Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: หมุด end pin แต่วัสดุคนละประเภท ให้เสียงต่างกันยังไงบ้างคับ และ คำถามเกี่ยวกับacousticthai  (อ่าน 14046 ครั้ง)

TheOverAll

• member
สวัสดีเพื่อนๆพี่ๆทุกท่านนะคับ
พอดีเริ่มได้มาเล่นกีต้าร์โปร่งเต็มตัว
ยังไงขออนุญาตถามหลายข้อหน่อยนะคับ มือใหม่คับ^^

หมุด end pin แต่วัสดุคนละประเภท ให้เสียงต่างกันยังไงบ้างคับ
เห็นมีเป็นทั้ง Ebony Rosewood กระดูก 9ล9 มันให้เสียงต่างกันมากมั๊ย

แล้วไม้หน้าผมเป็น cedar ถ้าเปลี่ยน saddle เป็นกระดูก เสียงมันจะแหลมกว่าเดิมมั๊ยคับ
เห็นบางคนบอกว่าเสียงจะอุ่นขึ้น บางคนก็บอกเสียงจะใสขึ้น

ส่วนคำถามเกี่ยวกับacousticthaiนิดหน่อยคับ

ลงรูป ลงvdo ยังไงอ่ะคับ

แล้วผมใช้ช่องค้นหาในacousticthaiไม่ได้อ่ะคับ
พิมพ์ไปแล้วขึ้นว่า เกิดข้อผิดพลาด
ต้องทำไงคับ

นานเท่าไหร่ผมก็จะเข้ามาอ่านนะคับ
ขอบคุณทุกท่านมากๆคับ^^

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: หมุด end pin แต่วัสดุคนละประเภท ให้เสียงต่าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 07:01:46 »
ผมว่า น้าอาจจะ เข้าใจผิดเรื่องคำศัพท์ นิดหน่อยครับ
End Pin คือ หมุดยืดสายสะพาย ครับ ที่ติดไว้ท้ายกีตาร์ ไม่มีผลต่อเสียงแต่อย่างใด
Bridge Pin คือ หมุดยึดสายกีตาร์ ครับ ไว้ยึด/ล๊อคสายกีตาร์ไว้กับ Bridge ซึ่ง ส่งผลต่อเสียงอย่างแน่นอนครับ แต่ไม่มากเท่าไหร่

Bridge Pin ที่ทำขึ้นจากวัสดุต่างชนิด จะให้ผลแตกต่างกัน แต่ก็ขึ้นอยู่กับ เหตุผลหลายประการ
เช่น ความหนาแน่นของวัสดุ , ความแข็งของวัสดุ
วัสดุแต่ละประเภท จะให้เสียงดังนี้...
กระดูก จะให้เสียง แหลมใส
เขาควาย จะให้เสียง ที่อยู่กึ่งกลางระหว่าง กระดูกกับ ไม้เนื้อแข็งต่างๆ
ไม้เนื้อแข็งต่างๆ จะใหเสียงที่ อุ่นนุ่ม
แต่... จะส่งผลต่อเสียง ต่อกีตาร์แต่ละตัวนั้น ไม่เท่ากัน ขึ้นอยู่กับ ความชันของสายที่ทำมุมกับแซดเดิล(ตามหลักวิศวกรรม)
ถ้าสาย ทำมุมกับแซดเดิลน้อย น้ำหนักแรงกด จะกระทำต่อแซดเดิลมาก แรงที่เหลือในสาย(จากแซดเดิลไปบริจพิน) ก็จะน้อย
ซึ่งจะทำให้ บริจพิน ส่งผลต่อเสียงน้อยลง แต่ถ้าสาย ทำมุมกับแซดเดิลมาก แรงกดก็จะกระทำต่อแซดเดิลน้อย
แรงที่เหลือในสาย ก็จะมาก ซึ่งส่งผลให้บริจพิน รับแรงมากขึ้น ทำให้ส่งผลต่อเสียงมากขึ้น
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ตามน้าโก้เลยครับ End Pin เอาไว้ใส่สายสะพายหรือเป็นแจ็คต่อออกแอมป์ก็ได้ครับ (end pin jack) มักจะเสียบอยู่ที่ก้นกีตาร์เลย

ส่วน bridge pin หรือหมุดยึดสายกีตาร์ ก็น่าจะหมายถึงที่น้า TheOverAll พูดถึง เท่าที่ผมได้ลองเปลี่ยนมาแล้วทั้ง saddle และ bridge pin ตัวที่สร้างความเปลี่ยนแปลงอย่างชัดเจนที่สุดคือ saddle ครับ เปลี่ยนจากพลาสติกเป็นกระดูกเสียงใสกังวานขึ้นอย่างชัดเจน แต่พอเปลี่ยน bridge pin จากพลาสติกเป็น ebony ผมไม่รู้สึกถึงความเปลี่ยนแปลงเลย อาจจะเพราะมันเปลี่ยนแปลงน้อยจนผมไม่รู้สึก หรือความเปลี่ยนแปลงจาก saddle มันอาจจะมากจนกลบความเปลี่ยนแปลงจาก endpin อ่ะครับ

แต่ที่แน่ ๆ คือดูสวยงามแน่ครับ ^^

ส่วนการโพสท์ คลิป vdo ก็แค่ไปอับไฟล์ขึ้นใน youtube แล้วก๊อปปี้ url ของคลิปที่เราอับขึ้นไปนั่นแหละ มาแปะในกระทู้เลยครับมันจะขึ้นให้เอง

ส่วนเรื่องค้นหา อันนี้ มันเคยใช้ได้อยู่พักนึง แล้วก็ใช้ไม่ได้อีกแล้ว เรื่องนี้ผมขี้เกียจพูดแล้วครับ เรียกร้องมาเยอะแล้ว ไปหาใน google เอาแล้วกันครับ - -'

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
ตามน้าโก้เลยครับ End Pin เอาไว้ใส่สายสะพายหรือเป็นแจ็คต่อออกแอมป์ก็ได้ครับ (end pin jack) มักจะเสียบอยู่ที่ก้นกีตาร์เลย

ส่วน bridge pin หรือหมุดยึดสายกีตาร์ ก็น่าจะหมายถึงที่น้า TheOverAll พูดถึง เท่าที่ผมได้ลองเปลี่ยนมาแล้วทั้ง saddle และ bridge pin ตัวที่สร้างความเปลี่ยนแปลงอย่างชัดเจนที่สุดคือ saddle ครับ เปลี่ยนจากพลาสติกเป็นกระดูกเสียงใสกังวานขึ้นอย่างชัดเจน แต่พอเปลี่ยน bridge pin จากพลาสติกเป็น ebony ผมไม่รู้สึกถึงความเปลี่ยนแปลงเลย อาจจะเพราะมันเปลี่ยนแปลงน้อยจนผมไม่รู้สึก หรือความเปลี่ยนแปลงจาก saddle มันอาจจะมากจนกลบความเปลี่ยนแปลงจาก endpin อ่ะครับ

แต่ที่แน่ ๆ คือดูสวยงามแน่ครับ ^^

ส่วนการโพสท์ คลิป vdo ก็แค่ไปอับไฟล์ขึ้นใน youtube แล้วก๊อปปี้ url ของคลิปที่เราอับขึ้นไปนั่นแหละ มาแปะในกระทู้เลยครับมันจะขึ้นให้เอง

ส่วนเรื่องค้นหา อันนี้ มันเคยใช้ได้อยู่พักนึง แล้วก็ใช้ไม่ได้อีกแล้ว เรื่องนี้ผมขี้เกียจพูดแล้วครับ เรียกร้องมาเยอะแล้ว ไปหาใน google เอาแล้วกันครับ - -'

+1 ขอลอกน้าสนครับ
noomxman

ASDFasdfASDF

• member
Bridge Pin เคยเปลี่ยนเป็นไม้แล้วมีปัญหาอะไรสักอย่างเนี่ยแหละจำไม่ได้แล้ว หาสาเหตุตั้งนาน พอเปลี่ยนเป็น Pin เดิม ๆ อาการหาย

nantfa

• member
ถ้าไม่ใช่ saddle  เเทบจะไม่มีผล  ต่อเสียง

Bridge Pin  มีผลครับ เเต่ก็น้อย มากๆๆ   

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

TOM1869

• member
ติดตั้งภาคไฟฟ้า  เสียงดีขึ้น แน่นอนครับ
Line id: 081-8718003

TheOverAll

• member
โอ้..ขอบคุณพี่ๆน้าๆทุกท่านมากๆคับ น้าๆที่นี่น่ารักมากเลย ได้ความรู้เยอะเลยคับ

อีกนิดนะคับ

กีต้าร์ผมใส่ภาคปรีแอมป์แล้วเรียบร้อย ตอนนี้ใช้saddleพลาสติก เสียงที่ได้เมื่อเสียบมิกซ์ตอนนี้ยังฟังดูขุ่นๆไม้หน้าผมเป็น cedar
อยากให้ใสกังวาลกว่านี้อีกนิด แต่ไม่แหลมบาดหู ควรใช้saddleแบบไหนดีถ้าเวลาเล่นเสียงผ่านเปียโซ่ออกมิกซ์เป็นส่วนใหญ่

แล้ว

saddle มีเป็นวัสดุอะไรบ้างคับ เคยเห็นแต่เป็น พลาสติก กับ กระดูก 

ตอบได้เรื่อยๆเลยนะคับ
ขอบคุณมากๆคับ.. :)

nantfa

• member
saddle  ยิ่งเเข็งยิ่งให้เสียงเเหลม ยิ่งกังวาลครับ    

มีหลายวัสดุครับ  พลาสติก กระดูกเเท้ กระดูกเทียมพวกวัสดุสังเคราะห์  ทองเหลือง  ไม้

ต้องลองดูครับ ว่า ชอบเเบบไหน   ;D

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
ตอนนี้ สำหรับผม วัสดุที่ดีที่สุดในตอนนี้ ก็คือ TUSQ ครับ
วัสดุชนิดนี้ เป็นกระดูกสังเคราะห์ (แต่รู้สึก เค้าตั้งใจทำให้มันเป็น งาช้าง นะครับ)
ให้คุณสมบัติ คล้ายๆกระดูก แต่ เสียงจะไม่แหลมเกินไป
ข้อดีของวัสดุสังเคราะห์ คือ มีความหนาแน่น ที่สม่ำเสมอ ทั่วกันทั้งอัน
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ตอนนี้ สำหรับผม วัสดุที่ดีที่สุดในตอนนี้ ก็คือ TUSQ ครับ
วัสดุชนิดนี้ เป็นกระดูกสังเคราะห์ (แต่รู้สึก เค้าตั้งใจทำให้มันเป็น งาช้าง นะครับ)
ให้คุณสมบัติ คล้ายๆกระดูก แต่ เสียงจะไม่แหลมเกินไป
ข้อดีของวัสดุสังเคราะห์ คือ มีความหนาแน่น ที่สม่ำเสมอ ทั่วกันทั้งอัน

สนับสนุนความเห็นน้าโก้ด้วยครับ น่าจะลงตัวที่สุดครับ

winnie

• บุคคลทั่วไป

สนับสนุนความเห็นน้าโก้ด้วยครับ น่าจะลงตัวที่สุดครับ

ชอบเหมือนน้าโก้ครับ แต่ผมว่าลองเพิ่มเติมดูวัสดุกับกีต้าร์ไม้ต่างๆทรงต่างๆก็มีผลที่ต่างกันนะครับ ต้องลองครับ แล้วจะรู้ว่าอะไรเหมาะกับเรา

SoundCard

สอบถามเพิ่มเติมครับน้าๆ กีต้าร์ผมมันเป็น Pin-less Bridge  สายกีต้าร์ที่ขึ้นมาจากท้ายมันพาดผ่านขอบBridge ส่วนใกล้ฐานของ saddle  ซึ่งตามสเปคเป็นไม้ indian rosewood ซึ่งจะโดนช่วงสาย 4-6

ผมควรจะแต่งให้ขอบคมๆของไม้นี่มันหลบสายมั้ยครับหรือให้มันมนๆเอียงองศารับกับสายหน่อย   มันก็จะกลายเป็นจากท้ายที่ใส่สายก็พาดลงบน saddle โดยตรงเลย  เพราะของเดิมเนี่ย saddle สูงเป็นเสาไฟฟ้าเลยครับ

ขอบคุณครับ

• member
    • Facebook
สอบถามเพิ่มเติมครับน้าๆ กีต้าร์ผมมันเป็น Pin-less Bridge  สายกีต้าร์ที่ขึ้นมาจากท้ายมันพาดผ่านขอบBridge ส่วนใกล้ฐานของ saddle  ซึ่งตามสเปคเป็นไม้ indian rosewood ซึ่งจะโดนช่วงสาย 4-6

ผมควรจะแต่งให้ขอบคมๆของไม้นี่มันหลบสายมั้ยครับหรือให้มันมนๆเอียงองศารับกับสายหน่อย   มันก็จะกลายเป็นจากท้ายที่ใส่สายก็พาดลงบน saddle โดยตรงเลย  เพราะของเดิมเนี่ย saddle สูงเป็นเสาไฟฟ้าเลยครับ

ขอบคุณครับ

มีรูปมั้ยครับ

SoundCard

ได้ความเพิ่มแล้วครับน้าโก้  ขอบไม้มันติดกับสายเลยไสทิ้งแล้วครับ กลับมาปิ๊งเหมือนเดิมครับ  ขอบคุณครับ