Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: yamaha jr2 เด็กหัดเล่น ควรจะเปลี่ยนสายมั๊ยครับ  (อ่าน 1496 ครั้ง)

MANEEPHAKA

• member
ซื้อyamaha jr2 มาครับ ลูกสาวจะหัดเล่น ควรจะเปลี่ยนสายมั๊ยครับ
ถ้าเปลี่ยน เปลี่ยนแบบไหนดีครับ (แบบนิ้วเด็กอ่ะครับ7ขวบ)
ขอคำแนะนำจากน้าๆ ด้วยครับ

bbom

• member
Re: yamaha jr2 เด็กหัดเล่น ควรจะเปลี่ยนสายมั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 22:35:49 »
ถ้าสายใหม่อยู๋ก็ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ  แต่ถ้าอยากเปลี่ยน ให้เสียงดีๆ หรือกดสบายขึ้น อาจลอง  Elixir  หรือ D'add

pongbox

• member
Re: yamaha jr2 เด็กหัดเล่น ควรจะเปลี่ยนสายมั๊ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 00:43:44 »
ผมก็เพิ่งหัดเล่นกีต้าร์ไม่กี่วันครับ เป็นกีต้าร์ไซด์ 33-34 นิ้วเหมือนกัน สายเดิมมาทีแรกก็เจ็บนิ้ว เลยลองอ่านๆดูตามเว็ปว่า สายเบอร์เล็กยิ่งนิ่ม ยิ่งเป็นสายกีตาร์ไฟฟ้ายิ่งนิ่มสุดๆ ชุดแรกเลยจัดสายกีต้าร์ไฟฟ้าเบอร์ 8 เลยครับ ผลที่ได้นิ่มสมใจอยาก ไม่มีความรู้สึกเจ็บอีกเลยเพราะสายมันถึงขั้นย้วยและย้อยเลย เสียงก็แก๊งๆ เพราะสายมันไม่ตึงยิ่งเป็นกีต้าร์ไซด์เล็กแรงตึงสายยิ่งน้อยอยู่แล้ว  ต่อมาเลยจัดสายกีต้าร์โปร่งเบอร์ 10 ตึงขึ้นมาหน่อยไม่รู้สึกเจ็บนิ้วด้วยแต่เสียงก็ยังแก๊งๆ เอาไว้หัดก็โอเค ไม่เจ็บนิ้วหัดได้เพลินๆ เล่นได้นานกว่าสายเดิมๆ ถึงเสียงจะแปลกๆ ก็พอรับได้ สำหรับมือใหม่ครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 00:59:55 »
เรียนว่ากีต้าร์โปร่งไม่เหมาะที่จะนำสายกีต้าร์ไฟฟ้ามาใส่นะครับ ถ้าต้องการสายที่เล็กที่สุดก็ควรจะใช้แค่สายเบอร์ 10 ไม่ควรใช้สายเบอร์ที่เล็กกว่านี้แล้วครับ
การใช้สายเบอร์เล็กจะทำให้รู้สึกนิ่ม เล่นได้สบายขึ้น แต่เสียงก็จะบางและด้อยลงบ้าง คงต้องเลือกเอาครับ
ตามมาตรฐานแล้วส่วนใหญ่จะเป็นสายเบอร์ 12 แต่บางท่านก็อาจจะชอบที่เบอร์ 11 ทั้งนี้แล้วแต่ความชอบและเหมาะสมของแต่ละท่านครับ
โดยสรุป ถ้าเป็นเด็กหัดเล่นสายเบอร์เล็กที่เหมาะน่าจะเป็นสายเบอร์ 10 แต่ถ้าสายเดิมที่ติดมากับกีต้าร์นั้นยังใหม่อยู่และเด็กพอจะจับเล่นได้ ก็เล่นไปก่อนครับ

MANEEPHAKA

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 06:17:56 »
ขอบคุณ น้าๆมากครับ

uhhu

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 11:23:47 »
กีต้่าร์ไซด์เล็กแรงตึงสายไม่แยอะอยู่แล้วนะครับผมว่า (เดิมก็ไม่ค่อยเจ็บนะ)

Nightbarons

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 15:30:12 »
ถ้าสายยังไม่เก่า ก็ไม่ต้องเปลียนหรอกครับ   ถ้าเปลียนก็แนะนำเป็นสายกีต้าร์โปร่งดีกว่าครับ