Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อวาน เอาลูกรัก V5 OM ไป Set Up @ ช่างมด  (อ่าน 8258 ครั้ง)

alice19th

• member
เมื่อวาน เอาลูกรัก V5 OM ไป Set Up @ ช่างมด
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 14:54:27 »
สวัสดีครับ พี่ๆน๊าๆ ทุกท่าน

หลังจากที่ผม เริ่มเล่นกีต้า มาได้ซักพัก ( 3 อาทิตย์ ) ก็ทนไม่ไหวเนื่องจาก มีอาการเจ็บนิ้วและเล่น คอร์ดทาบ ลำบากมาก

จึงตัดสินใจ ชวนคุณแฟนที่เคารพรัก นำกีต้าลูกรัก V5 OM ไป Set Up ที่Shop ของ ช่างมด ซึ่ง ก็มีโอกาสได้พูดคุยแลกเปลี่ยน ประสบการณ์การเล่นกีต้า รวมถึง ได้

ความรู้ในแง่มุมต่างๆของกีต้า ซึ่งช่างมด ใจดีมากครับ เป็นกันเอง และ สอนผมในการเริ่มหัดเล่นกีต้า เทคนิคการเปลี่ยนสาย ปรับสาย ต่างๆ

ซึ่งหลังจาก Set Up เสร็จแล้ว ช่างมด ก็ให้ผมทดลองเล่นดู ( แต่เนื่องจาก ผมยังเล่นได้ไม่คล่องเท่าไหร่ เลย ลองกดๆ คอร์ดที่เคยเล่นยาก F BM  F#m ต่างๆ ปรากฏว่า กดได้เบาแรงขึ้นมากครับ )

แต่ก็ยังมีอาการเสียงบอด นิดหน่อย ซึ่งช่างมด บอกว่า เริ่มต้นใหม่ๆก็แบบนี้ เดี๋ยวเวลาผ่านไป จะเล่นได้เอง

จากนั้น ผมก็ นำกลับมาเล่นที่บ้าน เล่นง่ายขึ้นมากครับ ออกแรงน้อย เสียงบอดน้อยลง และที่สำคัญไม่มีอาการเจ็บนิ้วครับ ปกติจะเล่นได้
ไม่เกิน ชั่วโมง ก็บ่นอุบอิบว่าเจ็บนิ้วแล้ว แต่เมื่อวาน ผมเล่นไป3ชั่วโมง ยังไม่มีอาการเจ็บนิ้วครับ

ผมเลยเข้าใจคำว่า " เล่นแล้ววางไม่ลง " เลยครับ

สรุป : Set Up + Set เฟรตที่มันกระโดด ( มี กระโดด อยู่ 5 จุด ) + เปลี่ยนสายกีต้า ( Elixer )
         ราคา ( ผมไม่รู้ว่า ที่นี่เค้า สงวนสิทธิ ในการบอกราคา ค่า Set Up รึเปล่า แต่ ถ้า สงวน ผมบอกเลยว่า ราคาถูกมาก จนผมตกใจ )

แล้วก็ อยากฝาก ใน ฐานะมือใหม่และเชื่อว่ามีมือใหม่หลายท่าน ที่กำลังอ่าน ข้อความของผม อยู่ " อยากให้ ทุกท่าน นำกีต้า ไป Set Up ครับ จะกับช่างคนไหนก็ได้ เพราะ สิ่งที่เราจะได้กลับมา คือกีต้า ที่เล่นสนุกจนไม่อยากวาง เลยล่ะครับ "
Veelah V5 OM

pannpower

• member
Re: เมื่อวาน เอาลูกรัก V5 OM ไป Set Up @ ช่างมด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 15:00:39 »

ติดต่อ ช่างมด ได้ในช่องทางไหนได้มั่งครับ จะปรึกษาปัญหากีตาร์หน่อยครับ ^_^

ขอบคุณครับ ^_^

MinnieMouse

• member
Re: เมื่อวาน เอาลูกรัก V5 OM ไป Set Up @ ช่างมด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 15:05:41 »
เบอร์ช่างมดค่ะ

085 320 หนึ่งหนึ่งหกหก

ปล. ใจดีมาก แถมเป็นกันเอง น่ารักด้วย : )

niyom

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 19:15:33 »
เซิร์ชในเฟสบุ๊กว่า hippo acoustic ครับ
บทความดีๆเพียบ โดยเฉพาะเรื่องไม้สนุกมาก
ไล่ดูใน wall ก็ได้ครับ ไม่งั้นก็กด Notes ตรงซ้ายมืออะครับน้า

kaosai28

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 23:16:53 »
ผมโทรไปคุยกับช่างมดเกือบ 2 อาทิตย์เเล้วครับ คุยดีมากๆ เเนะนำดี ผมรอสายกีต้าร์เบอร์ 12 อยู่ เเละจะไปปรัปทัชชิ่ง เจ้า TN10 ซะหน่อย

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 04:06:38 »
คอนเฟิร์มครับคนนี้

NATTA19

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 08:36:14 »
ช่างมด งานดี  ราคาดี นิสัยดี  ;)

artanfield

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 08:48:09 »
สงสัยผมคงต้องพึ่งช่างมดซะแล้ว ตอนนี้เจ็บนิ้วมาก จนต้องหยุดพักการเล่นเลย

แล้วเสียงที่ได้เป็นอย่างไรบ้างครับ
เล่นไม่เป็นแต่ใจรัก

MaxClassic

• member
  • Max 14 Years Ago :-)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 08:58:18 »
น้าๆคับเอาเบอร์ช่่งมดมาจากไหนกัน ขอมั่ง ;D

ส่งมาก็ได้คับ [email protected] ;D

alice19th

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 09:10:15 »
คุณภาพ ของเสียง ก็ยังดีเหมือนเดิมนะครับ  แต่ที่เปลี่ยนไปคือ เล่นสบายขึ้นมากครับ

ยิ่งถ้า น้า มีอาการเจ็บนิ้ว ผมแนะนำว่า รีบเอาไป Set Up เลยครับ จะเล่นสนุกขึ้นมากๆเลย

ปล . และอีก1จุดที่ไม่ควรมองข้ามคือ เรื่อง เฟรตที่มันกระโดด ออกมา ( แนะนำให้บอกช่าง ให้เชคด้วยนะครับ ) เพราะ บางทีเรามองด้วยตาเปล่าไม่ออก ว่ามันกระโดด ไม่กระโดด ทางช่างเค้ามีอุปกรณ์ ในการ เชค ครับ

pannpower

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 10:41:59 »
คุณภาพ ของเสียง ก็ยังดีเหมือนเดิมนะครับ  แต่ที่เปลี่ยนไปคือ เล่นสบายขึ้นมากครับ

ยิ่งถ้า น้า มีอาการเจ็บนิ้ว ผมแนะนำว่า รีบเอาไป Set Up เลยครับ จะเล่นสนุกขึ้นมากๆเลย

ปล . และอีก1จุดที่ไม่ควรมองข้ามคือ เรื่อง เฟรตที่มันกระโดด ออกมา ( แนะนำให้บอกช่าง ให้เชคด้วยนะครับ ) เพราะ บางทีเรามองด้วยตาเปล่าไม่ออก ว่ามันกระโดด ไม่กระโดด ทางช่างเค้ามีอุปกรณ์ ในการ เชค ครับ

ของผมอาการนี้เลยครับ เฟร็ตยก T_T เวลาดีดแรงๆ สาย 1 ลงไปเกี่ยวทุกที ^_^

artanfield

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 11:52:34 »
พอบอกพิกัดได้ไหมครับ ว่าอยู่ตรงไหน รู้ว่าแถวพญาไท

ผมกำลังคิดอยู่ ว่าไปที่ช่างมด หรือ ช่างศักดิ์ดี

เพราะช่างศักดิ์ อยู่ประตูน้ำ ใกล้กว่านะครับ

ท่านใดเคยใช้บริการ ช่างศักดิ์ บ้างป่าวครับ Setup เป็นไงบ้าง

alice19th

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 11:59:47 »
พิกัดทางไปหา ช่างมดนะครับ ให้นั่งรถไฟฟ้าครับ ลง สถานี พญาไท จากนั้น ออกประตู4 เดินตามทาง มาเรื่อยๆ ( ไม่ต้องข้ามถนน ) เดินมา ประมาณ300-400เมตร ครับ ( แวะพักทานน้ำได้ ไม่ผิดกติกา )

จะเจอ วังกาดสวนแก้ว จากนั้นจะเจอ

โบสถ์คริสจักร อยู่ในนั้นเลยครับ  ( หน้าโบสถ์ จะมีซอกเล็กๆ ด้าน ซ้าย-ขวา ให้เดินไปในทางซ้าย ขึ้นบันไดเหล็กไปชั้น2 เลยครับ )

ปล. ช่างศักดิ์ ที่คุณน้า กล่าวมานั้น ผมไม่เคยใช้บริการ เลยไม่ทราบว่างานเนี้ยบไม่เนี้ยบยังไง แต่ถ้าพูดถึงช่างมด เชื่อว่าหลายท่าน คงรู้จักชื่อเสียงเป็นอย่างดี

artanfield

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 12:41:01 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆ ครับ เป็นว่านั่งรถไฟฟ้า BTS ไปสะดวกกว่าครับ

จะได้ไปเยี่ยมชม กีตาร์ Hand made ฝีมือช่างไทยด้วยไปในตัว

เหมือนไปพิพิธภัณฑ์ เลยนะครับ ^^ แต่เดินเท้าระยะทาง 300-400 เมตร นี้ยังไงก็ต้องแวะดื่มน้ำล่ะครับ

alice19th

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 13:00:16 »
ขอให้มีความสุข กับการเล่นกีต้ามากๆนะครับ ( ว่างๆสอนผมเล่นบ้างก็ดีนะ แห่ะๆ )

MinnieMouse

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 13:05:10 »
เดินไม่ไกลค่ะ เราไปกับจขกท. เราก็ลากส้นสูงไป ไม่เมื่อยนะ เลยกาดสวนแก้ว ก็เจอเลย

ปล. บันไดเหล็กชันใช้ได้ เราบอกว่า่ให้โยนกีต้าร์ลงมาก่อนเลย แล้วค่อยเดินลงมา (ฮา)

artanfield

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 13:43:29 »
ขอให้มีความสุข กับการเล่นกีต้ามากๆนะครับ ( ว่างๆสอนผมเล่นบ้างก็ดีนะ แห่ะๆ )
  ว่างๆ มาหัดพร้อมกันดีกว่าครับ ผมเพิ่งหัดเหมือนกัน อีกอย่างผมถนัดซ้ายด้วย มันเลยยาก มากๆ ครับ แต่ผมอยู่ไกลนะ แถวเทพารักษ์ กม. 8 ครับ

alice19th

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 14:07:59 »
ไม่ไกลจากผม ครับ เพราะ ผมอยู่ บางนา กม.4 อิอิ

artanfield

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 15:04:57 »
OK ว่างๆ นัดเจอกันได้ครับ ไม่ไกลกันนัก แต่สถานที่ ว่ากันอีกที หลังไมค์มาได้ครับ

แต่วันอาทิตย์นี้ ผมขอหิ้วน้อง Walden D550 ไปแต่งตัวกับช่างมด ก่อนนะครับ ค่อยว่ากัน

แล้ววันอาทิตย์ เปิดหรือป่าว ไว้ใกล้ๆ โทรถามดีกว่า 

ยินดีครับ ^^

smash

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 16:19:11 »
ทำนานไม๊ครับ หรือต้องทิ้งกีต้าร์ไว้แล้วไปเอาวันหลังครับ