Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามน้าๆเรื่อง การต่อมิกเซอร์เข้าคอมพ์ เพื่อใช้ในการบันทึกเสียงครับ  (อ่าน 20707 ครั้ง)

eyenazii

• member
ผมมีmixer  ของ yamaha เล็กๆอยู่ตัวนึง รุ่น MG82cx แล้วก็มี macbook 1ตัว

อยากจะเอา  mixer  ต่อเข้ากับ  คอมพ์ของผม เพื่อบันทึกเสียง ผมต้องมีอุปกรณ์อะไรเพิ่มอีกครับ

อย่างเช่นจะต้องใช้สายอะไรเพิ่ม หรือ อุปกรณ์เพิ่ม

ขอบคุณครับ  ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;)

pannpower

• member
   line out ของ Mixer น่าจะเป็น TRS Jack (่ ใช้ TRS Plug เสียบ left/right) : เรียกง่ายๆยังไงดีล่ะ เอาเป็นว่า Phone Plug แล้วกัน ( Plug = ตัวเสียบ , Jack = ตัวโดนเสียบ !! อิอิ )

เข้าคอม ก็ ช่อง Line In ครับ แต่น่าจะต้องหาตัว แปลง(Adapter) จาก Phone Jack จาก Line Out ของ Mixer 2 ช่อง (ซ้าย/ขวา) ให้เป็น Stereo Plug 3mm

หรือ ที่ผมใช้อยู่ก็ สาย Audio ( ขาว/แดง) RCA Jack  + Adapter RCA to Phone Plug  # 2

และ Adapter RCA to Stereo mini Phone Plug (3mm)  # 1

eyenazii

• member
ขอบคุณครับน้า

พอดีเน็ตที่บ้านใช้ไม่ได้หลายวัน เลยเข้ามาอ่านช้าไปหน่อย

ยังไงจะลองดูนะครับ  ;D ;D ;D ;D

eyenazii

• member
Line in  ไม่ใช่ช่องเสียบไมค์ใช่ป่าวครับ

ถ้าคอมพ์ผมไม่มี line in นี้ ใช้ช่องเสียบไมค์แทนได้ป่าวครับ

ขอบคุณครับ

pannpower

• member
น่าจะเลือกปรับให้รับสัญญาณเป็นไลน์อินได้นะครับ

MACBOOK ผมไม่เคยใช้เหมือนกันครับ ^_^  เลยไม่ทราบว่ามันมีให้ปรับหรือป่าวนะครับ หรือถ้ามีการ์ดเสียง น่าจะปรับได้มั้ง นะครับ อิอิ

ปล. สัญญาณของไมค์น่าจะเป็น แบบ MONO นะครับ

jiw_de_jazz

• member
MacBook ของผมไม่มี Line in
ต้องซื้อ Sound Card แยก

eyenazii

• member
แก้ตรงนี้ให้เป็น Line in ก็ใช้ได้แล้วรึปล่าวครับ  ;D ;D ;D ;D

พรุ่งนี้จะไปซื้อพวกสายต่างๆมาลองดูแล้ววว

ขอบคุณน้าๆ ด้วยนะครับ

pannpower

• member

แก้ตรงนี้ให้เป็น Line in ก็ใช้ได้แล้วรึปล่าวครับ  ;D ;D ;D ;D

พรุ่งนี้จะไปซื้อพวกสายต่างๆมาลองดูแล้ววว

ขอบคุณน้าๆ ด้วยนะครับ

โป๊ะเช๊ะ !!!   ^_^  

Audio Cable เลือกเอาสายขนาดโตๆ(สายทองแดงตัวนำข้างใน โตๆ) ไว้ก่อนนะครับ

cornnetto

• member
ไม่แน่ใจว่าช่องต่อ mini jack ของ MAC จะรวม Line out และ line in เข้าไว้ด้วยกันหรือไม่
ที่เคยใช้ มันรวม line in กับ line out ไว้ในช่องเดียวกัน เหมือนมือถือ (ช่องต่อ small talk) ครับ