Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆใช้เครื่องตั้งสายแบบไหนกันบ้างครับ  (อ่าน 16027 ครั้ง)

tamagod

• member
น้าๆใช้เครื่องตั้งสายแบบไหนกันบ้างครับ

พอดีผมใช้แต่ app ใน iphone ตั้ง (ชื่อ app  GuitarToolkit ครับ)

เลยอยากรู้ว่าน้าๆท่านอื่นมีเทคนิคตั้งสายกันยังไงบ้าง

ตอนนี้ก็แอบสนใจที่ตั้งสายแบบที่มันหนีบอยู่บนหัวกีต้าร์หน่ะครับ มียี่ห้อไหนแนะนำบ้างไหมครับน้าๆ

ขอบคุณที่เข้ามาแชร์ความรู้ครับผม

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
Re: น้าๆใช้เครื่องตั้งสายแบบไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 16:41:15 »
แบบหนีบผมก็มีอยู่แต่เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยได้ใช้แล้วครับเบื่อถ่านกระดุมมันหมดไว แพงด้วย ตอนนี้ใช้ korg dt-4

ใช้ถ่าน aaa อึด ทน เสียบสายตั้งสายผ่านปรีแอมป์ก็ได้ หรือตั้งสายด้วย mic ที่ built in มาก็ได้ เลยชอบใช้รุ่นนี้มากครับ ยิ่งต้องตั้ง intonation ใช้แบบหนีบแป๊ปเดียวแบ๊ตหมดแล้ว ^^

sira

• member
Re: น้าๆใช้เครื่องตั้งสายแบบไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 17:14:50 »
แบบหนีบผมก็มีอยู่แต่เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยได้ใช้แล้วครับเบื่อถ่านกระดุมมันหมดไว แพงด้วย ตอนนี้ใช้ korg dt-4

ใช้ถ่าน aaa อึด ทน เสียบสายตั้งสายผ่านปรีแอมป์ก็ได้ หรือตั้งสายด้วย mic ที่ built in มาก็ได้ เลยชอบใช้รุ่นนี้มากครับ ยิ่งต้องตั้ง intonation ใช้แบบหนีบแป๊ปเดียวแบ๊ตหมดแล้ว ^^

ได้จากร้านไหนครับ
!!! Just Play It !!!

nongda18

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 18:13:45 »
ผมใช้โปรแกรมตั้งสายบนคอม AP Guitar Tuner ไม่ต้องเสียตังซื้อให้มันยุ่งยาก

http://www.baanmaha.com/community/thread32969.html

ส่วน metronome ผมก็ใช้ฝึกผ่านเว็บไปเลย

http://www.metronomeonline.com/

ทุกอยากจบบนคอมโน้ตบุค โดยไม่ต้องหาซื้อเลยครับ  ;D ;D ;D
แก่ ใจดี สปอร์ท กทม

coolclub

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 18:31:44 »
น้าใช้ตัวนี้ 600 บาท

FZONE FMT-61 Metro-Tuner
http://www.fzonetechnology.com/product_view.asp?id=67

มีเมโทรนอมในตัว
แถมไมค์หนีบหัวกีตาร์มาให้ด้วย จะใช้ก็ได้ ไม่ใช้ก็ได้
Return To A=432hz

tamagod

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 19:23:01 »

สวยจังเลยครับซื้อได้ที่ไหนครับ แบบของน้า sontaya

redtopup

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 20:50:25 »
ของผม ใช้ แบบโบราณ ราคา สองร้อยกว่าบาท ทนทานนานนับ ร้อยปี 
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

pickpanther

• member
    • My Page
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 20:52:45 »
ตอนนี้ใช้แต่บีบหนีบครับ รู้สึกว่าเวลาเล่นสด แล้วคล่องตัวสะดวกดีครับ
FB/PickFingerstyle

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 21:51:15 »

สวยจังเลยครับซื้อได้ที่ไหนครับ แบบของน้า sontaya

ตัวนี้ผมสั่งมาจาก ตปท ครับในบ้านเราตัวแทนจำหน่ายของ korg รู้สึกจะเป็น เบ็ เงียบ เส็ง กับ music concept นะครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่ามีรุ่นนี้หรือเปล่าครับ แต่เคยเจอในเว็บขายเครื่องดนตรีบ้านเราขายอยู่ราว ๆ 2000 บาทอ่ะครับ

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 23:50:56 »
ผมก็ใช้ iphone4 ครับใช้ app Cleartune ครับ ตั้งได้ค่อนข้างละเอียดดีทีเดียว มีฟังก์ชั่นการตั้งเสียงเยอะเหมือนกันแต่ผมใช้ไม่เป็น อิอิ

yod69

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 02:32:37 »
ของผม ใช้ แบบโบราณ ราคา สองร้อยกว่าบาท ทนทานนานนับ ร้อยปี 

ชอบจังแต่ใช้ไม่เป็นสอนหน่อยครับว่าเขาทำกันยังไง...ไอ้เจ้าส้อมเสียงนี้

SoundCard

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 09:29:20 »
korg aw2 กับ snark sn8 จ้า sn2  เคยใช่แต่ขายไปแล้วครับ ข้อเสียของทุกตัวคือ ถ้าใช้หนีบผ้าหน้าบ้าน หายชัวร์
!!
ลองดูที่ผมทำรีวิวคนบ้าอุปกรณ์ไว้ครับ แบบ clip คล่องตัวดีครับ

http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=15042.0

sontaya

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 10:06:08 »
วิธีใช้ส้อมเสียง (Tuning Fork) ลองดูตามคลิปนี้ครับ ^^

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=_h8IR2Ht5nE" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://www.youtube.com/watch?v=_h8IR2Ht5nE</a>

redtopup

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 12:02:58 »

ชอบจังแต่ใช้ไม่เป็นสอนหน่อยครับว่าเขาทำกันยังไง...ไอ้เจ้าส้อมเสียงนี้

ซ่อมเสียง  ก็ให้ซื้อ เสียง a มาครับ  จะมีเขียนเอาไว้ว่า  a 440 hz
ก็หมายความว่า ซ่อมเสียงอันนี้ เมื่อ เคาะจะมีเสียงที่ความถี่ 440 เฮิรท์  คือ ในหนึ่งวินาที สั่น 440 ครั้ง เกิดเป็นเสียงขึ้นมา
เราก็เอามาเคาะ ที่ ตาตุ่มครับ เสียงจะออกมาชัดที่สุด  ถ้าไปเคาะเเบบในวิดิโอ  คงจะเจ็บน่าดู และ และเสียงจะแตกพร่า  
สายกีต้าร์ที่ เสียงตรง  ไม่ใช่ เป็น สายที่ 5 ที่เป็นเสียง a เหมือนกัน เพราะ เสียงสายเปิด ของ สาย 5  นั้นเป็นคนล๊ะออฟเตปกัน
ดังนั้นไม่ควร เอาสายที่ 5 เป็นตัวตั้ง  ควรเอาสายที่ 4 เป็นตัวตั้ง
ดังนั้นสายที่เสียงตรงคือ ฮาโมนิค สาย 4 ที่ช่องที่  7  ที่เป็นความถี่ที่เท่ากัน เป๊ะพอดี  
เวลาเคาะซ่อมเสียงแล้วเอามา กดที่ไม้หน้าก็ได้  แต่ให้ดี เอาตุ่ม ของมัน แหย่ เข้าไปในรูหูล๊ะ ชัดที่สุดเลย  คือ ทำฮาโมนิคสายที่ 4 ช่องที่ 7
ทำเสร๊จก็เคาะซ่อมเสียงแล้ว แหย่ หูซ้าย  ทีนี้ก็หมุนลูกบิดให้เสียงตรง

เมื่อ ฮาโมนิค สาย 4 เป็นเสียง ลา แล้ว  ดังนั้น สายเปิด ของมัน คือ เร  
ทีนี้เราก็ได้  ไกค์นำทางแล้ว  เราก็ยึด สายที่ 4 เป็น ตัวตั้ง
ทีนี้ ก็ ไล่ สายอื่นๆตามไป  
ซึ่งการไล่สายอื่น สามารถทำได้หลายรูปแบบ
โดยจะตั้ง สายกีต้าร์ที่เหลือ ด้วยเสียงฮาโมนิค ทุกสายก็ ได้  หรือ ตั้งเป็นเสียงสายเปืดก็ได้
อันนี้ก็แล้วแต่ ความถนัด และหู ของแต่ล๊ะคนไป
สำหรับผม ผมใช้  การทำฮาโมนิค เกือบ ทุก สายในการตั้งเสียงกีต้าร์  
ผล ของการ ทำฮาโมนิคในการตั้งสายทุกครั้ง เราจะได้ ซ้อม การเล่นฮาโมนิคไปในตัวด้วย  และจำเสียงฮาโมนิค บน คอกีต้าร์ได้ ทุกจุด

ในการตั้งสายกีต้าร์ด้วย เครื่องตั้งสายนั้น  
การพัฒณา ทักษะ ในการตั้งสาย ควรที่จะต้องจำเสียงสายเปิด ให้ได้ ทุกสายครับ นั่นก็คือ  หมุนลูกบิด เป็น เสียงสายเปิดเลยครับ โดย ที่ไม่ต้อง ใช้เครื่องตั้งสาย ช่วย  
คือ เครื่องตั้งสาย ใช้ ช่วยช่วงแรกๆ  แล้วเรา ก็ จำ เสียง พอใช้บ่อยๆเข้า  
ให้ ลองตั้ง โดยไม่ใช้เครื่องตั้ง หมุด ลูกบิด ตั้งสายกีต้าร์ เป็น เสียงสายเปืด ทุกเส้น  ด้วยหู
พอ มันค่อยๆซึม เข้าไปในตัวเรา  พอเราชินๆ  อีก ซักพัก  เราแค่ ฟังเพลง โดยไม่ต้องหยิบกีต้าร์ขึ้นมาเล่น เราก็ จะรู้ เลยว่า เพลงนี้ คอรท์อะไร คีย์อะไร  

ผมว่าถ้าเราเล่นกีต้าร์อยู่ที่บ้าน ไม่ได้  ไปเล่นเป็น วง  ที่มีเสียงอึกทึกครึกโครม   ทำให้ ฟังเสียงไม่ชัด
ผมว่า เล่นที่บ้านใช้หูตั้ง  สาย  มันได้ประโยชน์ มากกว่า ใช้เครื่องตั้งสายครับ

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

folkbeach

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 12:18:31 »
ผมใช้ Crafter TS-10

ตัวนี้ครับ

Review ครับ

http://www.acousticthai.net/crafter_tuner_ts10.html

ราคาไม่แพงซื้อมา 350 บาท แม่น และนิ่งดีครับ แบบหนีบหัวแน่น ไม่หลุด ขายที่ MC ทุกสาขา

Guitar_Joe

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 12:31:31 »

เมโทรนอมหรือ ศิลาจารึกอ่ะน้า แสดงว่าฝีกนับจังหวะเนี่ย มีมาตั้งแต่สุโขทัยแล้วสินะ ห้าๆๆๆ ชอบๆ
ชีวิตและวิญญาณ บรรณา

tamagod

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 13:06:03 »

เมโทรนอมหรือ ศิลาจารึกอ่ะน้า แสดงว่าฝีกนับจังหวะเนี่ย มีมาตั้งแต่สุโขทัยแล้วสินะ ห้าๆๆๆ ชอบๆ

สุดยอดเลยครับรุ่นนี้

nhoy

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 23:25:27 »
ผมใช้เทียบกับ Piano  แต่เมื่อจำเป็นจะต้องใช้เครื่อง ผมใช้ Crafter TS-10 ครับ