Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำกีตาร์มือใหม่หัดเล่นให้หน่อยครับ  (อ่าน 1761 ครั้ง)

boxbox88

• member
;D ผมหัดเล่นได้หลายเดือนแล้วครับผม ก็พอตีคอร์ดได้แล้วบ้างอะครับ
แนะนำกีตาร์ให้ผมหน่อยเอามาตีคอร์ดเล่นแก้เหงาตอนเย็นๆ
งบประมาณ 4,500 บาท ไม่ต้องมีภาคไฟ ก็ได้ครับผม

nhoy

• member
Re: รบกวนแนะนำกีตาร์มือใหม่หัดเล่นให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 17:01:46 »
ยินดีต้อนรับนะครับ
เพิ่มงบอีกนิด ลอง V1-D ของ Veelah และ Walden CG570 หรือ G570,  CO550 หรือ O550,  CD550 หรือ D550 ก็ดีครับ

DK7ELEVEN

• member
Re: รบกวนแนะนำกีตาร์มือใหม่หัดเล่นให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 17:04:03 »
สนับสนุน v1d อีกเสียงครับ  ลงทุนเซ็ตอัพ อีกนิด  คุ้มเกินราคาครับ
24 ช.ม.

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 17:12:13 »
Walden + Veelah
แล้วแต่คับ 2 ยี่ห้อนี้สุดยอดอยู่แล้ว

boxbox88

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 19:09:58 »
แล้วตัว v1-d กับ v1-om veelah มันแตกต่างกันตรงไหนเหรอครับ รูปทรงเสียง หรือเปล่าครับ ผมไม่ทราบจริงๆ

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 21:29:42 »
ทรง กับเสียงนั่นหละคับ

OM เอาไว้เล่นพวก Fingerstyle เกาๆ แคะๆ ละกันคับ
D เอาไว้ตีคอร์ด อะคับ แต่ไม่ใช่ว่าเล่นอะไรไม่ได้เลยนะคับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 22:08:08 »
แล้วตัว v1-d กับ v1-om veelah มันแตกต่างกันตรงไหนเหรอครับ รูปทรงเสียง หรือเปล่าครับ ผมไม่ทราบจริงๆ

OM เป็นทรงที่เล็กกว่า กระทัดรัดกว่า และบอดี้ก็บางกว่าทรง D ครับ

ทรง OM จะค่อนข้างเน้นที่เสียงกลางและเสียงสูง ในขณะที่เบสจะพอประมาณไม่มากมายและไม่บวม จึงให้ลักษณะเสียงของแต่ละโน้ตที่คมชัด เหมาะกับการเล่นในแนวฟิงเกอร์ แต่ปัจจุบันผมเองเคยลองทรง OM หลายต่อหลายตัวก็สามารถเล่นสตรัมได้ดีทีเดียวครับ

สำหรับทรง D นั้น ได้ถูกออกแบบมาให้เล่นได้ในลักษณะมาตรฐานทั่วๆ ไป
ให้ความหนาแน่นของเสียงที่ดี มีเบสที่ดีซึ่งจุดนี้ขึ้นอยู่กับแต่ละแบรนด์แต่ละรุ่นไปด้วยครับ
ทรง D เหมาะสำหรับการเล่นในทุกๆ แนว ครอบคลุมได้มากกว่า เน้นไปในทางการเล่นสตรัมที่ดี  แต่เล่นแนวฟิงเกอร์ก็ได้ครับ

ดังนั้น การจะเลือก V1-D หรือ V1-OM ก็สุดแล้วแต่ความชอบและแนวการเล่นของแต่ละคนไปครับน้า boxbox88

boxbox88

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 10:24:01 »
ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ  ;D