Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีลดอาการตีเฟรทอ่ะคับ  (อ่าน 3793 ครั้ง)

kaizer123

• member
อยากทราบวิธีลดอาการตีเฟรทอ่ะคับ
« เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 11:51:25 »
ตอนนี้กีตาร์ผมเกิดอาการสายตีเฟรท
เสียงที่ฟังแล้วตีแบบจังๆก้มี
สาย3 ช่อง 5,6,7,8,9,10,12

staryu

• member
Re: อยากทราบวิธีลดอาการตีเฟรทอ่ะคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 14:02:22 »
ถ้าเป็นเยอะขนาดนั้น ต้องตั้ง action ใหม่ครับ หรือให้ก็เปลี่ยน nut ให้มันสูงขึ้น

แต่แต่เป็นไม่เยอะ ก็ให้เปลื่ยนสายใหม่ เป็นเบอร์ที่ใหญ่ขึ้นครับ :D
" Always learning new song  song will be your teacher"

pisit5924

• member
Re: อยากทราบวิธีลดอาการตีเฟรทอ่ะคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 14:08:21 »
ถ้าเป็นเยอะขนาดนั้น ต้องตั้ง action ใหม่ครับ หรือให้ก็เปลี่ยน nut ให้มันสูงขึ้น

แต่แต่เป็นไม่เยอะ ก็ให้เปลื่ยนสายใหม่ เป็นเบอร์ที่ใหญ่ขึ้นครับ :D
.. หรือ หากตีเฟร็ตไม่มาก เสริมความสูงที่ร่อง nut ของสาย 3 โดยการเอาสายออกร่อง แล้วหยดกาวตราช้างด้วยความระมัดระวังในร่องดังกล่าว รอให้แห้ง แล้วลองเอาสายใส่กลับ ตั้งเสียงทดสอบดูครับ .. อย่าลืมว่ากับกาวตราช้าง ต้องทำด้วยความระมัดระวังนะครับ ...
.. ดนตรี ไม่มีพรมแดน

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 14:22:37 »
ถ้าเป็นเฉพาะสาย 3 สายเดียวต้องเช็คที่นัท รวมทั้งบริดจ์ดูว่ามันมีร่องลึกผิดจากสายอื่นหรือเปล่า รวมทั้งเรื่องสายมีอายุเก่าเกินไปมั๊ย ลองเช็คว่าคอโก่งหรือเปล่าประกอบดูด้วยก็ได้ครับ

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 14:40:56 »
ครับ ขอบคุณทุกคนนะครับ :D

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 16:58:42 »
ถ้าเป็นเฉพาะสาย 3 สายเดียวต้องเช็คที่นัท รวมทั้งบริดจ์ดูว่ามันมีร่องลึกผิดจากสายอื่นหรือเปล่า รวมทั้งเรื่องสายมีอายุเก่าเกินไปมั๊ย ลองเช็คว่าคอโก่งหรือเปล่าประกอบดูด้วยก็ได้ครับ

ผมลองเช็ค นัทดูแล้วครับ น้าสน นัท มีเรีย เค้า อย่า กับ เต๋า สมชาย ได้ หลายปีแล้วครับ ต้องท ำงัย ต่อ............อิอิ

นัทEASYNATURAL(THEเกรียน)

• member
  • (คนจะรักเหตุผลไม่เคยมี )
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 17:59:00 »

ผมลองเช็ค นัทดูแล้วครับ น้าสน นัท มีเรีย เค้า อย่า กับ เต๋า สมชาย ได้ หลายปีแล้วครับ ต้องท ำงัย ต่อ............อิอิ

โถ...น้าเบียร์ เค้าเลิกกันจนเต๋าสมชาย แต่งงานใหม่มีลูกแล้วด้วย....ตกข่าวนะครับ น้าเบียร์....55555+   :D
***ค้อห้ายข้ามคืนนี้มีแต่ราวอยู่เคียงต้ายแสงดาว***

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 18:24:15 »

ทราบแล้วครับ เพราะว่าเค้ามาร้องฟูมฟายอยู่กับผมนี่เอง ผมเลยบอกให้เลิก ๆ ไปซะ บอกแต่แรกแล้วว่าเต๋ามันหัวโจก ไม่เชื่อ (คราวนิโคล เทริโอ ก็ทีแระ ไม่เชื่อดันไปแต่งกับแมว คนดี ๆ อย่างเราดันไม่มอง เลยจบไม่ค่อยสวย ฮิฮิ) ไอ้เราก็รับน้องญาญ่ามาดูแลแล้ว เลยไม่รู้จะช่วยไง ปล่อยให้ไปอยู่กับ นายอั้ม ให้เข็ด จะได้รู้ว่า หล่อ ๆ ล่ำ ๆ อย่างนั้น ความแมนทั้งแท่งก็สู้ผมไม่ได้ 555

ส่งมา เราก็ไหลตามน้ำไป ฮิฮิ

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 18:32:35 »
เข้ามาแอบฮา อิอิ

^^ลอยลม^^

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 18:47:55 »
ออกทะเลไปแล่นชิวแล้ว อิอิ
ูู^^ ความจริงใจสุดท้ายไม่มีความหมายกับโลกที่มันลวงหลอก มันช่างโหดร้าย ^^

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 01:45:48 »
เอากระดาษทราย เบอร์หยาบขัด Fret ช่องที่ 6 ถึง 11 และ 13 ผมไม่แนะนำนะคับ ต้องบ้าและกล้าเสี่ยงด้วย
แต่ผมทำกับกีต้าร์ของผมทุกตัวนะคับ ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร ผมฝน Nut , Saddle , ขันคอกีต้าร์ โค้งแอ่น จนหมุนประแจ 6 เหลี่ยมไม่ไปเลย แล้วผมก็ขัด Fret เอาเพื่อไม่ให้ Fret Buzz และเพื่อให้ได้ Action ต่ำสุดๆ จนต่ำพอๆกับกีต้าร์ไฟฟ้าได้แล้วมั้งคับ

ย้ำนะคับไม่แนะนำนะคับ 55

welovely007

• member
  • นัทนว
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 02:02:26 »
ลองเปลี่ยนสายก่อนดีกว่าไหมง่ายสุดครับ
นัทนว ( อ่านชื่อว่า นัทนะวะ ) ถ้ามันจะเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนซะ เจ็บแปล๊บดีกว่าปวดนานจำไว้