Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามและขอคำแนะนำ ผมเพิ่งจะถอย YAMAHA FG700S มาใหม่ๆ..  (อ่าน 6566 ครั้ง)

tanongZa

• member
สวัสดีครับ น้าๆ ผมอยากสอบถามและขอคำแนะนำหน่อยครับ ผมเพิ่งจะถอย YAMAHA FG700S มาใหม่ๆ
มันสามารถที่จะปรับเปลี่ยนเพิ่มเติมอะไรที่จะทำให้เสียงมันดีขึ้นไปได้อีกหรือปล่าวครับ
และFG700S ควรใช้สายกีต้าร์ของอะไรดีครับ

ส่วนใหญ่จะชอบตีคอร์ด มากกว่าครับ รู้สึกว่าเสียงเบสจะไม่เยอะเท่าไหร่
แนะนำมาเยอะๆเลยนะครับ

ขอบพระคุณมากๆครับ

GS MINI

aneng

• member
ป้ายแดงยินดีจังจัง..สายเดิมก็ยามาฮ่าไม่กระจอกหรอก...เบสหายเหรอผมก็มาฟังเหมือนกัน..จะกลายเป็นพิณอีสานอยู่แล้วกีตาร์ผม..โมจัดไปหน่อย55 ;D

smart2011

• member
สวัสดีครับ น้าๆ ผมอยากสอบถามและขอคำแนะนำหน่อยครับ ผมเพิ่งจะถอย YAMAHA FG700S มาใหม่ๆ
มันสามารถที่จะปรับเปลี่ยนเพิ่มเติมอะไรที่จะทำให้เสียงมันดีขึ้นไปได้อีกหรือปล่าวครับ
และFG700S ควรใช้สายกีต้าร์ของอะไรดีครับ

ส่วนใหญ่จะชอบตีคอร์ด มากกว่าครับ รู้สึกว่าเสียงเบสจะไม่เยอะเท่าไหร่

โทดครับ อยากทราบราคาว่าตัวนี้ของใหม่จัดมาเท่าไหร่ครับ

npas

• member
สายyamaha ผมว่ามันให้โทนเสียงแหลมใสนะ ไม่รู้เป็นแบบ80/20 bronzeหรือเปล่า ลองเปลี่ยนสายเป็นแบบ phosphor bronze ดูก่อนไม่ล่ะ อาจช่วยได้บ้าง ;D ;D

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
ลองใส่สาย Yamaha ดูก่อน ผมใช้กับ L-5E ก็โอนะ
รักเธอนะ....กีต้าร์

nantfa

• member
YAMAHA FG700S รุ่นนี้ มันให้เบสน้อย อยู่เเล้วครับ   
เพราะไม้หน้ามันเป็น Sitka Spruce ไม้นี้ให้เสียงออกคมๆ ใสๆ พุ่งๆ
เบสจะไม่เยอะ มันเป็นไปตามเสป็คของไม้ที่มาผลิต

ถ้าชอบเบสเยอะ ก็เปลี่ยนมาใช้สาย เเบบ bronze ตามน้า npas 
เเล้วก็ พยายามห่างไกล จากการเปลี่ยน saddle มาเป็นกระดูกเพราะ เบสจะหายเพิ่มเข้าไปอีก โทนเเหลมจะมากขึ้น

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

AlvareZ

• member
yamaha กีต้าร์เอกลักษณ์มันเบสไม่ได้บึ้มบั้มเหมือนมาร์ตินอยู่แล้วครับ มันเป็นกีต้าร์ที่ให้เสียงบาลานซ์ดี ใสๆครับ ยังไงลองเปลี่ยนมาใช้ สายที่เป็น bronze ตามน้าๆบอกใช้ exp11ก็ดีครับเบสเยอะดีเผื่อชอบครับ หรือถ้าไม่ชอบสายเคลือบลอง bronze ของมาร์ตินครับได้เบสแน่นอน
ความรู้อยู่ที่ปาก ถ้าอยาก ก็ใช้ปากเป็นทางเพื่อรู้

madoadza

• member
เอารูปมาอวดกันหน่อยสิครับ อยากเห็น  ::)
พยายามบอกตัวเองไว้เสมอว่าอยากเก่ง ต้องมั่นซ้อมหนัก

tanongZa

• member

โทดครับ อยากทราบราคาว่าตัวนี้ของใหม่จัดมาเท่าไหร่ครับ
จัดมา 10,500 ครับน้า
yamaha กีต้าร์เอกลักษณ์มันเบสไม่ได้บึ้มบั้มเหมือนมาร์ตินอยู่แล้วครับ มันเป็นกีต้าร์ที่ให้เสียงบาลานซ์ดี ใสๆครับ ยังไงลองเปลี่ยนมาใช้ สายที่เป็น bronze ตามน้าๆบอกใช้ exp11ก็ดีครับเบสเยอะดีเผื่อชอบครับ หรือถ้าไม่ชอบสายเคลือบลอง bronze ของมาร์ตินครับได้เบสแน่นอน
ขอบคุณมากเลยครับ จะลองหามาเปลี่ยนดูครับน้า

ขอบคุณน้าๆทุกๆท่านด้วยนะครับที่ให้คำแนะนำ
GS MINI

tanongZa

• member
เอารูปมาอวดกันหน่อยสิครับ อยากเห็น  ::)

ครับผม จะรีบเอารูปมาลงให้ดูครับ
GS MINI

tanongZa

• member
YAMAHA FG700S รุ่นนี้ มันให้เบสน้อย อยู่เเล้วครับ   
เพราะไม้หน้ามันเป็น Sitka Spruce ไม้นี้ให้เสียงออกคมๆ ใสๆ พุ่งๆ
เบสจะไม่เยอะ มันเป็นไปตามเสป็คของไม้ที่มาผลิต

ถ้าชอบเบสเยอะ ก็เปลี่ยนมาใช้สาย เเบบ bronze ตามน้า npas 
เเล้วก็ พยายามห่างไกล จากการเปลี่ยน saddle มาเป็นกระดูกเพราะ เบสจะหายเพิ่มเข้าไปอีก โทนเเหลมจะมากขึ้น

พยายามห่างไกล จากการเปลี่ยน saddle มาเป็นกระดูกเพราะ เบสจะหายเพิ่มเข้าไปอีก โทนเเหลมจะมากขึ้น
ผมกำลังหาข้อมูลว่าจะเปลี่ยนอยู่พอดีเลยคิดว่าจะได้เสียงและเบสดีขึ้นคิดผิดเลยทีนี้
ขอบคุณครับผม :D
GS MINI

lekhaew

• member
ยินดีกับสาวก yamaha คนใหม่ด้วยครับ

เคยลอง FG720 งานดี เสียงดี เล่นง่าย เหมาะมือมากๆ
----

เรื่องปรับแต่ง ผมว่าลองเล่นไปสักพักก่อนดีกว่า แล้วเราก็จะรู้เองว่ามันขาดอะไรไปไหม

เรื่องสาย ต้องทดลองดูครับ ลองเปลี่ยนยี่ห้อ เปลี่ยนขนาดสายดู แต่เห็นหลายท่านว่ากันว่า เบอร์ใหญ่ เสียงจะยิ่งแน่น
----
ผมก็รอโอกาส (จริงๆ ก็เงินนั่นแหละ ^^'') ที่จะสอยกีตาร์ Yamaha อยู่สักตัวเหมือนกัน

Applause, Antonio Sanchez s-20, Taka ED55SC, Morris W30, FG-360