Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้ ไม่ได้ใช้ปิดอัพนานๆ จะเสียหรือไม่ครับ  (อ่าน 1178 ครั้ง)

krong

• member
ขอถามน้าๆ ผู้รู้คือ ผมมีกีตาร์ที่ติดปิดอัพมาจากโรงงาน แต่หลังจากซื้อมาไม่เคยใช้เลย แล้วมันจะเสียหรือไม่ครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
Re: ถามผู้รู้ ไม่ได้ใช้ปิดอัพนานๆ จะเสียหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 14:56:47 »
ผมว่าถ้าเป็นยี่ห้อที่มีมาตรฐานพอ เก็บและใช้งานถูกวิธี ไม่ทิ้งจนถ่านเยิ้ม ก็ไม่น่าจะพังง่ายครับ ผมใช้มาหลายตัวยังไม่พังเลย มีแต่ตัวล่าสุด Taylor นี่สิ ใช้มากไปหรือไงไม่รู้ปุ่มโวลุ่มมีปัญหา หมุนแล้วดังก๊อกแก๊ก ว่าจะเอาไปให้ร้าน MC เช็คอยู่ครับ

artism

• member
    • Artism Facebook
Re: ถามผู้รู้ ไม่ได้ใช้ปิดอัพนานๆ จะเสียหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 14:58:16 »
ไม่แน่ใจครับ แต่ควรเอาถ่านออก เปลืองป่าวๆ
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

pisit5924

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 08:58:21 »
ขอถามน้าๆ ผู้รู้คือ ผมมีกีตาร์ที่ติดปิดอัพมาจากโรงงาน แต่หลังจากซื้อมาไม่เคยใช้เลย แล้วมันจะเสียหรือไม่ครับ
..ระวังเรื่องแบตเตอรี่เสื่อม แล้วสารเคมีเยิ้มออกมากัดรังถ่าน และลายวงจรเท่านั้นครับ ...  หรือหากว่าแทบไม่มีโอกาสเล่นกับแอมป์เลย เอาถ่านออกก็ดีครับ  ;)
.. ดนตรี ไม่มีพรมแดน

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 09:12:35 »
บ.เทเลอร์แนะนำ ให้เสียบบ่อยๆครับ

http://www.taylorguitars.com/support/owner-resources
Our acoustics love to be plugged in.
Our passion for great tone led us to develop our own pickups, including our flagship Expression System®. When you first plug in, set the tone controls flat on your guitar (on the center detent) and whatever you're plugging into. Read a full overview of the Taylor Expression System here. Learn about other Taylor acoustic pickups here.
:)

krong

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 14:44:31 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ ผมชื้อ taylor 315 มายังไม่เคยออกแอมป์เลย แต่เอาถ่านออกตั้งแต่แรกแล้วครับ