Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มาคุยกันเรื่องเกี่ยวกับ โครงภายใน จุดยึดเกาะ กีต้าร์ [ bracing ] กันครับ  (อ่าน 28418 ครั้ง)

redtopup

• member
ฝันดีราตรีสวัส ครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
Manuel Ramirez 1912 - Wulfin Lieske "Taqsim 3" - Live Classical Guitar Finger Tapping

"Prelude in A minor" - Andres Segovia
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
กีต้าร์ยุคใหม่ๆที่สร้างขึ้นมา บางทีทำเอางง ได้ เช่น
ขาย กีต้าร์ Manual Ramirez 1912  ที่ไหนได้ เป็นกีต้าร์ที่ทำขึ้นในปัจจุบัณ  แต่ ใช้ bracing ของ กีต้าร์ในยุคต่างๆ 
จากวิดิโฮข้างบน โครงจะเป็น แบบนี้ ครับ

redtopup

• member
รูปข้างบนเป็น กีต้าร์ของ Manual Ramirez 1912 ของ เซกโกเวีย ถอดแบบโดย R.E.Brune ครับ

ตัวนี้เป็นกีต้าร์ที่ทำโดย Santos Hernandez ใน Workshop ของ Manuel Ramirez ที่แยกตัวจากพี่ชาย Jose Ramirez I เนื่องจากมีแนวคิดในการทำกีต้าร์ที่ไม่เหมือนกัน
 M.Ramirez ได้ทำในแบบที่เรียกว่า Torres ส่วนพี่ชายทำในแบบดั้งเดิมของสเปน
แต่ต่อมา Jose Ramirez II กลับมาทำในแบบ M.Ramirez โลกของกีต้าร์คลาสสิคเป็นหนี้บุญคุณ M.Ramirez ที่มอบกีต้าร์ตัวนี้แก่เซโกเวีย เนื่องจากเซโกเวีย ยังไม่ได้เริ่มอาชีพนักกีต้าร์หรือยังไม่มีชื่อเสียงเลยในตอนนั้น จึงไม่สามารถหาเงินมาซื้อกีต้าร์ได้ เขาได้รักษาการทำกีต้าร์ในแบบ Torres ไว้จนสืบทอดกันมาเรื่อยๆ ถึงปัจจุบัน

DaFunk

• member
เห็น น้าบอกว่า กีต้าร์สิงค์โปร ที่ สั่ง แบบ คัสต้อมด้วย  ราคา ก็ ไม่แรงมาก  ยี่ห้ออะไรผมจำไม่ได้แล้ว 
น่าไปลองจังเลยครับ

ยี่ห้อ Maestro ครับ ที่เวปเค้ามีแบบฟอร์มสั่ง custom เป็น PDF ให้ลองโหลดดู เลือก option (พวกไม้ binding purfing ...etc.) แล้วบวกราคากันเอาเอง สนุกดีครับ แต่ก็ไม่รู้ว่าคุณภาพเสียงเป็นยังไง ตัวปกติที่ไม่ใช่ custom ผมไปลองเล่นละ งานเนียบนะครับ เสียงก็โอเค แต่ผมยังไม่โดน

http://www.maestroguitars.com/?page_id=1134

redtopup

• member
เห็น น้าบอกว่า กีต้าร์สิงค์โปร ที่ สั่ง แบบ คัสต้อมด้วย  ราคา ก็ ไม่แรงมาก  ยี่ห้ออะไรผมจำไม่ได้แล้ว 
น่าไปลองจังเลยครับ

ยี่ห้อ Maestro ครับ ที่เวปเค้ามีแบบฟอร์มสั่ง custom เป็น PDF ให้ลองโหลดดู เลือก option (พวกไม้ binding purfing ...etc.) แล้วบวกราคากันเอาเอง สนุกดีครับ แต่ก็ไม่รู้ว่าคุณภาพเสียงเป็นยังไง ตัวปกติที่ไม่ใช่ custom ผมไปลองเล่นละ งานเนียบนะครับ เสียงก็โอเค แต่ผมยังไม่โดน

http://www.maestroguitars.com/?page_id=1134

ขอบคุณครับ

redtopup

• member
ช่วงท้ายชวิตของ ท่าน เซโกเวีย
เมื่อ เซโกเวีย ได้ ตระเวนเล่นกีต้าร์ไปรอบ ยุโรป กว่า 20 ปี
กีต้าร์ Manual Ramirez  ปี 1912  ก็ได้หมดสภาพลง

เซกโกเวียก็ได้รู้จัก Hauser  และเซโกเวียก็แนะนำให้เขาทำกีต้าร์ในแบบ Torres/M.Ramirez ตั้งแต่ปี 1929 จนกระทั้งในที่สุดปี 1937
 เซโกเวีย ก็ได้กีต้าร์คู่ใจตัวใหม่จาก Hauser  ซึ่งใช้เวลาพัฒนานานเกือบสิบปี
เซกโกเวียใช้กีต้าร์ตัวนี้จนกระทั่ง ความวิเศษของของมันได้สูญหายไป
 (ซึ่งคงจะเกิดจาก Bracing หลุด) และนำไปให้ Jose Ramirez III ซ่อม แต่เนื่องจาก Ramirez III ไม่เข้าใจกีต้าร์ในแบบ Hauser จึงไม่สามารถซ่อมมันได้ ต่อมา Segovia ได้บริจาคให้ New York Metropolitan Museum เพื่อเก็บรักษาไว้

อันนี้ก็ ของ  Hauser

redtopup

• member
มาปี 1973
จูเลี่ยนบีมได้เกิด จูเลี่ยน บีม ก็ คือ นักกีต้ารื เชื้อ สาย อังกฎษ
กีต้าร์สเปน นามที่ชื่อว่า Jose Romanillos  ก็ได้เกิด
ประเดี่ยว หลายๆท่านจะงง ชื่อ ที่ ว่า โจเซ่  เนี่ย  ทำไมคนทำกีต้าร์มแต่ชื่อว่า โจเซ่ ทั้งนั้น เลย เค้าเป็นญาติกันรึไง
เขาไม่ได้เป็นญาติติโกงโหงติกาอะไรกันครับ ผมคิดว่า ก็ เหมือ ชื่อ ไทยๆมั้ง เช่น ชื่อ สมศักดิ์  สมคิด  อะไรประมาณ นี่ ที่ ชื่อ มันมาก คนตั้งชื่อ มาก
หรือ อาจเป็น คำนำหน้า ชื่อ อันนี้ ผมก้ไม่รู้ คำว่า โจเซ่เนี่ย  หมายถึง คำนำหน้า ชื่อ ผู้ผู้ ชายรึเปล่า

โรแมนนิรอส นักสร้างกีต้าร์ชาวสเปน ศึกษาการทำกีต้าร์ทั้ง 2 แบบ คือแบบ เยอรมันสไตค์ฮุยเซอร์ กับ แบบ ทอร์เรส สไตค์สเปน
เขาเอาทั้ง 2 สไตค์จับ มายำใหญ่อีกครั้ง เพราะ เขาศึกษา โครงแบบ ฮุยเซอร์ กับ แบบ ทอร์เรส
จูเลี่ยนบีมก็ได้ใช้กีต้าร์ ของ โรแมนนิรอส ฉายดี่ยว เล่นกีต้าร์คลาสสิคนานกว่า 20 ปี
แต่ในช่วงท้ายของชวิต ก็ กลับหัยมา เล่นกีต้าร์ ของ ฮุยเซอร์ อีก

redtopup

• member
แบบของ โรแมนนิรอส ครับ ผู้ ถอดแบบคือ Kevin Aram

redtopup

• member
งงเหมือนกัน นักกีต้าร์ระดับโลก 2 คนแล้ว ใช้สเปนอยู่ดีๆ  สุดท้าย มาใช้ เยอรมัน  
หน้าตา จูเลี่ยน บีม เป็น แบบนี้แหละเล่น เพลง อะไร ก็แล้วแต่  เอกลักษณ์ของเอก บุรุษ คือ ชอบ ขมิบ ขบ กราม ทุกเพลงเลย
เพลงนี้ เล่น ยากโครตๆเลย  ถึงนิ้ว ฟรีๆแค่ไหน   ถ้าไม่ได้ ซ้อมล๊ะ เล่นไม่ได้จริงๆเพลงนี้

Julian Bream - Francisco Tarrega - Study in A Major

nhoy

• member
เป็นกระทู้ที่ให้ความรู้อย่างดีเลยครับ
ขอบคุณน้า redtopup ด้วยครับ

O@PACO

• member
ท่าน red อยู่แถวไหนครับ ถ้ามีโอกาสจะเอากีตาร์ไปให้ลองได้ไหมครับ ^^
กีตาร์ paco castillo ทำ bracing เป็นแบบ fan เหมือนกัน

บ้านผมอยู่ นิด้า ครับ น้า กีต้าร์ paco  แพงมากมั้ยครับ

ถ้าเทียบสเปคที่มีขายในเมืองไทย ถูกกว่าครับ แต่คุณภาพงานและเสียง ต้องพิสูจน์กันหน่อย
จากประสบการณ์(ที่น้อยนิด) ผมเชื่อว่าสู้ยี่ห้ออื่นได้แน่ๆ ร้านอยู่ รามคำแหง 184 ครับ
ขอบคุณครับ

อยู่แถวบ้านผม  เลยครับน้า
วันอาทิตย์ไม่รู้เปิดรึเปล่าครับ 
ยังไงผม จะไป หาโอกาศไปลอง ครับ
ขอบคุณมากครับน้า

วันอาทิตย์เปิดครับ ยินดีต้อนรับครับผ๊มมมม ลองแล้วจะติดใจ (หวังไว้ๆ ^^)

redtopup

• member
ส่วนตัวผมว่า ช่างทำกีต้าร์ ถ้า มีแบบ และสเกลมา  ก็สามารถสร้างกีต้าร์แบบนั้นๆได้   เหมือน  จะเหมือนมากเหมือนน้อย 
โดยเฉพาะ เรื่อง เสียงนั้น อยู่ ที่ การจูนท๊อป  นั่นเอง
ผมว่าเคล็ดลับอันนี้แหละ ที่ต้องใช้ผสบการณ์ จริงๆ 
การจูนท๊อป นั้น ผมเคยเห็น มากับตาเลย  ช่างเวลาจูนท๊อป เขาจะเอา  แผ่นสแตนเลส  เหมือนๆ
เกียง โป้วสีรถยนต์ เขาก็เอามา ขุดๆ ที่ ผิวไม้  แล้วก็วัดขนาด ขนาดยังไม่ได้ ก็ ขูด ออกไปอีก  พอได้ขนาดก็ทิ้งเอาไว้  เพื่อ ไปขูด ชิ้นอื่นต่ออีก
พอประกอบติดกาวเสร๊จ
พอทำเสร๊จ ก็ ต้อง มาจูนท๊อปอีก เอาสายกีต้าร์ใส่  แล้ว ก็ตั้งสาย แล้ว ก็  ตั้งไปเรื่อยๆ  จนสายไม่ค่อยยืดตัวแล้ว
ก็ ดีด ฟังเสียง  ช่างก็จะรู้ ว่า กีต้าร์ที่กำลังจะเสร็จตัวนี้ ขาดอะไรไปที่ไม่ใช่สไตค์ ของเขา 
เขาก็จะจูน ท๊อปอีก  โดยการ ขูดอีก โดยมาก ช่างจะค่อยๆขูด  ตั้งแต่ เป็นชิ้นแรกๆเลย เพราะ ถ้าขูดมากไป เดี่ยวบางไป ล๊ะ 
ความเสียหายก็จะมาเยือน 
แต่ผมเห็น ช่างที่ชำนาญ ขูด เร็วมาก  ยิ่งถ้าเป็น คอกีต้าร์เนี่ย ขูดฟืดๆเลย 

redtopup

• member
ช่วงปลาย 1970  โคโน่ ญี่ปุ่นมาแล้ว
โคโน่ ได้คิดค้นการทำ Bracing ในแบบ Grid หรือ Lattice โดยผสานเอา Fan Strut แบบเก่า แล้วเสริมด้วย Strut ขวางอีก แต่ความใหญ่เล็กไม่เท่ากัน
กล่าวโดยนัยก็คือ ยึดหลักแบบเดิม แต่เสริม ความแข็งให้เกิดขึ้น โดยการเสริมโครง และใช้วัศดุ สมัยใหม่เข้าไปเสริม
โดย เวลาจูนท๊อป ก็ ไม่ต้องมาลดขนาดความหนาของไม้หน้า ลง  เพื่อ ให้  แมชกับ ไม้ข้างหลังและโครง
พูดง่ายๆก็คือ คนญี่ปุ่นคิดไกล ว่าถึงแม้จะแฮนเมด์ก็จริง แต่ ให้ ขั้นตอนเวลาจูนท๊อปให้มันน้อยลง เพื่อ ที่จะผลิตได้ง่าย หลายตัว
และเสียงแต่ล๊ะตัวไม่ต่างกันมาก เขาว่ามาว่า การตอบสนอง ที่ เฟร๊ต เกิน เฟร๊ตที่ 12 จะดีขึ้น  
ส่วนผลเสีย
ส่วนตัวผมๆว่า เพราะ โครงมันมากไปรึเปล่า  
ตัวผมเองเคยทดลองก็มีเหมือนกัน
ผมเคยเอา ไม้ บางๆมาแป๊ะที่  ซัสเดิ้ล  
ผมเคยเอา ตะเกียบไม่ไฝ่  แบบ ที่แท่งใหญ่ๆ ผม ผ่า ออกมา ให้มันบางๆ  เกือบเท่ากับ กระดาษ ปกหนังสือ เอา กาวสองหน้าที่บางๆ สีดำ ติด
ที่ไม้หน้า ของกีต้าร์  เสียงนุ่มลงทันตาเห็นเลยครับ จนถึง เสียง แหลมไม่ออกเลยทีเดียว  
แต่ทำไมโคโน่เสียงมันหวานล๊ะ  เรื่องลึกๆ  แบบนี้ ไม่มีใครรู้ได้ หรอกครับ  ว่าเขามีสูตรอะไร  พิศดารอะไร 
ขนาดผมเอา ไม้ ทำเป็นกลมๆ เท่า เหรียญ 10  ผมทำมา 3 อัน ผมเอาไปแป๊ะ  ในจุดต่างๆของไม้หน้า  ไม่ว่า แป๊ะจุดไหน เสียงเปลี่ยนทั้งนั้น
ผมว่า คนญี่ปุ่นนั้น มีอะไร ที่  เป็นธุรกิจ ในแบบ เอกลักษณ์ ของตัวเองแฝงเอาไว้ ทุกสินค้าเลย ทีเดียว  
อันนี้ไม่รู้ผมคิดมากไปรึเปล่า ซึ่งแตกต่างจากเยอรมันเป็นอย่างมาก  สมัยก่อนน๊ะ สมัยนี้ไม่ใช่แล้ว
ที่  ทำสินค้าออกมา ให้ทนและดี  และใช้ได้นานๆ

เคยดูสารคดี  อยู่ แผ่นนึง  
เชื่อ มั้ยครับ เขาเอา ระเบิด ไป ผูก กับ สุนัข แล้วฝึกให้สุนัข  วิ่งลอดใต้ท้องรถ
เสาอากาศครับ ที่  ยื่น ที่หลังของสุนัขเป็น ชนวนระเบิด  
ผลสุดท้าย สุนัข พิสูจน์ ฝ่ายไม่เป็น วิ่งเข้าหา รถของตัวเอง  
ดูแล้วหดหู่มากๆ  เกลียดก็เกลียด ชอบก็ ชอบ ในความคิดหลายๆด้าน  
อาจจะนอกเรื่องครับ  แต่  บางที ได้ ดูอะไรมาก็เล่าสู่กันฟังครับ

redtopup

• member
วันนี้ก็นอนหลับฝันดีราตรีสวิสด์ครับ
Can't Smile Without You - Barry Manilow

Can't Smile Without You - Jazz for Romantic Moments

redtopup

• member

redtopup

• member
ขอบคุณครับเผื่อเป็นข้อมูลสำหรับท่านอื่นๆ

redtopup

• member
ทีนี้มาดูยี่ห้อ  Ignacio Fleta ปี 1968
จะว่าไปแล้ว  ที่ต่างประเทศ ที่ขายๆกีต้าร์กัน บางที  ดุ่ยๆก็ ลง ยี่ห้อ รุ่นปีมาเลย
แต่กอ่นนี้ ผมก็งง ผมนึกว่า เป็น กีต้าร์ยี่ห้อ ต่างๆนั้นจริงๆ แบบ เก็บรักษา มาดีๆ  แล้วมาขาย
จริงๆแล้ว ไอ้เจ้าคนขายที่ ลงขาย หรือ ชีอพ ต่างนั้น เป็น กีต้าร์ก็อปปี้ ทั้งนั้น 
ที่ก็อปปี้ โครงภายในต่างๆ ออกมา 
เอากีต้าร์ก็อปปี้ มาดู 1 อันลีกัน 
อันนี้ก็อปปี้  เฟวต้าครับ

redtopup

• member
bracing ก็เป็นแบบนี้ครับ

redtopup

• member
ซักหนึ่งเพลง กับ กีต้าร์ก็อปปี้ เฟวต้า

ttp://www.youtube.com/watch?v=KcDLvjjODWE