Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนสายกี่ต้าร์ใหม่ ผ่านมาแล้ว 3 วันเสียงเพี้ยนตลอด ขอวิธีแก้หน่อยครับ  (อ่าน 15062 ครั้ง)

denudon

• member
  • ผมเด่น
คือแบบว่า เพิ่งเปลี่ยนสายกีตาร์ คลาสสิคมาใหม่แต่ผมเสียงมันโครต
ตั้งยากมาก กว่าจะได้ผมใช้กับจูนเนอร์ แต่ พอตั้งสายได้ระััดับมาตรฐานแล้ว
วันต่อมาก็มาเช็ึึคดูอีก ปรากฏว่า เสียงดร็อปไปครึ่งหนึ่ง เกือบทุกสาย หาวิธีแก้ให้หน่อย
จะเป็นอย่างนี้อีกนานไหม   หรือเป็นเพราะผมมัดสายที่หัวไม่แน่นผมไม่แน่ใจ

winnie

• บุคคลทั่วไป
เป็นเรื่องปกติของการเปลี่ยนสายใหม่ครับ เนื่องจากสายมันยังยืดตัวไม่เต็มที่ครับ ประมาณ 1 สัปดาห์น่าจะดีขึ้นนะครับ

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
หรือถ้าพันสายที่ลูกบิดหลายรอบเกินก็จะเพี้ยนไปอีกพักใหญ่กว่าจะเข้าที่ครับ

ericssonn

• member
ครับรอสายให้นิ่งก่อน แต่อย่าไปขยันหย่อน ตึงกลับไปกลับมานะครับ หรือถอดออกแล้วใส่เข้าบ่อยๆเพราะสายจะขาดง่ายมากๆ ตอนนี้ผมคิดว่าน่ะจะทำได้คือขยันเอาจูนเนอร์จูนเรื่อยๆมันจะขันขึ้นวันละนิดๆจนสายอิ่มตัวและตึงพอดีไม่ยืดออกอีกต่อไป แต่จะให้ดี ดีดมันเรื่อยๆครับสตั้มมันเข้าไปมันจะหย่อนลงเล็กน้อย เราก็ขันขึ้นอีก เรียกว่าเบิร์นสายให้มันยืดหยุ่นตามธรรมชาติ ผมเคยเห็นเขาบางคนใส่สายแล้วเอามาจับสายกีต้าร์ยกขึ้นทั้งตัวเลย เพื่อให้สายยืดตัว (แอบกลัวว่ามันจะขาดแต่ก็ไม่ขาด แล้วเขาก็ขันขึ้นอีกมันเป็นการรวบรัดเกินไป) ผมว่าขยันตรัมบ่อยๆละกันนะ สามสี่วันก้อหาย มันเป็นเรื่องธรรมชาติ อีกอย่างหมุดที่กดสายดูด้วยครับว่าอยู่ในระยะเหมาะสมหรือเปล่า สูงเกินไป กดไม่จมในระยะพอดีมันอาจจะถอนขึ้นทีละนิดตามแรงตึงของสายกีต้าร์เราก็ได้  

INeedYou

• member
เป็นธรรมดาครับ โดยเฉพาะกีตาร์คลาสสิค
สายบางรุ่น ผมล่อไปเกือบเดือน..

แรกๆ ก็ตั้งมันทุกเพลงครับ

denudon

• member
  • ผมเด่น
ok ขอบคุณมากครับ ทีแรกผมนึกว่า ผมทำพลาดขั้นตอนไหนเท่านั้น

ตอนนี้เข้าใจแล้วครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ลองดู Tommy Emmanuel เข้าสอนใส่สายกีตาร์ครับ ลองทำแบบเค้าดูจะช่วยลดปัญหาสายเพี้ยนง่ายได้ดีเลยครับ ยิ่งกับกีตาร์คลาสสิกควรทำอย่างยิ่งครับ นั่นคือการดึงสายที่เพิ่งใส่เข้าไปใหม่ครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=PG1dOhSY1V8" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://www.youtube.com/watch?v=PG1dOhSY1V8</a>

ประมาณนาที ที่ 3 ขึ้นไปอ่ะครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ตามน้าๆว่าเลยครับ
อย่าพันสายหลายรอบ และให้นวดสายด้วย

Restringing Your Taylor Guitar

แต่ยังไงคลาสสิคก็ต้องใช้เวลา 2-3 วันนะครับกว่าจะเข้าที่ไม่เพี้ยนเลย
:)

baibonn

• member
c70 ผมตอนนี้ จะเดือน นึงแระ ยังเพี้ยนไม่เลิก ทำตามทุกอย่างที่แนะนำ ต้องคอยตั้งตลอด เซงจิต

nhoy

• member
เมื่อเปลี่ยนสายใหม่ แล้วเสียงเพี้ยนอยู่เรื่อยๆ เป็นเรื่องปกติที่สายยังไม่อยู่ตัวครับ ต้องใช้เวลาสักหน่อยเสียงก็จะนิ่งไปเอง
หรือเวลาใส่สายเสร็จใหม่ๆ ลองนวดสายก็พอจะช่วยได้บ้างครับ

ส่วนที่บอกว่าเวลาเป็นเดือนแล้วเพี้ยนนั้น ขออนุญาตเรียนว่า กีต้าร์เป็นเครื่องดนตรีประเภทสาย ทิ้งไว้นานๆ เวลาจะเล่นก็ควรต้องตั้งสายใหม่ทุกครั้งไปเป็นปกติครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ดึงสายเรื่อยๆครับ  เวลาเลิกเล่น ก็ตั้งสายตึงขึ้น1 เสียง ทุกสาย เผื่อเอาไว้เลยครับ   อาทิตย์ เดียว ก้อยู่ตัวแล้วครับ  แต่ไม่เป๊ะ เหมือนสายเหล็กนะ  เพราะโดยธรรมชาติ ของไนลอน มันเพี้ยนตลอด อยู่ที่ว่า เพี้ยนมาก เพี้ยนน้อยครับ   แต่ถ้า ไม่ดึงเลย มาถึงขึ้นสาย เล่นอย่างเดียว 1 เดือน ก็อาจจะไม่พอ

mboma55

• member
  • ยิ่งรู้มาก ยิ่งจนมาก -*-
เข้ามาอ่านเอาความรู้ครับ

ขออนุญาตินอกเรื่องครับ. "น้าๆทานข้าวเที่ยงกันดีกว่าครับ"