Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มาคุยกันเรื่องเกี่ยวกับ โครงภายใน จุดยึดเกาะ กีต้าร์ [ bracing ] กันครับ  (อ่าน 28405 ครั้ง)

redtopup

• member
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member

redtopup

• member

redtopup

• member

redtopup

• member

redtopup

• member
กีต้าร์คลาสสิค กีต้าร์สายเหล้กมี โครงค้ำกี่แบบ
มาเริ่มกันที่แบบ ทอร์เรส torrest กับ กีต้าร์คลาสสิค  กับ โครงแบบ พัด  [fan]
แบบ นี้ สถิตย์อยู่ ใน พวก กีต้าร์ยี่ห้อ Hauser ของเยอรมันนี

redtopup

• member
ต่อพรุ่งนี้ครับ น้าๆ  สายเอ็น สาย เหล็ก  หรือ กีค้าร์ไฟ   มาช่วย  กันหน่อยน๊ะครับ
กลัวพลาดครับ

nhoy

• member
ขอบคุณน้า redtopup ครับ...จะรอชมนะครับ

Traveler

• member
หมอน เสื่อ เตรียมเรียบร้อยแล้วครับ

sira

• member

ชอบ bracing แบบนี้จัง
!!! Just Play It !!!

redtopup

• member
วันนี้ผมก็ได้ตระเวน  ไป  เรื่อยเปลื่อย  อีกแล้ว
เพื่อ จะลอกอีกเช่นเคยครับ เพราะ เรื่อง ลอก เนี่ย ค่อนข้างถนัดอยู่แล้ว
ไปดูเว็บโน้นทีเว็บนี้ที  ฝรั่งบ้างไทยบ้าง ผสมกันไป  สุดท้ายได้  แบบจับฉ่าย  ในแบบ ของผมขึ้นมา เอง
ในโลกแห่งความเป็นจริงต้องยอมรับอย่างหนึ่งว่า  ไม่มีใครเกิดทันทั้งนั้น  ในเรื่องต่างๆ 
ก็ล้วนๆลอกๆ ต่อๆกันมาทั้งนั้นแหละ
แม้แต่ ด๊อกเตอร์แต่งหนังสือ ออกมาขาย ก็ไปลอกๆเขามาเหมือนกันอีกนั่นแหละ
อยู่ ที่ว่า ใครจะลอกได้เนียนกว่ากัน ในการใช้คำพูดคำเขียน 
ไอ้เราก็ลูกพ่อค้าคนขายถ่าน  ดังนั้น ลายเส้น อาจจะดำ  จากฝ่ามือ  ทำให้บางที  อาจจะเลอะเลือน บ้าง
ก็ขอให้ไม่ว่ากันน๊ะครับ
เนี่ย ถ้า ภาษา อิงริช ตรา งู  ของผม ถึง ขั้นหน่อย ก็ น่าจะดี  ทุกวันนี้  ให้กูเกิ้ลช่วยๆแปลให้  ออกทะเลไปเลยทีเดียว  เลยไม่กล้าถอดความ  ใดๆออกมามาก
เพราะ ยิ่งมากมันก็จะฟ้องตัวเองว่า  มั่วๆมาอีกแล้ว 
ยังไง  ผมก็ มั่วๆ ไป  ตามความถนัดของผม 
กีต้าร์เล่นสดยังไง ก็  ยังไง  สู้  ผ่านการกรอง แล้วมา อัดเป็น ซีดี ขายไม่ได้    ฉันใดฉันนั้นจริงๆครับ 
เพราะ ผ่านการกรองมาแล้ว ก่อนจะ ออกเป็น แผ่นซีดี ขาย

Traveler

• member
เอาเถอะครับ ไม่ว่าสดหรือเปื่อย ทานได้หมดครับ เอาแบบวิชาการและวิชาเกินนั่นล่ะดีแล้วครับ ยาขอบเขียนสามก๊กฉบับวณิพก ยังมีทั้งคนเห็นด้วยและไม่เห็นด้วย จนมีฉบับโน่นฉบับนี่ตามออกมาอีกหลายเจ้า ของหลายสิ่งหลายอย่างวันนี้เราว่าใช่ เมื่อเวลาผ่านไปมันอาจไม่ใช่ก็ได้เช่นกัน   บรรยายตามประสบการณ์นั่นล่ะครับ  ตำราบางตำราผมไม่ค่อยเชื่อเพราะไปคัดลอกคนอื่นมา เห็นออกถมเถไป

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
ยาขอบ ผมไม่ถนัด แต่ถ้าเป็น ยาดอง นี่สิพอไหว
รักเธอนะ....กีต้าร์

redtopup

• member
หนังกลางแปลง ขายยาเรื่องนี้ ไม่รู้ว่าจะสู้หนังที่ชนโรงเหมือนกัน เรื่อง
บราเจ้าเสนห์ ได้รึเปล่าก็ไม่รู้  เรื่องนี้  คนดู ล้นโรงจริงๆ  มีดูซ้ำ หลายรอบก็มี  ขึ้นชารท์ติดอันดับบิวบอรด์หลายสัปดาห์แล้ว
อยาก เห็น หน้า  นางเอกจริงๆ เลย  
ระหว่าง หญิงกล้ามใหญ่ กับ ชายหน้าสวย จะเลือก อะไรดี  
นางเอกในเรื่อง  สงสัยจะ วัยรุ่น เปรี้ยวจี๊ดเลย
ถ้านางเอก เรื่อง ผ้าเช็ดตัวหนูหาย   จะมา ดูหนังของผมบ้าง  ก็ เข้ามาเลยน๊ะครับ  
มาช่วยภาคหน่อย จะได้เป็นภาษา วัยรุ่น  บ้าง
แต่ยังไงหนังของผม ลงทุนกำกับเอง  ยังไง ก็ ซื้อ  ตรา ห่าน มาจุดด้วยน๊ะครับ

ดูๆไปมีหนัง ฟิลมป์ไห้ม ต้องมีแน่ๆเลยครับ เพราะ ผมถ่ายทำระหว่างทำงานอยู่
นึกอะไรได้ ก้ ออกๆมาเลยครับ บางที ผ้าขาวบางก็ไม่มีให้ได้กรองเลยครับ

redtopup

• member
ผมสั่ง สดเปลื่อย ชิ้นใจ  งอกมากๆ กิน ก่อนล๊ะกันครับ
ก่อนหนังกลางแปลงจะมา ก็ ฟังเพลง กันก่อนครับ
ใครชอบ ฟิวชั่นแจ๊ส ล๊ะ ผมว่า วงนี้ ล๊ะไม่ผิดหวังเลยครับ ฝีมือไม่แพ้ วง four play เลยทีเดียว
Casiopea - Asayake

redtopup

• member
redtopup ให้เสียงเป็นภาษาไทย
จะว่าไปแล้ว เจ้ากีต้าร์คลาสสิคนั้น จุดหักเหของมัน  เริ่ม ที่ กลาง ศตวรรต ที่ 19 นี่เองครับ
ในกลางศตวรรตนี้ มันก็มี โครงภายในหลายๆแบบ ที่เกิดขึ้นพร้อมๆกัน ผมก็ไม่รู้ว่า ไอ้เจ้า ที่มันเกิดขึ้นพร้อมๆกันมันเป็นแบบไหน
คนคิดที่ชื่อว่า Antonio de Torres  ก็ได้รวบรวมไอเดียต่างๆ เข้ามาไว้ด้วยกัน
ที่ในยุคโน้น  มีอยู่ ก้ หลาย โครงสร้าง  
แต่ ทอเรส ก็ได้คิดแบบของตัวเองขึ้นมา
ซึ่งกีต้าร์ที่ร่วมสมัยในยุคนั้น ต่างก็เสียงสู้  ทรงของ ทอเรสไม่ได้
ในยุคโน้น หนึ่งใน กีต้าร์ ชั้นนำของ สเปน ที่มีชื่อว่า Jose Ramirez  นั้น ก็ได้เกิดมาพร้อมๆกัน
น้องชายของ Jose Ramirez ที่ชื่อว่า Manuel Ramirez ก็ยังได้แยกตัวออกมาเปิดช๊อพของตัวเองขึ้นมา
ซึ่งกีต้าร์ของเค้า ได้ ยึดแบบโครง แบบ ทอเรส
กีต้าร์ ของ Manuel Ramirez  เป็นกีต้าร์คู่ใจของ อันเดอร์ เซโกเวีย ผมสงสัยว่า เซอร์โกเวียคงไม่มีตัวเลือกรึเปล่า เหมือนในยุคนี้ 

อันเดอร์ เซโกเวีย นั้นเป็นนักกีต้าร์ที่ ยกระดับของกีต้าร์คลาสสิคข้างถนนสู่ โลก แห่งแท้จริง  
เมื่อ เซอโก เวีย ท่องเล่นกีต้าร์ไปทั่วโลก กว่า 30 ปี กีต้าร์ได้ สึกหรอลง ในขณะนั้น ทางฝั่ง เยอรมัน
กีต้าร์ที่ชื่อว่า Hermann Hauser  ก็ได้ นำแบบอย่างดั้งเดิมของเขา กับ ของ รามิเรสมาผสมผสานกัน
ผมเองล๊ะ ชอบคนเยอรมันเป็นอย่างมากเลยครับ ที่  สิ่งของต่างๆจะต้องเป็น ของที่ดีที่สุดในโลก อันนี้ ความเห็นส่วนตัวจริงๆ  
มาถึงตรงนี้ โครงภายในกีต้าร์ได้ แตก ออกเป็น 3 สายแล้ว  

redtopup

• member
อ้าผมเอาสเกล  แบบ พัด 9 ใบ ของ ทอเรสมาให้ดูกันครับ
ช่างทำกีต้าร์  ทีทำๆกันอยู่ ทั้งในเมืองไทยหรือ ที่ไหนๆในโลก เขาก็ทำตามแบบ
ที่มีขายกันทั่วโลกทั้งนั้นแหละ  เรื่อง แบบการทำกีต้าร์นั้นทั้ง คลาสสิคและสายเหล็ก มีแบบ ขายกัน
มากมาย
อยู่ ที่ช่างคนทำจะเดินสายไปทางไหนเท่านั้นเอง  จะเอารุ่นไหน ยี่ห้อไหน มีหมด ทุกยี่ห้อ

nhoy

• member
เป็นเรื่องราวความรู้ที่น่าติดตามครับน้า redtopup

redtopup

• member
ทีนี้ผมเอาสเกล ของ fleta   ยี่ห้อนี้ ก็แบบ แฟนฉันเหมือนกัน ซึ่งเป็นกีต้าร์สเปนเหมือนกับ รามิ้เรส
เฟวต้า  นั้น แต่ก่อน ก็ เป็น กีต้าร์คู่ใจของ จอหน์ วิลเลี่ยม