Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทรง DREAD กับ Ga เสียงต่างกันยังไงหรอครับ แล้ว แบบ cut กับแบบไม่cut เสียงต่างกันยังไงครับ  (อ่าน 5768 ครั้ง)

job428

• member
ตามหัวข้อเลยครับ กรณีที่สเป็คไม้เหมือนกัน ยี้ห้อเดียวกัน รบกวนน้าๆ ด้วยครับ กับ 2 คำถาม

TOM1869

• member
หันหลังนั่งฟังคนเล่นกีต้าร์ ยี่ห้อเดียวกัน  ทรง DREAD กับ Ga  หรือ  แบบ cut กับแบบไม่cut

ผมฟังไม่ออกครับ  ว่า ตัวไหนเป็นตัวไหน
Line id: 081-8718003

artism

• member
    • Artism Facebook
ผมฟังไม่ออกหรอกครับ แต่ถ้าพื้นที่ยิ่งเยอะอย่างทรง ดี และไม่คัต ก็จะให้เสียงที่มีมากขึ้น เพิ่มพลังเสียงทุ้ม กังวาล ถ้าพื้นที่น้อยหน่อย เช่น om ga อาจจะให้เสียงที่แหลมมาหน่อย แต่คมชัด ทรง ดี จะให้เสียงดีในการสตรัมคอร์ด ถ้า จีเอ ให้เสียงแนวฟิงเกอร์ และสตรัมพอได้ครับ เขาว่างั้น อิอิ
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

artism

• member
แล้วอีกอย่าง คัตอะเวย์เขามีไว้เล่นโซโล หรือเฟรตลึกๆ จะได้สะดวก ผมว่ามีประโยชน์ตรงนี้ อีกอย่างเท่ดีครับ  ;D
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

southpaw

• member
หันหลังนั่งฟังคนเล่นกีต้าร์ ยี่ห้อเดียวกัน  ทรง DREAD กับ Ga  หรือ  แบบ cut กับแบบไม่cut

ผมฟังไม่ออกครับ  ว่า ตัวไหนเป็นตัวไหน

เอายี่ห้อเดียวกันซีรี่ส์เดียวกัน cut กับไม่ cut อาจแยกไม่ออก แต่ทรง GA กับ D ผมว่าน่าจะมีทั้งผู้ที่แยกออกกับแยกไม่ออก ขึ้นกับความสามารถในการแยกแยะ เพราะผมเชื่อว่าทรงต่างๆไม่ได้ถูกสร้างมาให้แตกต่างเฉพาะฟีลลิ่งของผู้เล่นในการโอบกอดและสัมผัสขณะเล่นกีตาร์ที่มีรูปร่างต่างกันเท่านั้น แต่มันมีเหตุผลด้านเสียงด้วย

Ods16339

• member
ต่างครับ  เคยลองlowden o-25กับo-25c
ตัวที่ไม่cutaway  เสียงดังกว่าประมาณ10%ครับ
ทรงd กับga  เสียงต่างกันแน่นอนครับด้วยลักษณะของตัวกีตาร์
แต่ในทรงd  ที่ใช้ไม้ต่างชนิดกัน  เสียงก็ต่างกันครับ

nhoy

• member
Re: ทรง DREAD กับ Ga เสียงต่างกันยังไงหรอครับ แล้ว
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 00:43:26 »
หันหลังนั่งฟังคนเล่นกีต้าร์ ยี่ห้อเดียวกัน  ทรง DREAD กับ Ga  หรือ  แบบ cut กับแบบไม่cut

ผมฟังไม่ออกครับ  ว่า ตัวไหนเป็นตัวไหน

ถ้าตามลักษณะที่น้าทอมบอก ผมเองก็ฟังไม่ออกเช่นกันครับว่าตัวไหนเป็นตัวไหน
แต่ถ้าให้บอกเพียงว่าต่างกันไหมอย่างไร ก็พอจะบอกได้บ้างครับ

Nigs

• member
  • BlaBid
ช่างมด ช่างสร้างกีต้าร์ interview by Acousticthai.Net

คำตอบจากกูรูอยู่ในนี้ครับ ลองนั่งดูซัก 14 นาทีครับ

artism

• member
ช่างมด ช่างสร้างกีต้าร์ interview by Acousticthai.Net

คำตอบจากกูรูอยู่ในนี้ครับ ลองนั่งดูซัก 14 นาทีครับ
ชัดแจ๋วครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ลองฟังดูครับ ทรง Dreadnought แบบ full body กับ cutaway

Taylor 210e Acoustic Guitar Review

violão taylor 210ce

ส่วนทรง Grand Auditorium ทั้งแบบ full body และ cutaway

Taylor 214 review acoustic guitar

Taylor 214ce - REVIEW

จะ cut ไม่ cut ผมว่าหูปกติแยกออกยากมากครับ แต่ทรงจะค่อนข้างมีผลชัดเจนครับ ก็อยู่ที่ความชอบหรือสไตล์ที่เล่นครับ ถ้าเน้นเล่นกับปิ๊ค เล่นรวม ๆ ทรง dreadnought น่าจะเหมาะ แต่ถ้าเน้นทางปิ๊คกิ้งมากหน่อยทรง grand auditorium น่าจะเหมาะกว่าครับ ไปลองเปรียบเทียบด้วยตัวเองอีกทีครับ ^^

guitaroa47

• member
อย่างที่หลายๆ คนบอกครับ

CUT มันออกแบบมาเพื่อ ให้เล่น Fret ในๆ ได้ง่ายขึ้นครับ ไม่ใช่เพื่อให้เสียงต่างหรือไม่ต่างครับ

เสียงแตกต่างกันน้อยมาก (แตกต่างกันเพราะเป็นเพราะ Physical ของหน้าไม้เอง พื้นที่มันต่างกัน) แทบแยกกันไม่ออกเลย นอกจากพวกหูเทพจริงๆ

แต่ทรง D กับ GA เรียกว่า ต่างกันแน่ๆ ครับ จริงๆไม่ต้องเทียบกับแค่ 2 ทรงนี้หรอก

ทุกทรง เสียงมันต่างกันหมดครับ

เสริมเล่าเรื่องนิดหน่อยครับ
วันนี้ ผมไป MC อยากลอง OM ครับ
เดินเข้าไป
ผม: พี่ครับ มี Martin OM1 มั้ยครับ
คนขาย: อ่อ ตอนนี้ Martin OM1 ไม่มีเข้ามาครับ ต้องสั่งครับ
ผม: งั้นมี OM รุ่นไหนอยู่ให้ลองบ้างครับ
คนขาย: มีรุ่นนี้ OMCPA จำเลขไม่ได้
ผม: ขอลองหน่อยครับ
ตัวนี้ 7 หมื่นกว่าบาทครับ ผมลอง ............. เล่นๆๆๆๆๆๆๆๆๆ............

อยากจะบอกว่า เอ ... ทำไมหูผม มันแย่ ถึงขนาดคิดว่า ทำไม กีต้าร์ตัวนี้ ราคา 7 หมื่น ทำไมเสียงมันกระป๋องจังวะ

หรือ ว่า มันเป็นเพราะทรง OM บอดี้ มันบางและเล็ก มันเลยสร้างเสียงออกมาได้ประมาณนี้
เพราะ ปกติที่ผมลองกีต้าร์ ผมลองแค่ 2 ทรง คือ GA กับ D
และตอนนี้ ที่บ้านก็มีแต่ D อย่างเดียว

แต่โดยปกติ แล้ว ถ้าเอาเสียงเปล่าของกีต้าร์ ผมให้ D ชนะขาดทุกทรง แต่เรื่องออกแอมป์นี่ ไปว่ากันอีกที เพราะคงไม่ต่างกันมากแค่ขึ้นอยู่กับระบบ PU

artism

• member
ผมเล่น D ตลอดครับ ครอบๆ จัรกวาล

SoundCard

• บุคคลทั่วไป
แรกๆผมชอบ ga ครับเข้าเส้นเลยเพราะหล่อ + กังวาลดี แต่พอเริ่มมองหาเสียงนุ่มๆเลยทรง D ติดใจแต่ก็ไม่วายติดหล่อขอ  D cutaway หน่อยนึง เพราะหูผมฟัง  d full/cut  ไม่ค่อยออก  ^^