Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษา เรื่อง กีต้าทรง OM ครับ ( เริ่มน้อยใจตัวเอง )  (อ่าน 4414 ครั้ง)

alice19th

• member
สวัสดีครับ พี่ๆทุกท่าน

เนื่องจากว่า ผมได้ลอง แอบศึกษา ตามกระทู้ต่างๆ เพื่อเก็บข้อมูลและเรียนรู้ การเล่น กีต้า

และส่วนมาก ผมมักจะเห็นพี่ๆ แนะนำว่า หากเล่นแนว สตัม ควรใช้ทรง D ส่วน OM เหมาะแก่การ Finger

ทีนี้ ผมยังไม่สามารถเล่นแนว Finger ได้ จะได้ก็แค่ สตัมเบื้องต้น และคิดว่าตัวเองคงเหมาะแก่การเล่นแนวสตัม

แต่ดันซื้อ ผิดทรง ( ซื้อ ทรง OM มา ) เลยเกิดอาการน้อยใจตัวเองหน่อยๆ จริงๆแล้ว ทรง OM มันไม่เหมาะแก่การสตัมเลยเหรอครับ

พี่ๆ พอจะมี คลิปที่ใช้ ทรง OM สตัม ไหมครับ หรือ ผมควรจริงจัง กับแนว Finger ดีครับ

ขอขอบคุณครับ
Veelah V5 OM

ttum

• member
Re: ขอคำปรึกษา เรื่อง กีต้าทรง OM ครับ ( เริ่มน้อยใจตัวเอง )
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 14:52:31 »
เรื่องทรงกีตาร์เป็นแค่แนวทางเบื้องต้นครับ ซึ่งOM จะเหมาะกับพวก picking หรือ fingerstyle มากกว่า แต่ไม่ได้หมายความว่าจะเอามาสตรัมไม่ได้ น้ำหนักมือก็มีส่วนสำคัญครับ

แล้วก็ทรงOM ที่สตรัมดีๆมีเยอะแยะครับอยู่ที่คนสร้างกีตาร์ด้วยครับ
อย่างสแตมป์ก็ใช้ทรงOM ครับ

iamoh

• member
Re: ขอคำปรึกษา เรื่อง กีต้าทรง OM ครับ ( เริ่มน้อยใจตัวเอง )
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 15:15:48 »
เล่นไปให้เต็มที่เลยครับ  อย่าไปสนใจ
John Mayer - In Repair - Village Sessions - Lesson

totti_wt

• member
  • ^_^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 15:40:31 »
ตามน้า -tum- และน้า iamoh กล่าวไว้เลยครับ..
ไม่ต้องซีเรียสครับน้า alice19th ^_^

คอนเสิร์ต Eric Clapton unplugged พี่แกก็ใ้ช้ OM เป็นหลักทั้ง สตรัมมิ่งและปิคกิ้งเลยล่ัะครับ...
ลองเสิชดูแนวการเล่นทาง Youtube ก็ได้ครับ ^_^

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 15:48:56 »
ใครบอกล่ะครับว่า OM เล่น strum ไม่ได้
Line id: 081-8718003

abacee

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 15:50:28 »
ถ้ามีงบ และเลือกได้ การได้กีต้าร์ที่เหมาะที่สุด กับแนวที่เราชอบเล่นมากที่สุด ก็ย่อมดี อยู่แล้วครับ
แต่ถ้างบไม่มาก หรือด้วยเหตผลอะไรก็ตาม ทำให้เราอาจจะไม่สามารถมีกีต้าร์ทุกๆทรง Body shape ก็ใช้เท่าที่มีให้คุ้มที่สุด จะดีกว่า

ถ้าคิดมาก ก็สอยอีกสักตัวไปเลย

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 16:37:47 »
ผมว่า มันไม่ได้อยู่ที่ สไตล์การเล่น อย่างเดียวนะครับ มันอยู่ที่ สไตล์ความชอบ ของแต่ละคนด้วย
สำหรับผม ผมมองว่า OM มันตีคอร์ด แล้วสามารถให้เสียงในอีกรูปแบบ ที่ทรง D ให้ไม่ได้
ความกระชับ ความพุ่ง เวลาตีคอร์ดของ OM ผมกลับชอบ...

OM ก็ตีคอร์ดได้ครับ ขึ้นอยู่กับว่า เราจะชอบเสียงสไตล์นี้มั้ย...
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

Te amo Tori

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 17:30:56 »
Ooh La

Luke pritchard คนนึงครับ ชอบเอา om มาเล่น คอร์ดทาบด้วยซ้ำ  มันอยู่ที่ แนวเพลงที่เราจะเล่นมากกว่า ว่าเลือกทรงไหนมาเล่นให้ได้เสียงที่เราต้องการ

กีต้าร์ก็ตัวเดียวกันแหล่ะครับ กับตัวที่ลุงทอมเอามาเล่นฟิงเกอร์

pickpanther

• member
    • My Page
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 17:47:15 »
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=B3Exg3LU8s4" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://www.youtube.com/watch?v=B3Exg3LU8s4</a>

ผมก็ชอบ OM นะครับ เพราะผมชอบเล่นสไตล์ประมาณนี้

จริงๆกีต้าร์ไม่ว่าจะทรงไหน ก็เล่นได้หมดทุกสไตล์นะครับ
ถ้าชอบทรง OM แต่ชอบ strum คอร์ด ก็เล่นได้เหมือนกัน ^^
FB/PickFingerstyle

guitaroa47

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 17:57:10 »
ทรงไหนก็ stum ได้ทั้งนั้นแหละครับ อย่าไปคิดมาก

คือ ตอนซื้อกีต้าร์เนี่ย มันไม่มีอะไรมากเลยนี่ครับ

1. ราคา
2. ชอบรูปทรง
3. ชอบเสียง

ถ้า 3 อย่างนี้ลงตัว คุณจะเอามาเล่นแนวอะไรมันก็ได้ทั้งนั้นแหละครับ

rutthakit

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 11:50:36 »
อย่าไปซีเรียสครับ เล่นได้หมดครับ

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 15:55:18 »
จริงๆผมว่าเล่นได้หมดนะ แต่เหมือนน้าๆหลายๆท่านบอกเราจะชอบเสียงมันหรือเปล่า อย่างผมใช้ Taylor Bigbaby ผมชอบสตรัมนะ แต่กลับกันเพื่อนผมมาเล่นบอกเสียงพร่าไม่ชอบเลย

ขึ้นอยู่กับความชอบเราล้วนๆเลยครับ

cross

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 16:00:45 »
อย่าซีเรียสเลยครับ

ผมว่ามันอยู่ที่ผู้เล่น 90 %
อีก 10 %  คือที่อุปกรณ์เท่านั้น

ต่อให้เซียนระดับโลกมาจับกีต้าร์ถูก ๆ เล่น  ยังไงก็ออกมาเพราะครับ

;)
ฝีมือดีต้องฝึกซ้อม

nantfa

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 16:08:56 »
กีต้าร์ ต่อให้ทรงไหน  มันก็ตีคอร์ด  ปั่น เเคะ เเกะ เกา  เเล้วมีเสียงเหมือนกันหมด ....  เล่นไปเหอะครับ

เรื่องทรง ถึงเเม้มันจะไม่เหมาะ เเต่ไม่ใช่ว่ามันจะดีดเเล้วไม่มีเสียง ซื้อมาเเล้วก็ต้องเอามันให้คุ้ม

เหมา เจ๋อ ตุง  บอกว่า   อย่าไปสนใจเลยว่าเเมวสีอะไร จับหนูได้เป็นพอ   555+

เเต่ถ้าจับอีหนู บอก พ้ม ....... วันไหนเมียไม่อยู่บ้าน  เจอพ้ม ได้  คาราโอเกะปากซอย !

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

INeedYou

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 16:15:38 »
ชอบเป็นพอครับ
อย่าไปสนใจทรงมันมากเลยครับ

nhoy

• member
Re: ขอคำปรึกษา เรื่อง กีต้าทรง OM ครับ ( เริ่มน$
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 20:49:40 »

เนื่องจากว่า ผมได้ลอง แอบศึกษา ตามกระทู้ต่างๆ เพื่อเก็บข้อมูลและเรียนรู้ การเล่น กีต้า

และส่วนมาก ผมมักจะเห็นพี่ๆ แนะนำว่า หากเล่นแนว สตัม ควรใช้ทรง D ส่วน OM เหมาะแก่การ Finger

ทีนี้ ผมยังไม่สามารถเล่นแนว Finger ได้ จะได้ก็แค่ สตัมเบื้องต้น และคิดว่าตัวเองคงเหมาะแก่การเล่นแนวสตัม

แต่ดันซื้อ ผิดทรง ( ซื้อ ทรง OM มา ) เลยเกิดอาการน้อยใจตัวเองหน่อยๆ จริงๆแล้ว ทรง OM มันไม่เหมาะแก่การสตัมเลยเหรอครับ

พี่ๆ พอจะมี คลิปที่ใช้ ทรง OM สตัม ไหมครับ หรือ ผมควรจริงจัง กับแนว Finger ดีครับ

OM ก็เล่นสตรัมได้ครับ
แต่ที่กล่าวกันว่าเหมาะกับฟิงเกอร์นั้นเพราะ OM จะให้เสียงโน้ตแต่ละตัวที่ออกเป็นเม็ดๆ คมชัดครับ
OM บางแบรนด์-บางรุ่นก็เล่นสตรัมได้ดีมากนะครับ ผมเองได้สัมผัสมาแล้ว
ปัจจุบันกีต้าร์ตัวโปรดของผมก็เป็นทรง OM ครับ

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 22:32:08 »

OM ก็เล่นสตรัมได้ครับ
แต่ที่กล่าวกันว่าเหมาะกับฟิงเกอร์นั้นเพราะ OM จะให้เสียงโน้ตแต่ละตัวที่ออกเป็นเม็ดๆ คมชัดครับ
OM บางแบรนด์-บางรุ่นก็เล่นสตรัมได้ดีมากนะครับ ผมเองได้สัมผัสมาแล้ว
ปัจจุบันกีต้าร์ตัวโปรดของผมก็เป็นทรง OM ครับ

ผมคิดเหมือนน้าหน่อยเลยครับ
ตอนนี้กอดแต่ Furch OM-34
ตัวไม่ใหญ่เล่นง่าย ปิ๊กกิ้งเป็นเม็ดชัดเจน
เสียงดีหรือไม่อยู่ที่สเปคมากกว่า
แต่ที่แน่ๆอยู่ที่ฝีมือครับ

ผมเล่นกีตาร์ ห้าหมื่น แต่เสียงยังกับ ห้าพัน
เพราะเล่นไม่เก่ง อิอิ......
ACOUSTIC GUITAR ONLY

OLARN

• member
    • OLARN2000
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 22:37:36 »
ทรงไหนก็เล่นได้หมดครับ ผมเองก็ถนัดใช้ทรง 000 ของมาร์ตินเพราะมันเล็กเล่นสบายดี ตัวเดียวใช้หมดทั้งตีคอร์ด และฟิงก์เกอร์ เอามันทุกแบบครับ ไม่ต้องกังวลมาก ตอนนี้อาจจะยังไม่ถนัดเล่นแนวฟิงก์เกอร์ไม่แน่ว่าในอนาคตอาจจะมาชอบเล่นแนวบรรเลงก็ได้ ใครจะรู้ ถ้ามีความอดทน ขยันฝึกฝีมือ หวังอะไรก็จะได้หมดครับ สู้ต่อไปเถอะโรบิน ;D