Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มาคุยกันเรื่องเกี่ยวกับ โครงภายใน จุดยึดเกาะ กีต้าร์ [ bracing ] กันครับ  (อ่าน 28406 ครั้ง)

redtopup

• member
จริงๆแล้ว กีต้าร์ ที่ สืบ ทอดมาจนถึงปัจจุบัณ นั้น ก็ มีอยู่ไม่กี่ยี่ห้อเอง ที่ นับได้
นอกนั้น ก็ เป็น กีต้าร์ก็อปปี้ทั้งหมด  สุดแต่ว่า จะก็อปปี้ สายไหน  
เช่น สาย สเปน  สาย เยอรมัน สาย อังกฎษ สายฝรั่งเศษ  
ถ้ารวมจับฉ่ายก็ สายอเมริกา  
นอกจากนี้ กีต้ารื สาย ออสเตรีย สาย ญี่ปุ่น  บานเบอะจริงๆ  สายของกีต้าร์คลาสสิค  
มีไม่รู้ ว่า กี่ยี่ห้อ มากกว่า กีต้าร์สายเหล้กอีก  หลายเท่านัก  นับยี่ห้อไม่ถูกเหมือนกัน
น้าๆ  มีวิดิโอ กีต้าร์ก็อปปี้ หรือ ไม่ก็อปปี้ ก้  เอามาลงบ้าง ครับ

จะได้ฟังเล่นๆ
โดยส่วนตัวผมว่า วิดิโอ  เราดูก็ อย่าไปใส่ใจกับเรื่องเสียงให้มันมาก
ผมฟังๆ กีต้าร์หลายยี่ห้อ เสียงมันก็ คล้ายๆกัน  
วิดิโอ ในยูทูป ที่ ทำกีต้าร์ขายกัน น่าจะโชว์ระบบอัด  มากกว่า  สำหรับผม ผมว่า อัดเสียงไม่ดีน๊ะ เพราะ มันออกมา ใสๆ เหมือนๆใก้ลเคียงกันหมดเกือบทุกยี่ห้อเลย
ซึ่งฟังๆไปก็ไม่ค่อยได้รู้ ธาตแท้ของ กีต้าร์นั้นๆเท่าไหร่

กีต้าร์ดีๆ ตกม้าตาย  กีต้าร์เสียงปานกลาง  กลับเสียงดี ซึ่งก็ไม่ใช่เสียงทีดีจริงๆ  
ระบบอัด  แบบ มิกซ์เสียง เอามาแต่งเสียงใหม่ ผมว่า  เสียง มัน เจิดจ้าไปมาก  คม
คนผสมเสียงพยายามทำให้ เสียงใส  ซึ่งสูญเสีย รูปทรงของเสียงต่างๆไปมาก  
ผมว่ากีต้าร์ที่ดีๆนั้น ต้องมีเสียงเป็น แบบ อณาลีอค ปนๆบ้าง ไม่ใช่  ใสๆ ไปหมด  ขาด สากเสี้ยนไป
แผ่นซีดี ที่ ออกเป็นอัลบั๊ม ถ้า อัดเสียงแบบ ธรรมชาติล๊ะขายไม่ได้  แต่ถ้า แต่งเสียงแบบ เหมือนใสๆ ล๊ะขายได้
สำหรับกีต้าร์คลาสสิค  
นี่แหละ ระบบบัณทึกเสียงแบบ ดิจิต้อน ไม่มีทางสู้ แบบ อณาล๊อคได้เลยจริงๆ สำหรับผม คนเดียว  ที่ฟัง ก็ไม่ค่อยเป็น
แบบดิจิต้อน ให้มวลของอากาศไม่ได้เลยจริงๆ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ชอบจังครับกระทู้นี้
:)

balleka

• member
ขอบคุณครับได้ความรู้อย่างมากมาย น่าทำเป็นปักหมุดเพื่อผู้อื่นเลยครับผม
[url=http://pic.free

PichPo

• member
ขอบคุณครับ
เป็นกระทู้ที่ดีมาก
ขออนุญาตเอาขึ้นมาอีกที
มีประโยชน์มากครับ

redtopup

• member
จากรูปภาพโครงกีต้าร์ ทั้งหมดในนี้
โครงแบบไหน ท้องป่องมากที่สุดคะ  ???

ท้องป่องพุงยื่น ไม่เกี่ยวกับโครงครับ
อยู่ที่การเก็บรักษา และ เวลาเอาออกมาเล่น เวลาเอาออกมาเล่น ก็ อย่าเล่นในที่ๆมี อากาศร้อน แบบ อบอ้าว เพราะการระบายอากาศไม่ดี  อากาศแบบไหนกำลังดี อากาศที่กำลังดีก็เหมือนกับคนแหละครับ ถ้านั่งตรงไหนเหงื่อไม่ออก ก็อากาศแบบนั้นแหละครับ
ถ้าเล่นทุกวันก็ไม่จำเป็นต้องผ่อนสายกีต้าร์ แต่ถ้า นานๆ เล่นที รึ 3-4 วันเล่นทีแบบนี้ ผ่อนสายกีต้าร์ลงนิดนึง
สายกีต้าร์ ก็ อย่าไปใช้พวกแรงดึงสูงมากๆ พวกไอเทนชั่น แม้เสียงจะดีจริงๆ แต่ ขึงอยู่ทุกวันยังไงมีคอโก่งนิดๆแน่ๆ 
ถึงแม้ว่ากีต้าร์ออกแบบมาให้ ทนกับสายแรงดึงสูงได้แต่ก็ไม่ดีครับ
เล่นซ้อมอยู่กับบ้านใช้แบบ แรงดึงปานกลางรึแบบนอม่อนแรงดึงต่ำไปเลย ดีกว่า
ก่อนการเล่นก็ล้างมือให้สะอาดทั้ง 2 แขน แขนขวาก็ล้างให้เลยข้อศอกไปเลย เพราะ เวลาเล่นแขนขวาต้องมาพักที่ ด้านช้างกีต้าร์ ถ้าไม่ล้างแขน คราบขี้ไคลจะติด ที่ ไม้หน้ากีต้าร์ตรงส่วนที่แขนไปถูก
ใส่เสื้อยืด ถอดเข็มขัด กางเกงที่ใส่ควรเป็นผ้านิ่มๆ 
หาซื้อ ที่วางกีต้าร์แบบดีๆ  เวลาไปไหนชั่วคราวจะได้วางได้  เพราะส่วนมากกีต้าร์จะเป็นรอยโป๊กเป๊ก ก็ ตอนเก็บเข้าโรงนอนกับตอนเอาออกเนี่ยแหละ
เวลาลาซ้อม ก็ ควรมี สแตน วางโน๊ตไปเลย ไม่ใช่ เอา โน๊ตมาวาง ที่โต๊ะ ถ้าวางที่โต๊ะต้องระวัง เพราะโต๊ะเป็นตัวการสำคัญเลยทำให้กีต้ารืเดี่ยวโป๊กเป๊ก ถูก โต๊ะได้
นานๆ ทีนึง ตอน เปลี่ยนสายกีต้าร์ ก็ เอา น้ำมันเลม่อนออยด์ มาเช็ดที่ คอกีต้าร์ ทั้ง 2 ด้านเพื่อเอาคราบขี้ไคลออก 
ส่วนตัวกีต้าร์นั้นถ้าไม่ แบบว่าทนไม่ได้ก็ไม่ต้องเช้ดใช้วิธี ก่อนการเล่นและหลังการเล่น เอาผ้านิ่มๆ พวกผ้าไมโครไฟเบอร์แบบเช็ดรถ ปัดๆเช็ดๆเอา

จริงๆแล้วการรักษา อะไรที่เป็นไม้ ก็ อย่าให้ ถูกน้ำเป็นสำคัญ ถ้า ไม้หน้า ตรงขอบๆ มีขี้ไคลก็ใช้ผ้าชุบน้ำเอาให้หมาดมากๆจนเกือบแห้งค่อยๆเช้ดครับ

พวกลูกบิดนั้น ก็เช็ดตามสะดวก นานๆ ทีนึง เป็น ปี ก็ เอา น้ำมันจักร มา ใส่นิดๆ  ไม่ใช่เอามาหยด
เอาไม้ เล็กๆ เอา น้ำมันจักรหยดที่ไม้จิ้มฟัน หักปลายแหลมๆทิ้งไป ก็ค่อยๆเอาไม้จิ้มฟันที่มีน้ำมันนิดๆ ค่อยๆ ป้าย
หลังจากป้ายเสร็จก้หมุนลูกบิด หมุนเสร๊จก็ เอา ผ้าเช็ดเฟืองอีกรอบ  เพราะน้ำมันไปเป็นฟลิมป์ที่ผิวแล้ว เอาผ้าเช็ด จะได้ ให้น้ำมันเกาะน้อยที่สุด ฝุ่นจะได้ไม่จับ 

อีกอย่างนึงที่ลืมบอกไปครับ ทุกครั้งที่เอากีต้าร์ นอนในโรงนอน ต้องเอาผ้าไมโครไฟเบอร์ มา ปิดทับที่ ซาวน์โฮวและตรงสะพายสาย ให้ทั่วครับ ป้องกัน ฝุ่นเข้าไปใน กีต้าร์และป้องกัน การกระแทก ได้อีกชั้นนึง

อากาศเป็นปัจจัยที่สำคัญที่สุดที่ทำให้กีต้าร์ พุงยื่น ครับ ดังนั้น อากาศ ร้อน ก็ ควร เล่นในห้องแอร์เหมาะที่สุดครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

hotman555

• member
กระทู้ดีมาก เสนอให้เป็นกระทู้ปักหมุดเลยครับ

Chomp

• member
  • Anybody who plays guitar is a friend of mine
ประสบการณ์มากมาย หาอ่านได้กระทู้นี้ :D
Music is my Life