Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามีงบประมาณ 9x,xxx น้าจะแนะนำ รุ่นไหนกันครับ  (อ่าน 15860 ครั้ง)

nhoy

• member
Re: ถ้ามีงบประมาณ 9x,xxx น้าจะแนะนำ รุ่นไหนกันค$
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 15:03:57 »
สนใน Lowden ไม๊ ครับ งบนี้ ยังพอมีทอน เป็นค่า แท๊กซี่ครับ

เรียนน้า OLARN จากที่ติดตามชมคลิปของน้า OLARN แล้ว แนะนำ Lowden ตามที่น้าทอมแนะนำไว้ครับ
นอกจากนี้ Bourgeois OM ก็น่าสนใจเหมาะกับสไตล์ของน้า OLARN เช่นกัน
หรือ Taylor 814CE ก็เหมาะครับ
อีกตัวก็ Collings OM ซึ่งน้า rham เคยมีอยู่ นั่นก็เหมาะกับสไตล์ของน้า OLARN
ทั้งสี่ตัวที่ยกมานี้ ผมว่าน่าสนใจทั้งนั้นเลยครับ
ขอให้ได้กีต้าร์ที่ถูกใจนะครับ

ปล.ถ้าสามารถปรับงบอีกสักนิด มีของมือหนึ่งที่น่าสนใจมากคือ Santa Cruz FS ซึ่งเป็นรุ่นสำหรับฟิงเกอร์สไตล์โดยเฉพาะ ลองดูได้ที่ร้านเยลโล่มาม่า ทองหล่อ 13 ครับ

น้า Rham ไม่เคยมี collings ครับ กำลังจะได้มาครับ
สวัสดีครับ อ.Maow  ยินดีต้อนรับเข้าสู่บ้านไม้นะครับ
ขอบคุณครับ จริงๆ แล้ว น้า rham กำลังจะได้ Collings OM ในเร็วๆ นี้ครับ

ส่วน Bourgeois OM ก็เป็นตัวหนึ่งที่น้า rham เคยมี และได้แบ่งไปให้น้าท่านหนึ่ง แต่ขณะนี้ทราบว่าน้าท่านนั้นกำลังจะปล่อยออกมา
ซึ่งน้า rham เล่าให้ฟังว่า Bourgeois OM ตัวนี้เป็นตัวที่เสียงดีมากๆ ไม้หน้าเป็นอะดิรอนแดค ไม้หลัง/ข้างเป็นโรดวู้ด
ผมเองมี Santa Cruz อยู่แล้ว ยังสนใจเลยครับ
จึงอยากจะเรียนน้า OLARN ว่าน่าจะลองทดสอบเล่นดูด้วย อาจจะชอบก็ได้ครับ

ปล.ทราบว่าน้า OLARN  สนใจ Santa Cruz 00 1929 (ซึ่งเป็นกีต้าร์ที่ได้รางวัลมา และเสียงดีมาก) แต่ตอนนี้การสั่ง Santa Cruz ใหม่ๆ เข้ามาเลยนั้นต้องใช้เวลามากครับ
ถ้าสนใจ เรียนว่า สั่งพวกมือสองเข้ามาคงจะเร็วกว่านะครับน้า OLARN 

OLARN

• member
    • OLARN2000
Re: ถ้ามีงบประมาณ 9x,xxx น้าจะแนะนำ รุ่นไหนกันครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 18:31:19 »
ขอบคุณอีกครั้งครับสำหรับคำแนะนำอันทรงคุณค่านะครับ

พอดีว่าวันนี้มีโอกาสได้ออกไปลองกีตาร์ ได้ถึง 5 รุ่นครับ ไป 2 ร้านที่ JJ55Music shop กับที่ Yellow mama ครับ ก็เลยขอนำมาแชร์ให้อ่านกันครับ

ที่ JJ55 ก็ได้ลองจับ Collings OO2H กับ Lowden O25 ส่วน Yellowmama ก็ได้ลองถึง 3 รุ่นครับ Santa Cruz FS, Taylor 814B, Furch 34OM
เท่าที่ได้ลองจับมาทั้งหมดครับ ในทัศนะของผม ชอบ Santa Cruz FS มาเป็นที่ 1 เลยครับไม่ว่าจะเป็นเรื่องเสียง เรื่องสัมผัสยอดเยี่ยมจริงๆครับ แต่สนนราคาก็เอาเรื่องอยู่ รองลงมาผมตัดสินใจยากครับ ระหว่าง Collings OO2H กับ Furch 34OM deep body คือ ถ้าพูดถึงเรื่องเสียงนี่ Collings ชั้นหนึ่งครับ แต่เผอิญว่าตัวนี้เป็นทรงที่ต่อคอที่เฟร็ต 12 มันก็เลยทำให้เล่นแถวๆ ใกล้ๆ บอดี้ค่อนข้างยากนิดนึง  แต่มันก็ทำให้เสียงออกมาเต็มที่ แต่ส่วนของ Furch ผมมองว่าเป็นกีตาร์ที่คุ้มค่าคุ้มราคาครับ ในราคาขนาดนี้ สามารถให้เสียงและสัมผัสที่ใกล้เคียงกับรุ่น top อย่างที่กล่าวมา แต่ราคาถูกกว่าครึ่งนึง

ส่วนอันดับรองลงมาผมให้ Lowden O25 กับ Taylor 814 Brazilian ใกล้เคียงกันครับ จริงๆ ท้ังสองตัวเป็นกีตาร์ที่ดี เล่นสบาย แต่ผมติดที่เสียงมันจะไม่หวานเท่ากับ 3 ตัวข้างต้น ก็เลยตัด 2 ตัวนี้ออกไปครับ ข้อสังเกตอย่างนึงคือ ตัว Taylor 814B ตัวนี้ ผมว่ามันค่อนข้างแสดงความเป็น Brazilian ได้น้อยกว่าที่คาดครับ ค่อนข้างผิดหวังนิดๆ แต่ด้วยราคาที่ต่ำกว่าที่คาดไว้เยอะ (แค่ แสนนิดๆ)

สรุปเบื้องต้นนะครับ ตอนนี้ยังไม่ได้ลอง Bourgeois OM กับ Taylor 814ce ผมก็เทใจให้กับ Santa Cruz กับ Furch ครับ ซึ่งดูแล้วน่าจะเอนไปทาง Furch น่ะครับ เพราะคิดว่าคงจะเอาไปติด pu L.R. Baggs ด้วย ถ้าเอา Santa Cruz ไปติดนี่ ก็คิดหนักเหมือนกันครับ ตอนนี้รอตัดสินใจอีกสัก 2 วันคงได้ข้อสรุปครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ ;D

ttum

• member
Re: ถ้ามีงบประมาณ 9x,xxx น้าจะแนะนำ รุ่นไหนกันครับ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 18:41:30 »
น้า OLARN ครับ วันที่ผมไปลองที่yellowmama ผมก็ชอบfurch มากกว่า taylor Brazilian เหมือนกันครับ ทั้งเรื่องเสียง สัมผัส และเรื่องงาน

rham

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 19:55:37 »
สวัสดีครับน้า olarn
ผมขอตามมาเชียร์ bourgeois ของน้า parker ครับ ตัวนี้เสียงดีมากที่สุดตัวนึงที่ผมเคยได้ฟังมาเลยครับ อยากบอกว่าลองหาโอกาสไปลองก่อนตัดสินใจครับ
หรือว่าถ้าว่างๆก็มาลองกีต้าร์เล่นๆที่บ้านผมได้นะครับ ตอนนี้มี lowden F23 และ guild ที่พอจะอยู่ในระดับที่น้าต้องการ ถ้าของผมเองมีให้ลองแต่ยังไม่ขาย
ก็จะมี lowden f32c-santa cruz F และ collings om deep body ให้ลองดูครับ
 ไม่รู้ว่าวันอาทิตย์น้า parker ว่างหรือเปล่าอาจจะนัดกันมาลองดูทีเดียวเลยก็ได้นะครับ ถ้าน้า parker สะดวก

OLARN

• member
    • OLARN2000
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 20:11:53 »
ผมขอตามมาเชียร์ bourgeois ของน้า parker ครับ ตัวนี้เสียงดีมากที่สุดตัวนึงที่ผมเคยได้ฟังมาเลยครับ อยากบอกว่าลองหาโอกาสไปลองก่อนตัดสินใจครับ
หรือว่าถ้าว่างๆก็มาลองกีต้าร์เล่นๆที่บ้านผมได้นะครับ ตอนนี้มี lowden F23 และ guild ที่พอจะอยู่ในระดับที่น้าต้องการ ถ้าของผมเองมีให้ลองแต่ยังไม่ขาย
ก็จะมี lowden f32c-santa cruz F และ collings om deep body ให้ลองดูครับ
 ไม่รู้ว่าวันอาทิตย์น้า parker ว่างหรือเปล่าอาจจะนัดกันมาลองดูทีเดียวเลยก็ได้นะครับ ถ้าน้า parker สะดวก
ขอบคุณครับน้า rham จริงๆ แล้ววันอาทิตย์นี้ก็อยากไปลองเหมือนกันนะครับ แต่ก็ไม่รู้จะปลีกตัวได้หรือเปล่า พอดีว่ามีนัดซะแล้วครับ แต่ถ้าเป็นวันจันทร์น่าจะสะดวกกว่าครับ ;D

nhoy

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 20:27:16 »
เรียนน้า OLARN จะอย่างไรก็ตาม ผมขอให้น้า OLARN ได้กีต้าร์ที่ดีและถูกใจนะครับ

rham

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 07:47:00 »
ขอบคุณครับน้า rham จริงๆ แล้ววันอาทิตย์นี้ก็อยากไปลองเหมือนกันนะครับ แต่ก็ไม่รู้จะปลีกตัวได้หรือเปล่า พอดีว่ามีนัดซะแล้วครับ แต่ถ้าเป็นวันจันทร์น่าจะสะดวกกว่าครับ ;D
ยินดีครับ วันไหนก็ได้แล้วโทรนัดกันครับ

TheDuck

• member
  • เล่นตามหัวใจเป็ด...
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 10:26:08 »
ฝีมืออย่างน้าโอราฬเล่นกีตาร์ตัวไหนผมก็ว่าเพราะครับ  ;D ถ้าได้กีตาร์ตัวใหม่แล้วช่วยมารีวิวเพลงเพราะๆให้ฟัง(เหมือนเคย)ด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ;D

guitaroa47

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 01:38:49 »
น้า ไปเม้ม เงิน ผบ อีท่าไหนเนี่ย ได้มาตั้ง เก้าหมื่น 555

OLARN

• member
    • OLARN2000
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 04:16:24 »
น้า ไปเม้ม เงิน ผบ อีท่าไหนเนี่ย ได้มาตั้ง เก้าหมื่น 555
มันเป็นรายได้นอกระบบครับ เอิ๊กๆๆ :P

zuchin

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 08:18:05 »
ถ้าเป็นผม ผมจะไม่โพสถาม เดี๋ยว ผ.บ. รู้เสร็จกัน อิ อิ!
ผมจะตะเวน ลองเล่นทุกยี่ห้อ ที่อยากได้ เอาที่เข้ามือ เสียงชอบที่สุด

OLARN

• member
    • OLARN2000
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 09:07:19 »
ถ้าเป็นผม ผมจะไม่โพสถาม เดี๋ยว ผ.บ. รู้เสร็จกัน อิ อิ!
ผมจะตะเวน ลองเล่นทุกยี่ห้อ ที่อยากได้ เอาที่เข้ามือ เสียงชอบที่สุด

คิดว่ามันเป็นเรื่องสมมุติครับ 555 ;D

แต่การโพสถามนี่ดีนะครับ ทำให้ผมรู้จักยี่ห้ออื่นๆ ที่น้าๆ แนะนำให้ไปลอง ถ้าไม่โพสถามผมคงจะเสร็จตัว Gibson J-45 custom (Adirondack/Zebra) ไปแล้ว คงไม่มีโอกาสได้ไปลองยี่ห้ออื่นครับ ;D

OLARN

• member
    • OLARN2000
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 13:32:31 »
ตกลงได้ข้อสรุปแล้วครับ หลังจากที่แวะเวียนไปทดลองมาแทบทั้งหมด ก็สรุปว่าได้ Bourgeois vintage OM ของน้า Parker มาครองแล้วครับ เสียงดีสมคำร่ำลือจริงๆ ขอบคุณน้าๆ ทั้งหลายที่ช่วยแนะนำด้วยครับ :)

rham

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 14:05:18 »
ยินดีด้วยครับ ตัวนี้เด่นในดีเลยครับ

jarkde

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 14:28:27 »
ผมติดตามฝีมือน้าจาก ukulele น้าเลิศ มากๆๆ น้า เป็นไปได้ อัดคลิปแต่ละตัวมาลงให้ Vote ซิครับ อิอิ

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 15:25:02 »
อ้าววว..เฮียมาไม่ทัน
ในฐานะที่เป็นพี่รหัส กะจะปล่อย V1 OM ให้ซักหน่อย แปดหมื่นห้า  ราคากันเอง
เฮียเอากำไรนิดหน่อย...งิ...งิ....ล้อเล่งง...

เฮียดีใจด้วยที่เอ็งได้กีต้าร์ดีๆ
เคยเห็นแว๊บๆ ตัวของน้า parker รู้สึกจะวินเทจด้วยใช่ม้า ลูกบิดสวย

OLARN

• member
    • OLARN2000
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 15:44:24 »
อ้าววว..เฮียมาไม่ทัน
ในฐานะที่เป็นพี่รหัส กะจะปล่อย V1 OM ให้ซักหน่อย แปดหมื่นห้า  ราคากันเอง
เฮียเอากำไรนิดหน่อย...งิ...งิ....ล้อเล่งง...

เฮียดีใจด้วยที่เอ็งได้กีต้าร์ดีๆ
เคยเห็นแว๊บๆ ตัวของน้า parker รู้สึกจะวินเทจด้วยใช่ม้า ลูกบิดสวย
ขอบคุณครับเฮีย :) ตัวที่ได้มาเป็น Vintage OM ครับลูกบิดอย่างไฮโซเลย Waverly ครับ แถมกีตาร์มีกลิ่นหอมหวลยวนใจอีก อิๆๆ happy กับตัวนี้มากครับเฮีย ตอนแรกเกือบเปลี่ยนใจไปเอา Taylor ซะแล้ว โชคดีที่ได้ลองจับก่อน เลยเสียตังเลย T-T

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 15:49:19 »
เฮียว่า martin gibson  taylor เป็นกีต้าร์ที่ดี
แต่มันตลาด ไปหน่อย

ถึงจุดๆนึงต้องหากีต้าร์พวก hi-end จริงๆไปเลย
ดีใจที่เสียตังค์วุ้ย

เออ เบอร์โทรเอ็งน่ะ  ลงให้ด้วย เบอร์มันหายไปไหนไม่รู้
ของเฮีย 081-574-9624

nhoy

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 20:46:17 »
ตกลงได้ข้อสรุปแล้วครับ หลังจากที่แวะเวียนไปทดลองมาแทบทั้งหมด ก็สรุปว่าได้ Bourgeois vintage OM ของน้า Parker มาครองแล้วครับ เสียงดีสมคำร่ำลือจริงๆ ขอบคุณน้าๆ ทั้งหลายที่ช่วยแนะนำด้วยครับ :)
ยินดีกับน้า OLARN ด้วยครับ ที่ได้กีต้าร์ที่ถูกใจอย่าง Bourgeois Vintage OM ตัวนี้ เหมาะกับน้า OLARN มากครับ :) :) :)

OLARN

• member
    • OLARN2000
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 09:02:41 »
ยินดีกับน้า OLARN ด้วยครับ ที่ได้กีต้าร์ที่ถูกใจอย่าง Bourgeois Vintage OM ตัวนี้ เหมาะกับน้า OLARN มากครับ :) :) :)
ขอบคุณน้าหน่อยที่ช่วยแนะนำด้วยครับ :)