Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: คำถามเล่นๆ กีตาร์ในฝันแต่ละท่าน คือรุ่นไหน ยี่ห้อไหนกันครับ  (อ่าน 12730 ครั้ง)

artanfield

• member
ผมเริ่มเข้าเว็ปแห่งนี้ได้ไม่ถึง 1 เดือน แต่บ้าเข้าขั้น อายุก็ไม่ใช่น้อยๆ ซะแล้ว

ยิ่งเข้ามาทุกวัน จากคนไม่มีกีตาร์ จากคนที่ชอบบ้าร้องเพลง (คาราโอเกะ)

จนตอนนี้หันมาชอบเสียงกีตาร์ เลยเริ่มจะหัดเล่นจริงจัง ก็คราวนี้แหล่ะครับ

ไปๆ มาๆ ตอนนี้ผมมีกีตาร์ ถึง 2 ตัวแล้ว แล้วก็พอใจกับกีตาร์ที่มีอยู่

สิ่งที่คิดต่อไปก็คือ การเริ่มหัดเล่นกีตาร์ นี้แหล่ะครับ แค่วางนิ้วกดคอร์ด ก็เล่นเอาน้ำตาแทบกระเด็น

บางที เลือดออกเลยก็มี จับมันอยู่นั่นแหล่ะ มากกว่าครึ่งวัน อยากฝึกต่อบางทีก็ต้องทนผ่อนคลายกันบ้าง

อ้าว ถึงคำถามเลยล่ะกันครับ

อยากทราบว่าแต่ละท่านเล่นกีตาร์ จากการเริ่มฝึกจนปัจจุบันเป็นเวลากี่ปีแล้วครับ

แล้วกีตาร์ในฝันแต่ล่ะท่านคือรุ่นไหน ยี่ห้อไหนกันครับ

มาแชร์กันครับ

ส่วนผม กีตาร์ปัจจุบัน 2 ตัวก็คุ้าค่าแก่ชีวิตผมแล้วล่ะครับ  ;D
เล่นไม่เป็นแต่ใจรัก

yamakita

• member
ผมหัดเล่นตอนเรียนปีหนึ่ง (ปี 2532)  หัดจากหนังสือ picking และก็เริ่มซื้อหนังสือหัดอื่นๆ มาอ่านเยอะมาก vdotape ก็เยอะ ตอนนั้นหนังสือหัดกีต้าร์หายาก จำได้ว่ามีขายแต่ที่แถวไปรษณีย์กลาง กะ ร้าน Rex ตรงข้าม pantip ประตูน้ำ ได้หนังสือมาเยอะ vdo ก็เยอะ แต่อ่านไม่รู้เรื่องฟังก็ไม่ออกว่าเค้าพูดไร เพราะเป็น English หมด (ตอนนั้นอ่อน English ด้วย) ทำงานแล้วก็ไม่ได้เล่นเท่าไหร่ เล่นก็มั่วๆไปเรื่อยๆ เพิ่งจะกลับมาเล่นอีกครั้งก็ปีที่แล้วครับ

กีต้าร์ในฝันผมไม่ได้พิเศษมากมาย ก็ Martin D28 , แต่รอให้เล่นเก่งกว่านี้ก่อนครับค่อยสอย

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
   ยังไม่รู้ครับ บางตัวใด้ยินเสียงลือเสียงเล่าอ้างว่าสุดยอด พอใด้สัมผัสลูปไล้

ด้วยตัวเองกลับพบว่าไม่ใช่แบบที่ใจถวิลหา  ณ.วันนียังคนหารักแท้อยู่ว่านางนั้น

อยู่หนใด

noomxman

supasitt

• member
หัดจากเพื่อนตั้งเเต่ยังเด็กเเละไม่มีกีตาร์อาศัยเป็นเบ้ให้เพื่อนคนนึงคอยถือกีต้าร์ให้คอยลอกการบ้านเเลกกลับเวลาที่เพื่อนไม่อยากเล่นเเล้วถึงจะได้เล่นสุดท้า้ยเพื่อนก็เลยขายให้เวลาฝึกก็ตีคอร์ดร้องเพลงไปเรื่อยๆจาก1เพลงเป็น2จนมากมายก่ายกองครูเพลงก็มีตั้งเเต่หนังสือpicking' the guitar(เล่มขนาดเท่าpocket book)ส่วนกีตาร์ในฝันมีเยอะเเต่ผูกพันกับกีตาร์ที่มีอยู่ทุกตัวไม่ว่าจะย้ายบ้าน จีบหญิง เปลี่ยนเเฟน ท่องเที่ยว อกหัก ทรัพย์จาง มันอยู่กันมาตลอดครับ

㋡ MammothZ ㋡

• member
  • ╭∩╮(︶︿︶)╭∩╮
น้า noomxman เจ้าชู้หลายๆ ตอนนี้ม่ะมีกีต้าร์เล่น เซงจิต .. กีต้าร์ที่ใฝ่ฝันนะ D26s ไม่ก็ v1dce ราคาพอเอื้อมได้ใจไม่เป็นทุกข์ด้วย 555
>>อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องฝึกฝน By @min ;D

TOM1869

• member
กีต้าร์ในฝัน

เสียงเหมือน Martin D42  ราคาเหมือน Veelah V1
Line id: 081-8718003

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ดั้งเดิมเลยชอบ Guild F50 มากครับ (ตอนนี้ก็ยังชอบอยู่)

แต่ตอนนี้ที่อยากได้มากที่สุดเป็น Taylor Koa Limited สวยมากกกก.....

และอีกยี่ห้อที่ชอบมาก ๆ คือ Gretsch อยากได้จริง ๆ ^^

Guitar_Joe

• member
ซื้อให้แฟน วันวาเลนไทน์ Zemaitis Jumbo Body Z-JHW/R

ชีวิตและวิญญาณ บรรณา

INeedYou

• member
สงสัยผมจะนอนเยอะ
เลยฝันเยอะ เฮอๆๆ

nantfa

• member
Takamine miyabi   ภาคไฟฟ้าซักตัว  เอาไว้ลุย !  

ยอดถวิล Gibson hummingbird เอาไว้บูชา !

ถ้ามีผมจะเอา ผ้าเช็ดเช้าเเละเย็น  ก่อนไปทำงานจะเอาผ้าผืนนี้ติดตัวไปด้วยเวลาคิดถึง เเต่ทำงานอยู่จะได้เอามาดม
ความคิดถึงจะได้เบาบางลง 555+

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

purit

• member

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

Guitar_Joe

• member
Takamine miyabi   ภาคไฟฟ้าซักตัว  เอาไว้ลุย ! 

ยอดถวิล Gibson hummingbird เอาไว้บูชา !

ถ้ามีผมจะเอา ผ้าเช็ดเช้าเเละเย็น  ก่อนไปทำงานจะเอาผ้าผืนนี้ติดตัวไปด้วยเวลาคิดถึง เเต่ทำงานอยู่จะได้เอามาดม
ความคิดถึงจะได้เบาบางลง 555+

สงสัยจะดมแต่ผ้าที่เช็ดมิยาบิ นะผมว่า แว๊กกกกกกกกกกกกกก
ชีวิตและวิญญาณ บรรณา

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
555 gibson เอาไว้บูชา ส่วน มิยาบิ เอาไว้จัดหนัก เห็นด้วยอย่างแรงครับ และเห็นด้วยกับน้า Guitar_Joe ครับสงสัยน้า nantfa จะดมแต่ผ้าที่เช็ดมิยาบิ นึกภาพตามแล้วมันดูหื่น ๆ พิกลนะครับ 55555

kalasin_blues

• member
งั้น ผม เอาแล้ว d 100 แล้วกัน อิอิ
$100,000 Martin! D-100 Deluxe at Summer NAMM with George's Music
แม้เป็นเพียงตัวโน๊ต

nantfa

• member

สงสัยจะดมแต่ผ้าที่เช็ดมิยาบิ นะผมว่า แว๊กกกกกกกกกกกกกก
[/quote]

555 gibson เอาไว้ยูชา ส่วน มิยาบิ เอาไว้จัดหนัก เห็นด้วยอย่างแรงครับ และเห็นด้วยกับน้า Guitar_Joe ครับสงสัยน้า nantfa จะดมแต่ผ้าที่เช็ดมิยาบิ นึกภาพตามแล้วมันดูหื่น ๆ พิกลนะครับ 55555

ฮ้า  ...  เเค่คิดก็   เสียววววว  เเล้วคร้าบบบ !  555+
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

wawar

• บุคคลทั่วไป
takamine limited สักรุ่นครับ ถ้าเป็นไปได้อยากได้แบบคัสต้อมด้วย

OLARN

• member
    • OLARN2000
ตัวนี้เลยครับ ราคาก็เกือบจะได้ jazz คันนึงละ  :'(

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Custom ช่างไทย ไม้ไทย ซักตัว ก็พอแล้วครับชีวิตผม...
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...

ตัวนี้ครับฝันกลางวันไปก่อน - -*