แทน
โดยที่ไม่ต้องจ่ายเงินในราคา rosewood

หลายปีหลังมานี้ brand กีต้าร์หลายๆ brand หันมาใช้ Ovankol กันเยอะเลย
ตั้งแต่ brand ดังระดับโลก ลงมาถึง brand กีต้าร์น้องใหม่ในวงการ ล้วนแล้วแต่เอาอย่าง Taylor
(Taylor ถือเป็นผู้บุกเบิก กับการนำไม้ชนิดนี้มาทำ back & side )
เนื่องจากได้รับความนิยมจากผู้เล่น ให้โทนเสียงใกล้เคียงกับไม้ rosewood แต่ราคาประหยัดกว่า

คิดดูแล้วกันว่า อย่างกีต้าร์ Bass แบรนด์ดังระดับโลก อย่างเช่น Warwick
ยังหันมาใช้ไม้ Ovankol ประกอบทำ Bass ทั้งส่วน body และ neck เลย
แสดงว่าไม้ชนิดนี้ มัน เจ๋ง จริงๆ

ส่วนไม้ Sapele เป็นไม้ที่ใช้ทดแทน Mahogany
คือให้ย่านเสียง โทนเสียงที่ใกล้เคียงกับ Mahogany แต่ราคาถูกกว่า
ดังนั้น ใกล้อยากได้ซาวด์ใกล้เคียงแบบ Mahogany ก็สามารถซื้อ series 3 ได้

สำหรับผู้ที่ชื่นชอบกีต้าร์ Taylor ที่อยากได้กีต้าร์ ALL SOLID ไว้สักตัว
Series 3xx คือ จุดเริ่มต้น เรานับ 1 กันตรง series 3
เป็น all solid ที่ราคาเบาที่สุด! ของ Taylor

มีเหตุมีผลมากครับ ได้ความรู้ด้วยเยี่ยมครับน้า

Note™

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 00:54:45 »
สงสัยไปลองที่พารากอนแน่ๆ วันนี้ผมก็ลองมาเหมือนกัน GA4 จิตตกมากมาย...
หรอครับน้า ว่างๆต้องไปลองบ้างแล้ว

bermbangmod

• member
  • -------
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 15:00:50 »
ขอบคุณความรู้ดีๆจากน้าๆทุกคนครับ
-Let it be-------

tuy26

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 15:51:53 »
ขอบคุณน้าๆมากครับได้ความรู้เยอะเลยครับ น้าครับแล้ว 414ce กับ ga4e สเปคแตกต่างกันไหมครับ หรือว่าต่างกันแค่Cutaway  คือว่าผมชอบซาวด์ของไม้ Ovankol ครับ ผมว่าให้ซาวด์ใกล้เคียงกับ Rosewood ครับ แล้วภาคไฟฟ้าของ 414ce กับ ga4e เหมือนกันไหมครับน้า

boonny

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 15:54:06 »
ไปลองที่ MC พารากอนได้ครับ  บอกว่าขอลอง Taylor ตัว 314  เดี๋ยวเค้าจะบอกว่า ของหมด  แล้วเค้าจะเอาตัว GA4 มาให้ลองแทน

พอคุณลอง GA4 เสร็จ ลองถามเค้าว่า รุ่นไหนของ Martin ที่พอฟัดกับตัว GA4 นี้ได้   แล้วเค้าจะหยิบมาให้คุณลอง    แล้วคุณอาจจะเปลี่ยนใจไป Martin ก็เป็นได้

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 16:03:49 »
ขอบคุณน้าๆมากครับได้ความรู้เยอะเลยครับ น้าครับแล้ว 414ce กับ ga4e สเปคแตกต่างกันไหมครับ หรือว่าต่างกันแค่Cutaway  คือว่าผมชอบซาวด์ของไม้ Ovankol ครับ ผมว่าให้ซาวด์ใกล้เคียงกับ Rosewood ครับ แล้วภาคไฟฟ้าของ 414ce กับ ga4e เหมือนกันไหมครับน้า

ใกล้เคียงกันครับ  ส่วนภาคไฟฟ้า นั้น   Taylor  ใช้ Expression System  (ES)  เป็นภาคไฟฟ้าหลัก แทบทุก Series   เหมือนกันหมด ครับ

tuy26

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 16:36:09 »
ขอบคุณน้า kwang มากครับ

the kooks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 16:36:28 »
ถามต่อหน่อยครับ  ว่าซีรี่ย์ 1กับ2 ใช้ Expression System  (ES) รุ่นเดียวกันกับซี่รี่ย์3ขึ้นไปหรือป่าวครับ

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 20:52:12 »
ถามต่อหน่อยครับ  ว่าซีรี่ย์ 1กับ2 ใช้ Expression System  (ES) รุ่นเดียวกันกับซี่รี่ย์3ขึ้นไปหรือป่าวครับ

ปัจจุบัน แทบทุก Series ของ Taylor   ใช้ภาคไฟฟ้า Expression System  (ES) รุ่นเดียวกัน ทั้งหมด  ไม่ว่ารุ่นราคาถูก หรือแพง ครัีบ

the kooks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 02:38:18 »
ขอบคุณครับน้ากวาง
แล้วมีใครเคยสังเกตุเหมือนผมหรือป่าวครับว่า ตรงมุมคัทอเวย์ ของซีรี่ย์1/2 มุมมันโค้งไม่เหมือน3ขึ้นไป