Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อวาน เอาลูกรัก V5 OM ไป Set Up @ ช่างมด  (อ่าน 8264 ครั้ง)

MinnieMouse

• member
Re: เมื่อวาน เอาลูกรัก V5 OM ไป Set Up @ ช่างมด
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 16:22:08 »
วันอาทิตย์ ไม่แน่ใจอาจจะไม่เปิดนะคะ ที่ถามคร่าวๆ ไว้

ปกติ จะเปิด จันทร์ ถึงศุกร์ ถ้าจะเข้าไป ให้โทรถามก่อนว่าช่างมด เขาจะอยู่หรือเปล่า เพราะไม่แน่ไม่นอน ไม่มีอะไรตายตัวค่ะ
ส่วนวันเสาร์ อาจจะอยู่เป็นบางเสาร์ สรุปแล้ว ยังไงก็ต้องโทรถามล่วงหน้า จะดีที่สุด

เรื่องทำนานไหม ที่เรานั่งๆ อยู่ จะว่านานก็ไม่นานมากนะคะ เรานั่งดูเพลินๆ + นั่งเล่นเกมส์ไปด้วย
เบ็ดเสร็จ ไม่น่าเกิน ชม. สองชม.ค่ะ วันนั้นที่ไป แฟนก็ถามเรื่องกีต้าร์ไปด้วย เรายังไม่รู้สึกว่านานเลย

ASDFasdfASDF

• member
Re: เมื่อวาน เอาลูกรัก V5 OM ไป Set Up @ ช่างมด
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 16:24:34 »
อาการว่างไม่ลงนี่ผมเป็นอยู่ครับ จะวางก็ต่อเมื่อปวดหัวไหล่ครับผมใช้ทรง D อุ้มนาน ๆ ปวดไหล่

artanfield

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 20:45:50 »
ได้รับคำตอบแล้วครับ ว่าเปิดแค่ ส-อ คงต้องหาเวลาแล้วนะครับ

ดีใจกับ จขท ด้วยครับ มีกำลังใจไปด้วยเป็นเพื่อน อิอิ

ผมคงต้องเดินทางคนเดียว 
เล่นไม่เป็นแต่ใจรัก

alice19th

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 21:02:05 »
แห่ะๆ ขอบคุณครับ

ขอให้ ได้กีต้า ที่เล่นได้ เหมาะมือ เหมาะใจ กลับมานะครับ
Veelah V5 OM

nhoy

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 22:28:36 »
สวัสดีครับ พี่ๆน๊าๆ ทุกท่าน

หลังจากที่ผม เริ่มเล่นกีต้า มาได้ซักพัก ( 3 อาทิตย์ ) ก็ทนไม่ไหวเนื่องจาก มีอาการเจ็บนิ้วและเล่น คอร์ดทาบ ลำบากมาก

จึงตัดสินใจ ชวนคุณแฟนที่เคารพรัก นำกีต้าลูกรัก V5 OM ไป Set Up ที่Shop ของ ช่างมด ซึ่ง ก็มีโอกาสได้พูดคุยแลกเปลี่ยน ประสบการณ์การเล่นกีต้า รวมถึง ได้

ความรู้ในแง่มุมต่างๆของกีต้า ซึ่งช่างมด ใจดีมากครับ เป็นกันเอง และ สอนผมในการเริ่มหัดเล่นกีต้า เทคนิคการเปลี่ยนสาย ปรับสาย ต่างๆ

ซึ่งหลังจาก Set Up เสร็จแล้ว ช่างมด ก็ให้ผมทดลองเล่นดู ( แต่เนื่องจาก ผมยังเล่นได้ไม่คล่องเท่าไหร่ เลย ลองกดๆ คอร์ดที่เคยเล่นยาก F BM  F#m ต่างๆ ปรากฏว่า กดได้เบาแรงขึ้นมากครับ )

แต่ก็ยังมีอาการเสียงบอด นิดหน่อย ซึ่งช่างมด บอกว่า เริ่มต้นใหม่ๆก็แบบนี้ เดี๋ยวเวลาผ่านไป จะเล่นได้เอง

จากนั้น ผมก็ นำกลับมาเล่นที่บ้าน เล่นง่ายขึ้นมากครับ ออกแรงน้อย เสียงบอดน้อยลง และที่สำคัญไม่มีอาการเจ็บนิ้วครับ ปกติจะเล่นได้
ไม่เกิน ชั่วโมง ก็บ่นอุบอิบว่าเจ็บนิ้วแล้ว แต่เมื่อวาน ผมเล่นไป3ชั่วโมง ยังไม่มีอาการเจ็บนิ้วครับ

ผมเลยเข้าใจคำว่า " เล่นแล้ววางไม่ลง " เลยครับ

สรุป : Set Up + Set เฟรตที่มันกระโดด ( มี กระโดด อยู่ 5 จุด ) + เปลี่ยนสายกีต้า ( Elixer )
         ราคา ( ผมไม่รู้ว่า ที่นี่เค้า สงวนสิทธิ ในการบอกราคา ค่า Set Up รึเปล่า แต่ ถ้า สงวน ผมบอกเลยว่า ราคาถูกมาก จนผมตกใจ )

แล้วก็ อยากฝาก ใน ฐานะมือใหม่และเชื่อว่ามีมือใหม่หลายท่าน ที่กำลังอ่าน ข้อความของผม อยู่ " อยากให้ ทุกท่าน นำกีต้า ไป Set Up ครับ จะกับช่างคนไหนก็ได้ เพราะ สิ่งที่เราจะได้กลับมา คือกีต้า ที่เล่นสนุกจนไม่อยากวาง เลยล่ะครับ "
ยินดีด้วยครับน้า Alice19th

artanfield

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 22:51:04 »
โทษทีครับ พิมพ์ผิด ปิดเสาร์ อาทิตย์ ครับ ต้องไปวันธรรมดาเท่านั้น ช่างนิดบอกมาครับ

คงต้องหาเวลาไปหรือไม่ก็ช่างท่านอื่นครับ

ดีใจกับ จขท ด้วยครับ ได้กีตาร์ถูกใจ ไม่เจ็บนิ้วแบบนี้คงฝึกเล่นได้ง่ายขึ้นแล้วสนุกมากขึ้นครับ

ว่าแล้วก็อยากไปลองเล่นดูบ้างนะครับ ว่าเป็นอย่างไร

alice19th

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 22:56:13 »
โทษทีครับ พิมพ์ผิด ปิดเสาร์ อาทิตย์ ครับ ต้องไปวันธรรมดาเท่านั้น ช่างนิดบอกมาครับ

คงต้องหาเวลาไปหรือไม่ก็ช่างท่านอื่นครับ

ดีใจกับ จขท ด้วยครับ ได้กีตาร์ถูกใจ ไม่เจ็บนิ้วแบบนี้คงฝึกเล่นได้ง่ายขึ้นแล้วสนุกมากขึ้นครับ

ว่าแล้วก็อยากไปลองเล่นดูบ้างนะครับ ว่าเป็นอย่างไร

---------------------------------------------------------------------------------------------------

แนะนำครับว่า โทรไปถามช่างมด เองเลยครับ เพราะ ของผมก็ได้ทำในวันเสาร์นะครับ

ซึ่ง จริงๆ ปิด เสา-ทิตย์ แต่เนื่องจาก ช่างมด เค้าพักอาศัยอยู่ในนั้นครับ ทำให้บางครั้ง ในวันเสาร์ เค้าอาจจะว่าง ทำให้ครับ

เพราะ ช่างมด ไม่ได้มีธุระไปไหน
Veelah V5 OM

artanfield

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 23:01:48 »
OK ครับ จะลองติดต่อดูก่อนนะครับ

ขอบคุณครับ แต่ผมดันว่างวันอาทิตย์นะสิ

แต่จะลองติดต่อดูก่อนครับ

คืนนี้ หลับก่อนดีกว่า

benjamin

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 10:10:26 »
ขอบคุณเจ้าของกระทุ้มากๆๆๆๆๆ ครับ
เป็นประโยชน์จริงๆครับ

artanfield

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 13:02:30 »
ขอบคุณเจ้าของกระทุ้มากๆๆๆๆๆ ครับ
เป็นประโยชน์จริงๆครับ
บ้านแห่งนี้นั้นมีต้นไม้ ให้ร่มเงาผ่อนคลายอบอุ่นสบาย ^^

ohm_mayer

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 15:51:48 »
ตอนผมฮิ้ว Crafter ไปให้ช่างมด Set up อาการก่อน Set up คือ สาย 1 ,5 และ  6 Buzz กระจายเลย พอไปถึงบอกอาการ คุยกะช่างมดไป เหนลูกศิษย์ที่มาเรียน หน้าตาคุ้นๆ ผมเลยถามว่า พี่ใช่นักร้องวง Hum รึเปล่า โอ้ว ตัวจิงๆ เลย พี่กานต์ นั่นเอง พี่เค้ามานเรียนทำGuitarกับช่างมด แล้วก็ลงไปหยิบ ตัวที่ทำเสดแล้ว แบกมาทั้ง Hard case เลย ดีด กริ้ง แรก สุดยอดอ่ะ  คุยไปคุยมา ช่างมดเรียกหันไปแกบอกว่าเสดแล้ว รอปรธมาณ 1 ชม. เองครับ ค่าใช้จ่าย ถูกมากครับ

artanfield

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 07:55:24 »
อยากหาเวลาไป Setup จังเลยครับ

Auponata

• member
  • OR'Solid
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 08:20:20 »
ตอนผมฮิ้ว Crafter ไปให้ช่างมด Set up อาการก่อน Set up คือ สาย 1 ,5 และ  6 Buzz กระจายเลย พอไปถึงบอกอาการ คุยกะช่างมดไป เหน ลูกศิษย์ที่มาเรียน หน้าตาคุ้นๆ ผมเลยถามว่า พี่ใช่นักร้องวง Hum รึเปล่า โอ้ว ตัวจิงๆ เลย พี่กานต์ นั่นเอง พี่เค้ามานเรียนทำGuitarกับช่างมด แล้วก็ลงไปหยิบ ตัวที่ทำเสดแล้ว แบกมาทั้ง Hard case เลย ดีด กริ้ง แรก สุดยอดอ่ะ  คุยไปคุยมา ช่างมดเรียกหันไปแกบอกว่าเสดแล้ว รอปรธมาณ 1 ชม. เองครับ ค่าใช้จ่าย ถูกมากครับ

บอร์ดบ้านไม้อบอุ่นและเป็นกันเอง
ขอรณรงค์เรื่องของการพูดและเขียนภาษาไทยให้ถูกต้อง ครับ
facebook:or ponata