Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ในนี้ใครใช้ Iphone หรือ android บ้างคะ  (อ่าน 8263 ครั้ง)

Vintage Girl

• member
ในนี้ใครใช้ Iphone หรือ android บ้างคะ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 13:52:58 »
อยากรุ้ว่าคนส่วนใหญ่ใช้ iphone หรือ android มากกว่ากัน
มงูวว

birdie

• member
Re: ในนี้ใครใช้ Iphone หรือ android บ้างคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 14:17:21 »
แอน ด๋อย ครับ

• member
Re: ในนี้ใครใช้ Iphone หรือ android บ้างคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 14:24:13 »
เดี๋ยวระเบิดก้อลงแล้วล่ะ
มงูวว

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 14:34:46 »
เมียผมใช้ iphone อยู่ครับ ผมยังเป็นสาวก window mobile อยู่ ตอนนี้เริ่มอ ิจฉาเมียแล้วครับ ว่าจะแย่งมาใช้อยู่ เอามาลง โปรแกรม amplitube ต่อ irig เล่นกีตาร์มันเลย ทีนี้ (เรื่องแย่งเมียนี่คงจะฝันไป อิอิ) ^^

iRig Mic and VocaLive - Record a Song on Your iPhone/iPad with your favorite vocal effects

4 Track Recording with AmpliTube 2 for iPhone - Your Guitar Recording Studio Always In Your Pocket

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 16:06:35 »
ผมใช้ไอ้ป๊อด....อิอิอิ
แต่ก็ลง app เหมือน iPhone ได้นะ  แค่โทรออกไม่ได้

folkbeach

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 16:25:46 »
แต่ก่อน iPod ตอนนี้โตเป็น iPad แล้วละครับ เพราะ ใช้ amplitube+iRig นี้แหละครับ บน iPad ลูกเล่นเยอะกว่าทำเพลง 8 Track ได้เลยครับ

และอีกหลายเหตุผลที่อยากใช้ iOS เลยเลือก iPad ครับ ส่วนตัวใช้ Macbook Pro สำหรับจัดการภาพถ่ายกองโตอยู่แล้ว เลยเป็นสาวก Mac ก่อนจะมาเล่นกีต้าร์

น้า sontaya ลองหามาเล่นดู อัดเสียงได้ดีมากครับ  ;D ;D บน iPhone ก็ใช้ได้ แต่จะลำคาญหน่อยหากมีคนโทรเข้ามาตอนกำลังอัดเพลง

AmpliTube iRig + AmpliTube For iPad ประมาณนี้ครับ ใส่หูฟัง Fullsize  หรือต่อผ่านเครื่องเสียงบ้าน (ผมใช้ Onkyo + Polk audio) กระหึ่มมันส์ดีครับ ใช้ได้ทั้งกีต้าร์ไฟฟ้า และกีต้าร์โปร่งไฟฟ้า

ถ้าใช้กีต้าร์โปร่งไฟฟ้า ก็แค่ปิด ในส่วนของ Effect จะกลายเป็น Acoustic Amp อย่างดีเลยครับ Roland หรือ Ayer On Mobile ครับ

แถมไม่ต้องแบกแอมป์ให้หนัก เอา  iRig+iPad ก็พอแล้ว

poyfai

• member
    • Fingerstyle Sfx (Theppasit Panichsamai)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 16:48:50 »
จากนี้ไปจนนิรันดร์ GarageBand iPad 2 Cover

ใช่เลยครับโปรแกรม AmpliTube และ Garageband เป็นอะไรที่ยอดมากครับ สามารถใช้ทำเพลงได้ มิกซ์ได้ นี่เป็นเพลงที่ผมลองใช้โปรแกรมตัวนี้ โดยใช้ กีตาร์โปร่ง Cort เสียบเข้าไปผ่าน iRig แล้วไปมิกซ์เสียงในโปรแกรมครับ ลองฟังดูเป็นตัวอย่างได้ครับ
FB: Fingerstyle Sfx
www.youtube.com/user/poyfai

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 17:09:35 »
ไอโฟนเจ๋งจิงๆเลย

ไม่ใช่อะไรหรอกค่ะ คือเราจะศึกษาการเขียนแอพบนมือถือ แต่ยังตัดสินใจไม่ได้แค่นั้นเองว่าจะเขียนตัวไหนดี

เพราะแอนดรอย์คนไทยก็ไม่นิยม แถมมือถือรองรับไม่ได้ทุกรุ่น มาร์เกตในไทยก็ยังไม่มี แต่เขียนบน Windows ได้
แต่ไอโฟนมีตลาดที่เยอะ คนนิยมกว่า เขียนแล้วลงได้ทุกรุ่น ก็ต้องลงทุนซื้อแมค ซื้อไอโฟน (จริงๆก้อมีไอโฟนอยู่) ก้อต้องใช้งบมากเลย

คนที่ใช้ไอพอดสามารถโทรออกได้นะคะ มันจะมีเคสที่ต่อกับไอพอด แล้วจะโทรเข้าออกได้ค่ะ แต่ราคาแพงหน่อย 2k-4k แน่ะ
มงูวว

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 17:20:48 »
ใช้แต่  windows mobile   บน HTC HD7   ของฟรีเลือกไม่ได้ครับ
Line id: 081-8718003

jiw_de_jazz

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 19:40:02 »
ผมใช้ทั้ง2ค่ายเลยครับ

Application ของ IOS มีเยอะกว่า Android  มากมาย
ยิ่ง app พวก ดนตรีแล้ว IOS มีเยอะมาก
เรื่องอุปกรณ์สนับสนุน irig, irig mic, midi ฯลฯ
ผู้ผลิตก็เยอะมาก

ไม่ใช่แค่ในไทยนะครับ
ในโลกนี้ผู้ใช้ Android ก็ยังตามหลัง iOS อยู่
แต่ก็เพิ่มมาเยอะแล้ว

* ถ้าจะเขียนโปรแกรมให้Android ก็ดีนะครับ

tamagod

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 20:37:26 »
ผมใช้ iphone ครับ

ชอบที่มี app เกี่ยวกับดนตรีเยอะดี irig ก็ใช้ครับ เล่นกับกีต้าร์ไฟ กับ backing track เพลินมาก ผมโหลดจากเว็บนี้มาเล่น www.guitarbackingtrack.com

แต่ irig มันก็มีข้อเสียตรงเสียงจี่นี่ละครับ เวลาผสม effect หลายๆตัว มันจะจี่มาก

irig ที่ชอบคงเป็นของไมค์  irig mic  เอาไว้อัดเสียง ซ้อนเข้าไปทีละ track ได้เลย ชอบมาก

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 21:07:06 »
จากนี้ไปจนนิรันดร์ GarageBand iPad 2 Cover

ใช่เลยครับโปรแกรม AmpliTube และ Garageband เป็นอะไรที่ยอดมากครับ สามารถใช้ทำเพลงได้ มิกซ์ได้ นี่เป็นเพลงที่ผมลองใช้โปรแกรมตัวนี้ โดยใช้ กีตาร์โปร่ง Cort เสียบเข้าไปผ่าน iRig แล้วไปมิกซ์เสียงในโปรแกรมครับ ลองฟังดูเป็นตัวอย่างได้ครับ

น้าปอยฝ้าย ทำเพลงเพราะมากๆครับ
:)

folkbeach

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 21:35:31 »
ทำเพลงได้เพราะมากเลยครับ น้าปอยฝ้าย เดี่ยวแต่งเพลงแล้วจะส่งเป็น wave ไปให้เรียบเรียงครับ ใช้ โปรแกรมนี้ส่งเป็น track ได้สบายเลย

poyfai

• member
    • Fingerstyle Sfx (Theppasit Panichsamai)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 21:44:35 »

[/quote]

น้าปอยฝ้าย ทำเพลงเพราะมากๆครับ
[/quote]

ขอบคุณครับน้ายินยอม ^ ^

poyfai

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 21:46:26 »
ทำเพลงได้เพราะมากเลยครับ น้าปอยฝ้าย เดี่ยวแต่งเพลงแล้วจะส่งเป็น wave ไปให้เรียบเรียงครับ ใช้ โปรแกรมนี้ส่งเป็น track ได้สบายเลย

^ ^ ขอบคุณมากครับผม ^ ^ พอดีเห็นกระทู้นี้พูดถึงโปรแกรมนี้พอดีก็เลยมาร่วมแจมครับ ^ ^