Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามีงบประมาณ 9x,xxx น้าจะแนะนำ รุ่นไหนกันครับ  (อ่าน 15859 ครั้ง)

OLARN

• member
    • OLARN2000
สมมุติว่าถ้าแอบแม้มผ.บ.มาได้ราวๆ 9x,xxx น้าว่า กีตาร์โปร่ง/ไฟฟ้า รุ่นไหนน่าเล่นสุดครับ สำหรับแนวฟิงก์เกอร์สไตล์เป็นหลักเลย ;D
ขอบคุณครับ ;D

winnie

• บุคคลทั่วไป
Re: ถ้ามีงบประมาณ 9x,xxx น้าจะแนะนำ รุ่นไหนกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 12:53:51 »
สมมุติว่าถ้าแอบแม้มผ.บ.มาได้ราวๆ 9x,xxx น้าว่า กีตาร์โปร่ง/ไฟฟ้า รุ่นไหนน่าเล่นสุดครับ สำหรับแนวฟิงก์เกอร์สไตล์เป็นหลักเลย ;D
ขอบคุณครับ ;D

บานเลยครับน้าโอฬาร ถ้าถามผมคงไปทาง Taylor ครับ อิอิ

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...
Re: ถ้ามีงบประมาณ 9x,xxx น้าจะแนะนำ รุ่นไหนกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 12:55:13 »
Martin HD - 28 ครับงบเหลือด้วย :D :D :D
ไม่ก็กัดฟันเอา Taylor 814 ce ครับ :D :D :D

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 13:11:47 »
สนใน Lowden ไม๊ ครับ งบนี้ ยังพอมีทอน เป็นค่า แท๊กซี่ครับ
Line id: 081-8718003

icevevei

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 13:16:53 »
แนว fingerstyle นี้ ผมว่า cole clark เหมาะ ดีนะครับ

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 13:53:19 »
Taylor 814ce จัดไปเต็มๆ ครับ ได้ตัวนี้หายอยากแน่นอน ถ้าใช้ไปเบื่อๆ อยากขายต่อก็ได้ราคาดีไม่ปวดตับแบบยี่ห้ออื่น
FingerStyle มันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้นั่นแหละท่าน

OLARN

• member
    • OLARN2000
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 14:05:27 »
ขอบคุณน้าๆ ครับ
ตอนแรก Taylor ไม่ได้อยู่ในหัวเลย แต่เห็นแนะนำ 814ce ซึ่งเป็นรุ่นที่ผมยังไม่เคยได้ไปลองจับเลยครับ ฟังดูก็เป็นทางเลือกที่น่าสนใจจริงๆ เห็นเพื่อนฝุงที่เล่นดนตรีก็แนะนำรุ่นนี้เหมือนกัน บอกว่า Taylor ตอนนี้ technology ดีมาก อันที่จริง วันก่อนผมไปลอง Gibson J45 custom Adirondack / rosewood มาก็ชอบ sound ตัวนั้นเหมือนกันฟังดูดิบๆ ดี ก็กำลังชั่งใจอยู่ แล้วก็มาเจอ Bourgeois OM ของน้า Parkerฯ ประกาศขายอยู่ก็น่าสนใจเช่นเดียวกันครับ มีหลายตัวเลือกแล้วมันตาลายจริงๆ
วันเสาร์ อาทิตย์นี้คงต้องไปลอง Taylor 814ce ดูแล้วล่ะครับ ;D

winnie

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 14:57:08 »
ขอบคุณน้าๆ ครับ
ตอนแรก Taylor ไม่ได้อยู่ในหัวเลย แต่เห็นแนะนำ 814ce ซึ่งเป็นรุ่นที่ผมยังไม่เคยได้ไปลองจับเลยครับ ฟังดูก็เป็นทางเลือกที่น่าสนใจจริงๆ เห็นเพื่อนฝุงที่เล่นดนตรีก็แนะนำรุ่นนี้เหมือนกัน บอกว่า Taylor ตอนนี้ technology ดีมาก อันที่จริง วันก่อนผมไปลอง Gibson J45 custom Adirondack / rosewood มาก็ชอบ sound ตัวนั้นเหมือนกันฟังดูดิบๆ ดี ก็กำลังชั่งใจอยู่ แล้วก็มาเจอ Bourgeois OM ของน้า Parkerฯ ประกาศขายอยู่ก็น่าสนใจเช่นเดียวกันครับ มีหลายตัวเลือกแล้วมันตาลายจริงๆ
วันเสาร์ อาทิตย์นี้คงต้องไปลอง Taylor 814ce ดูแล้วล่ะครับ ;D

เรื่องของเสียงคนต้องแล้วแต่น้าโอฬารชอบแล้วครับ ส่วนตัวผมว่าถ้าเน้นใสกรุ๊งกริ๊ง เบสลึก Taylor ตอบโจทย์ได้ดีครับ Pre ก็ได้เสียงธรรมชาติมาก ส่วน Gibson ไม่เคยลองครับ แต่เคยได้ยินเสียง Adirondack / rosewood มันออกดุๆดิบๆแบบนั้นแหละครับ ตีคอร์ดจะมันส์อยู่ครับ อิอิ

nhoy

• member
Re: ถ้ามีงบประมาณ 9x,xxx น้าจะแนะนำ รุ่นไหนกันค$
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 15:27:45 »
สนใน Lowden ไม๊ ครับ งบนี้ ยังพอมีทอน เป็นค่า แท๊กซี่ครับ

เรียนน้า OLARN จากที่ติดตามชมคลิปของน้า OLARN แล้ว แนะนำ Lowden ตามที่น้าทอมแนะนำไว้ครับ
นอกจากนี้ Bourgeois OM ก็น่าสนใจเหมาะกับสไตล์ของน้า OLARN เช่นกัน
หรือ Taylor 814CE ก็เหมาะครับ
อีกตัวก็ Collings OM ซึ่งน้า rham เคยมีอยู่ นั่นก็เหมาะกับสไตล์ของน้า OLARN
ทั้งสี่ตัวที่ยกมานี้ ผมว่าน่าสนใจทั้งนั้นเลยครับ
ขอให้ได้กีต้าร์ที่ถูกใจนะครับ

ปล.ถ้าสามารถปรับงบอีกสักนิด มีของมือหนึ่งที่น่าสนใจมากคือ Santa Cruz FS ซึ่งเป็นรุ่นสำหรับฟิงเกอร์สไตล์โดยเฉพาะ ลองดูได้ที่ร้านเยลโล่มาม่า ทองหล่อ 13 ครับ

TheDuck

• member
  • เล่นตามหัวใจเป็ด...
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 15:57:16 »

เรียนน้า OLARN จากที่ติดตามชมคลิปของน้า OLARN แล้ว แนะนำ Lowden ตามที่น้าทอมแนะนำไว้ครับ
นอกจากนี้ Bourgeois OM ก็น่าสนใจเหมาะกับสไตล์ของน้า OLARN เช่นกัน
อีกตัวก็ Collings OM ซึ่งน้า rham เคยมีอยู่ นั่นก็เหมาะกับสไตล์ของน้า OLARN
ทั้งสี่ตัวที่ยกมานี้ ผมว่าน่าสนใจทั้งนั้นเลยครับ

ปล.ถ้าสามารถปรับงบอีกสักนิด มีของมือหนึ่งที่น่าสนใจมากคือ Santa Cruz FS ซึ่งเป็นรุ่นสำหรับฟิงเกอร์สไตล์โดยเฉพาะ ลองดูได้ที่ร้านเยลโล่มาม่า ทองหล่อ 13 ครับ

ดูราคา Santa Cruz FS จากกระดานสนทนาของร้านเยลโล่มาม่า อยู่ที่ประมาณ 14x,xxx ครับ อิอิ

nhoy

• member
Re: ถ้ามีงบประมาณ 9x,xxx น้าจะแนะนำ รุ่นไหนกันค$
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 16:00:34 »

ดูราคา Santa Cruz FS จากกระดานสนทนาของร้านเยลโล่มาม่า อยู่ที่ประมาณ 14x,xxx ครับ อิอิ

ครับ  เสียงออกมาแบบเต็มๆ ทุกเม็ดเลยครับ
เพียงแต่ผมเองชอบ OM มากกว่า

Guitar_Joe

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 16:12:01 »
เหลือไว้ทำแผลตอนเมียจับได้ แล้วรู้ราคาจริงมั่งก็ดีนะครับเพื่อนผมซื้อกี่ตัวๆ บอกเมียห้าพันหมด เทเล่อตัวสามหมื่นบอก ห้าพันห้า ห้าๆๆ
ชีวิตและวิญญาณ บรรณา

winnie

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 16:15:31 »
เหลือไว้ทำแผลตอนเมียจับได้ แล้วรู้ราคาจริงมั่งก็ดีนะครับเพื่อนผมซื้อกี่ตัวๆ บอกเมียห้าพันหมด เทเล่อตัวสามหมื่นบอก ห้าพันห้า ห้าๆๆ

ใช้วิธีเดียวกันเลยครับ แต่ผมใช้บอกแม่บังเกิดเกล้า อิอิ กลัวอย่างเดียวตอนเค้าเอาไปขายราคาที่เราบอกนั้นแหละครับ น่ากลัวมาก...

Guitar_Joe

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 16:23:43 »

ใช้วิธีเดียวกันเลยครับ แต่ผมใช้บอกแม่บังเกิดเกล้า อิอิ กลัวอย่างเดียวตอนเค้าเอาไปขายราคาที่เราบอกนั้นแหละครับ น่ากลัวมาก...

ห้าๆ ประสบการณ์ตรงนะเนี่ย ท่าน winnie
ชีวิตและวิญญาณ บรรณา

nhoy

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 16:24:52 »
Furch ก็เป็นอีกแบรนด์หนึ่งที่น้า OLARN น่าจะลองดูด้วยนะครับ เผื่อจะชอบ

OLARN

• member
    • OLARN2000
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 22:55:33 »
ก่อนตัดสินใจ ขอทำการบ้านด้วยการไปทดลองยี่ห้อที่น้าๆ กรุณาแนะนำมาให้หมดก่อนน่าจะดีกว่า เพราะผมห่างหาย ไม่ได้ติดตามข่าวอคุสติคกีตาร์มาเป็นสิบปีแล้วครับ ทีนี้ต้องไปทดลอง Lowden, Bourgeois, Santa Cruz, Collings ให้เรียบร้อยเสียก่อนจะดีกว่า ;D
ขอบพระคุณน้าๆ ที่แนะนำด้วยครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 23:57:55 »
ก่อนตัดสินใจ ขอทำการบ้านด้วยการไปทดลองยี่ห้อที่น้าๆ กรุณาแนะนำมาให้หมดก่อนน่าจะดีกว่า เพราะผมห่างหาย ไม่ได้ติดตามข่าวอคุสติคกีตาร์มาเป็นสิบปีแล้วครับ ทีนี้ต้องไปทดลอง Lowden, Bourgeois, Santa Cruz, Collings ให้เรียบร้อยเสียก่อนจะดีกว่า ;D
ขอบพระคุณน้าๆ ที่แนะนำด้วยครับ

ลองแล้วน้าOLARN ช่วยกรุณาบอกผมซักนิดนะครับว่าน้าOLARN ชอบเสียงตัวไหนเป็นพิเศษครับ ขอบคุณครับ
noomxman

OLARN

• member
    • OLARN2000
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 00:49:30 »

ลองแล้วน้าOLARN ช่วยกรุณาบอกผมซักนิดนะครับว่าน้าOLARN ชอบเสียงตัวไหนเป็นพิเศษครับ ขอบคุณครับ
ได้เลยครับ เดี๋ยว เสาร์ อาทิตย์นี้ว่าจะออกเดินสายทดลองเสียงครับ :)

winnie

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 08:50:08 »

ได้เลยครับ เดี๋ยว เสาร์ อาทิตย์นี้ว่าจะออกเดินสายทดลองเสียงครับ :)

อิจฉาจริงๆ เลยครับ อิอิ อยากทำแบบนี้ได้บ้าง แต่ไม่มีงบ 555 ถ้าน้าโอฬารได้กีต้าร์ถูกใจ อย่าลืมลงรูปและเสียงเพราะๆ เหมือนเคยนะครับ

Maow

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 12:14:32 »

น้า Rham ไม่เคยมี collings ครับ กำลังจะได้มาครับ