Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่อง Scale กีต้าร์ครับ  (อ่าน 779 ครั้ง)

Ma-fuang

• member
สงสัยเรื่อง Scale กีต้าร์ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 12:38:47 »
Scale ของกีต้าร์ ที่สั้น-ยาว ไม่เทากัน ตามลักษณะทรงต่างๆ เช่น พวก ooo , om มัน
มีข้อดี-ข้อด้อยอย่างไรบ้าง ทั้งต่อเสียง หรือ สไตร์การเล่น หรอครับ ?
คนที่ไม่มีฝัน ก็เหมือนคนที่ตายไปแล้ว . . .

pongnarin

• member
Re: สงสัยเรื่อง Scale กีต้าร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 14:48:29 »
เคยอ่านเจอในหนังสือเค้าว่า สเกลที่ยาวกว่าจะมีความตึงสายที่มากกว่า ทำให้ส่งผลเรื่องความชัดเจนของเสียงโน๊ตที่เล่นครับ
แต่ก็ขึ้นกับความชอบและความถนัดของแต่ละคนด้วยครับ