Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Dolce TS-3E VS Walden G570CE เป็นคุณจะเชียร์ข้างไหน  (อ่าน 3953 ครั้ง)

Dolce TS-3E VS Walden G570CE เป็นคุณจะเชียร์ข้างไหน
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 10:27:48 »
เปิดหัวมาก็ดุเดือดเหมือนจะตีกันซะให้ได้ แหะๆๆๆ วันนี้ผมไม่ได้ทำอะไรเลยมองๆกีตาร์ในเว็บต่างๆ
เจอคู่หนึ่งที่หน้าจับมาไฟต์กันเสียเหลือเกิน คือเจ้า Dolce TS-3E กับ Walden G630CE
มวยคู่นี่จะบอกว่ามวยคนละสายก็ได้ หนึ่งเป็นมวยตัวเล็กต่อยหนัก หนึ่งเป็นตัวใหญ่การ์ดแน่น  :o :o (Top Spruce กับ Cedar)
ถ้าให้น้าๆในนี้เลือก จะเลือกตัวไหนครับ การตัดสินดูที่น้ำเสียงล้วนๆ บาลานซ์ โทน ทุ้ม แหลม ซัซเทน
ตัดเรื่องทัทชิ่ง การเล่นเข้ามือ หรืออะไรที่เป็นกายภาพออกไป น้าๆจะแทงมวยข้างไหน เอ้ย เลือกตัวไหนครับ  ;D ;D ;D

folkbeach

• member
Re: Dolce TS-3E VS Walden G630CE เป็นคุณจะเชียร์ข้างไหน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 10:55:24 »
สำหรับ Dolce นี้ยังไม่เคยจับมาก่อน ส่วน Walden นี้จับมาหลายตัว

ส่วนตัวเชียร์ Walden ครับ ชอบแนวเสียง แน่นๆ นุ่มๆ ดี หากเปลี่ยนสายเป็น Elixir  จะได้ความกรุ่งกริ๊งเพิ่มขึ้นมาน้องๆ อีก Brand หนึ่ง แต่ราคาต่างกัน 3 เท่า

การเก็บงานและรายละเอียดต่างๆ เรียบร้อยดี น้ำหนักเบา เสียงดี ระบบ Pickup จะ อัพขึ้นตามรุ่น

ในรุ่น All solid นั้น Pick up จะใช้ Fishman Prefix Pro และ Fishman Ellipse Blend

หามองจากความน่าเชื่อถือ Brand และสไตล์ แล้ว Walden มีความน่าเชื่อถือ เห็นได้จากศิลปินหลายๆท่านในต่างประเทศ ใช้ Walden ในการใช้งานจริง

ซึ่งถ้าไม่ดีจริงคงไม่มีใช้ใครในห้องอัดและเอาขึ้น Concert แน่นอนครับ

จุดนี้ผมเอามาเป็นส่วนหนึ่งในการตัดสินใจเช่นกัน เพราะกว่าจะเป็นที่ยอมรับได้นั้นต้องสะสมบารมีพอสมควร

ลองดู List จากนี้ http://www.waldenguitars.com/artists_bios.html

ลองฟังเสียงจาก กีต้าร์แต่ละรุ่นเปรียบเทียบเสียงกันดู http://www.waldenguitars.com/artists_sound.html

ส่วน Dolce นั้นเดี๋ยวรอน้าท่านอื่นๆ มาแนะนำครับ แต่น่าเสียดาย รุ่น All Solid Dolce ยังใช้ Pickup PSY-101 fishman เป็นรุ่นประหยัด

ต่างจาก Veelah ที่ Upgrade ระบบ Pickup ในรุ่น All solid

คราวนี้มาเทียบ Dolce TS-3E VS Walden G630CE

Dolce TS-3E
Top: Solid Sitka Spruce , Back & Sides: Mahogany

Walden G630CE
top material: Solid Western Red Cedar
back material: Indian Rosewood
side material: Indian Rosewood

จาก spec ไม้ Walden G630CE จะได้เสียงโทนนุ่มนวลกว่า Dolce TS-3E เสียงพุ่งคมชัด

แต่ส่วนตัวผมใช้ D550CE ซื่งไม้หลังเป็น Mahogany เสียงก็นุ่นนวลดีนะครับแต่ได้
ความกระชับ ไม้อย่างเดียวคนจะฟันธงได้ไม่ชัดเจนนัก การออกแบบโครงสร้างภายในก็มีส่วนสำคัญมาก Scalloped-X bracing ใน walden นี้ทำให้เสียง

ออกแนวเบสแน่นๆ กังวาลๆ คล้าย Martin หรือ Guild อยู่พอสมควร ถือว่าครบเครื่องครับ

แต่เสียงของ walden ก็เป็นเอกลักษณ์พอสมควร โดยเฉพาะเสียง Harmonic นี้เด่นเลย

สุดท้ายต้องลองเองนะครับ อย่าเชื่อในสิ่งที่คนอื่นแนะนำ ผมเชื่อหูตัวเองและลักษณะการใช้งานของตัวเอง มากกว่าอ่าน review นะครับ

guitarhaha

• member
Re: Dolce TS-3E VS Walden G630CE เป็นคุณจะเชียร์ข้างไหน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 12:22:19 »
ช่วงนี้ walden กำลังทำตลาดอยู่นะครับ อีกหน่อยราคานี้ไม่ได้แน่นอน

artanfield

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 12:55:49 »
ใช้อยู่ทั้งสอง ยี่ห้อ 

Walden กระซับมือ Dolce ดูทุ้มๆ หน่อย ถ้าสไตล์ picking Walden ครับ เสียงใส

แต่ถ้าตีคอร์ด ผมว่า Dolce

แล้วแต่ชอบครับ
เล่นไม่เป็นแต่ใจรัก