Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เมืองไทยมีใคร สะสมกีต้าร์คลาสสิค บ้างครับ  (อ่าน 18400 ครั้ง)

redtopup

• member
ผมเห็นมีแต่ กีต้าร์ไฟฟ้า กับ กีต้าร์โปร่ง
ไม่เห็นมีคนสะสม กีต้าร์คลาสสิคบ้าง
แบบว่า อยากจะไปดูเป็นบุญ ตาบ้างครับ  อยากเห็นกีต้าร์เก่าๆ หรือ ใหม่ๆ  ที่ราคาแพงน๊ะครับ 
อยากไปฟังเสียงครับ ว่า เสียงของกีตค้าร์ที่เก่า แบบ อายุ หลายสิบ ปีแล้วเสียงมันจะเป็นยังไง
อยากเก็บ ผสบการณ์ครับ ใครรู้ช่วยจัดให้หน่อยครับ 
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: เมืองไทยมีใครสะสมกีต้าร์คลาสสิคบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 16:52:08 »
เข้ามารอชมด้วยคนนะครับ ผมก็ชอบคลาสสิค กีตาร์ เหมือนกัน

nong

• member
Re: เมืองไทยมีใครสะสมกีต้าร์คลาสสิคบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 20:47:44 »
คนแรกก็พี่เบียร์ครับ อิอิ
ส่วนตัวผมเพิ่งมาสนใจจับกีต้าร์คลาสสิคได้ซักปีสองปีนี่เองครับ ได้ลองแล้วติดใจ แต่ไม่ได้เล่นแบบคลาสสิคครับ เล่นไปตามประสาแบบฟิงเกอร์สไตล์  ยิ่งเล่นยิ่งชอบเสียง ... มารอคำตอบจากพี่ๆ ด้วยคนครับ ...

K@Y

• member
  • เคครับ :)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 21:28:25 »
เเพงของน้า redtopup คือเท่าไหร่หรอครับ อิอิ ผมก็เล่นคลาสสิคครับแต่ยังอ่อนหัด ผมมี kohno อยู่ตัวหนึ่งอายุก้หลายสิบปีครับ แต่คิดว่าเสียงยังคงสู้กีต้าของน้าไม่ได้ครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 21:52:03 »
เเพงของน้า redtopup คือเท่าไหร่หรอครับ อิอิ ผมก็เล่นคลาสสิคครับแต่ยังอ่อนหัด ผมมี kohno อยู่ตัวหนึ่งอายุก้หลายสิบปีครับ แต่คิดว่าเสียงยังคงสู้กีต้าของน้าไม่ได้ครับ

โคโน่ปีไหนรึครับ ไซค์ 660  มิลรึเปล่าครับ
กีต้าร์ผมเสียง ก็ ผมว่าก็สมกับราคามัน แต่ผมขายไปแล้วครับ
ตอนนี้ ผมใช้ ฮิราเด๊อะ ตัว เก่าอยู่  ราคาไม่กี่หมื่นเอง
แพงของผม เอาราคา ตั้งแต่ 3 แสนขึ้นไปครับ
โคโน่ รู้สึกที่ผม เห็นๆ ก็ 3 ตัวแล้ว รวมตัวของน้าด้วย
ผมเองก็เคยลองจับเล่นโคโน่ ของ อ ตอนไปเรียน ตอนโน้น ผมยังฟังเสียงไม่เป็นเลย ผมไม่รู้ว่าเสียงดีๆเป็นยังไงแล้วก็ยังไม่รู้ว่า ตัวเองชอบอะไร แต่เมื่อไม่กี่ปีมานี้ผมไปลองของ ช่างนรงค์ เป็น โคโน่ปีอะไรก็จำไม่ได้แล้ว เสียงอิ่มดีจริงๆ 
ตอนนี้ กะเก็บเงินอีกซักพัก จะหา ตัวใหม่ ใจนึง จะสั่งจากเมืองนอก ก็ไม่ได้ลองเสียงอีก 
ยังสองจิตรสองใจอยู่ เพราะ พักนี้ ไฟเริ่มหมดแล้ว  ไม่มีเวลาซ้อม
อยากลองกีต้าร์แพงๆเป็นบุญนิ้วครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

K@Y

• member
  • เคครับ :)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 22:01:28 »
โคโน่ผม ปี 1998 ครับสเกล 650 ครับน้าประมูลมาจากญี่ปุ่นเหลือไม่กี่หมื่นเองครับ 3 แสนต้องใจรักมากนะครับ ขอให้สมหวังครับ
ปล.ผมยังเด็กมากครับอย่าเรียกผมเป็นน้าเลยครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 00:13:02 »
โคโน่ผม ปี 1998 ครับสเกล 650 ครับน้าประมูลมาจากญี่ปุ่นเหลือไม่กี่หมื่นเองครับ 3 แสนต้องใจรักมากนะครับ ขอให้สมหวังครับ
ปล.ผมยังเด็กมากครับอย่าเรียกผมเป็นน้าเลยครับ

หมื่นอะไรครับ
ไม่กี่หมื่นบาท  รึหมื่น รูปี ถ้าไม่กี่หมื่น ก็ ถือว่า คุ้มสุดคุ้มครับ
ถ้าไม่อยากดูแลต่อ  บอกผมคนแรกน๊ะครับ จะได้รับเอาไว้ดูแลให้อย่างดี 
ปีหลังๆ โคโน่ไม่ได้ทำเองแล้ว ให้ หลานทำ  เสียงไม่ดีแล้ว เอามาให้ผมดูแลต่อดีกว่า
แต่เก็บเอาไว้เถอะครับ มีคนอยากได้มากโคโน่  เสียงดีครับโคโน่ไม่ว่าปีไหนๆ 
น่าจะประมูลมาหลายๆตัวน๊ะ มาแบ่งๆกันบ้าง บวกกำไรไปก็ได้ เป็นค่าเครื่องบิน
เรื่องเพ้อเจ้อ กีต้าร์ตัวล๊ะหลายแสน แค่เล็งๆเอาไว้แค่นั้นเอง  ระดับราคา3-5 มีให้เลือกมากมาย เป็นหลายสิบ ยี่ห้อ
ผมไม่กล้าหรอกครับน้อง ไม่ได้ ลองเล่น ถ้าซื้อมาแล้ว มีตะหงิดๆ จะไปขายใคร
กีต้าร์ราคา แพงๆ ใช่จะถูกใจเรา  กีต้าร์ระดับราคานี้ ถ้าเลือกพลาด ก็เสร๊จ ต้องทนอยู่กับมันไปตลอด
เรื่องจริงน๊ะครับเรื่องนี้ คนอื่น บอกว่าดี แต่ เราไม่ชอบ ก็จะเอามาทำไม 
วันหน้าขอไปลองหน่อยได้มั้ยครับ ชักลืมเสียงของมันแล้ว

zD_0z

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 00:52:39 »
ศิษย์ พี่ redtopup คับ

อาจารย์ มี Paulino Bernabé กับ Ramirez 1A คับ

ผม ลอง ดีด ดู แระ คับ แต่ ผม ยัง ฟัง เสียง ไม่ เปง อ่า คับ

ห้า ๆๆ !!^^..

redtopup

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 01:31:09 »
ศิษย์ พี่ redtopup คับ

อาจารย์ มี Paulino Bernabé กับ Ramirez 1A คับ

ผม ลอง ดีด ดู แระ คับ แต่ ผม ยัง ฟัง เสียง ไม่ เปง อ่า คับ

ห้า ๆๆ !!^^..

เบอนาเบ้ ผมเคย ลองเล่นมา 2 รุ่นแล้วครับ
รามิเรส โผล่มาได้ไง สงสัยลูกศิทธ์ฝากขาย
น่าสนครับ รามิเรส  ไม่รู้ 1a ปีไหนด้วย เดี่ยวว่างๆไปดูดีกว่า 
ขอบคุณครับ
ว่าแต่ว่า น้องมีเบอร์ อ อ้วนรึเปล่าครับ โทรศัพท์ ผม หายไปครับ เบอร์ หายไปหมดเลย ผมจะได้โทรไปคุยกับแกหน่อย ครับ

tee_wichai

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 16:31:09 »
น่าจะประมูลมาหลายๆตัวน๊ะ มาแบ่งๆกันบ้าง บวกกำไรไปก็ได้ เป็นค่าเครื่องบิน
เรื่องเพ้อเจ้อ กีต้าร์ตัวล๊ะหลายแสน แค่เล็งๆเอาไว้แค่นั้นเอง  ระดับราคา3-5 มีให้เลือกมากมาย เป็นหลายสิบ ยี่ห้อ
ผมไม่กล้าหรอกครับน้อง ไม่ได้ ลองเล่น ถ้าซื้อมาแล้ว มีตะหงิดๆ จะไปขายใคร
กีต้าร์ราคา แพงๆ ใช่จะถูกใจเรา  กีต้าร์ระดับราคานี้ ถ้าเลือกพลาด ก็เสร๊จ ต้องทนอยู่กับมันไปตลอด
เรื่องจริงน๊ะครับเรื่องนี้ คนอื่น บอกว่าดี แต่ เราไม่ชอบ ก็จะเอามาทำไม 
วันหน้าขอไปลองหน่อยได้มั้ยครับ ชักลืมเสียงของมันแล้ว

น่าจะเชื่อคุณ redtopup ตั้งแต่ตอนที่จะซื้อแล้ว ซ์้อมา ไม่เหมือนพวกกีต้าญี่ปุ่นเลย

redtopup

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 17:05:36 »

น่าจะเชื่อคุณ redtopup ตั้งแต่ตอนที่จะซื้อแล้ว ซ์้อมา ไม่เหมือนพวกกีต้าญี่ปุ่นเลย

ประมูลมาจากใน อีเบย์ใช่ป่าวชักสงสัยแล้ว
โคโน่เสียงไม่เหมือนกีต้าร์ญี่ปุ่นทั่วไปแน่ๆครับ เสียงออกแนวอิ่มบุญน๊ะครับ ออกแนว นุ่มๆ ฉ่ำๆ แนวแบบสุขุมผู้ใหญ่ ไม่โฉ่งฉ่าง ผมเคยลองอีกตัวที่ช่างนรงค์ศักดิ์เมื่อประมาณ 3-4 ปีที่แล้ว ปีอะไรจำไม่ได้เหมือนกัน  เบื่อ ออกตัวง่ายครับ มีแต่คนจะหา เบื่อเมื่อไหร่ประกาศขายเลยครับแป๊บเดียวก็ขายได้แล้ว มีคนเอาไปอุปการต่อแน่นอน

tee_wichai

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 17:13:10 »
ไม่ได้ ลองเล่น ถ้าซื้อมาแล้ว มีตะหงิดๆ จะไปขายใคร

ที่เคยสอบถามไป ว่าหลานจะสเปน แล้วให้เค้าซื้อมาด้วย เบอร์นาเบ้ m20 เล่นแล้วก็ไม่ถูกใจ เราไม่ใช่มืออาชีพ หน้าสัมผัสมันแข๊งมากครับ เล่นนาน แล้วเจ็บนิ้ว กีต้าญี่ปุ่นอีกตัว รุ่น แอสครูราแอส รุ่น พรีลูด เล่นง่ายกว่าเยอะเลยครับ

gahala

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 18:10:01 »
โอ้ว..ไม่ยักรู้ว่าคุณนพดลสะสมกีต้าร์..แถมเล่นเก่งซะด้วย..
ราคากีต้าร์ท่าน..ขนหน้าแข้งไม่ร่วงหรอกครับ.......... ;D

TKCN

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 21:34:35 »
ผมสะสมบ้างแต่ไม่เยอะครับ
หลักๆกีตาร์ที่มีก็จะใช้เล่นเป็นหลักครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 21:39:02 »
โอ้ว..ไม่ยักรู้ว่าคุณนพดลสะสมกีต้าร์..แถมเล่นเก่งซะด้วย..
ราคากีต้าร์ท่าน..ขนหน้าแข้งไม่ร่วงหรอกครับ.......... ;D
คุณนพดล ท่านสะสมกีต้าร์ไว้เยอะครับ และมีจิตใจดีต่อทุกคนที่รักกีต้าร์ด้วยครับ

tee_wichai

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 02:16:03 »
คุณ redtopup ครับ ถ้าราคา แสนห้าถึงสองแสน กีต้าร์คลาสสิค น่าสะสมตัวไหน รุ่นไหนครับ แล้วคุณภาพสมราคาครับ หรือพยายามไปหารุ่นที่เก่า ที่เค้าเก็บดี ๆ นะครับ

Earth Si

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 08:25:18 »
มีใครพอทราบละราคากีต้าร์ของ yuichi imai ในแต่ละรุ่นบ้างไหมครับ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 08:57:36 »
ฝรั่งมันไม่มีตัง มันอิจฉาครับ....

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 09:52:10 »
kohno สเกล 650  เสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ ปกติเห็นแต่ 660 ครับ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 09:58:12 »
มีใครพอทราบละราคากีต้าร์ของ yuichi imai ในแต่ละรุ่นบ้างไหมครับ
ผมทราบราคาเฉพาะรุ่น Limited model ครับ (รุ่น top)
ราคาของใหม่ประมาณ 300000 - 350000 บาทขึ้นอยู่กับค่าเงินและ Charge ของร้านค้าครับ
ส่วนรุ่นอื่นๆ (Torres model และ Student model) ผมไม่ทราบราคาของใหม่ที่แน่ชัดครับ
แต่ราคาจะถูกกว่า Limited Model ครับ