Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคุณถึงชอบกีต้าร์โปร่งYamahaครับ  (อ่าน 49763 ครั้ง)

Martin B.Taylor

• member
Re: ทำไมคุณถึงชอบกีต้าร์โปร่งYamahaครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 14:31:41 »
555มีเพื่อนๆเข้ามาให้ความเห็นกันตรึมเลย ส่วนตัวผมชอบกีต้าร์Yamahaทำในไต้หวันครับ
ถ้าซื้อมาเล่นนะคุ้มค่าเลย เพราะราคาไม่แพงมากเเละเสียงดี ส่วนYamaha Japan ผมว่าเดี๋ยวนี้
แพงมาก-มากที่สุด ก็ตามกระแสนักสะสมอะครับ ของผมรุ่น365s สภาพเน่าสุดๆแต่เสียงดีมากๆ
เพราะผ่านการเล่นมาเยอะ อิอิ

wichit2514

• member
  • ถ้าไม่ลองก้าว จะไม่รู้ได้ว่าข้างหน้าเป็นอย่างไร
Re: ทำไมคุณถึงชอบกีต้าร์โปร่งYamahaครับ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 16:25:56 »
อันนี้มันเป็นแค่ความรูสึกส่วนตัวนะครับ
ผมว่า YAMAHA มันเป็นอะไรที่มีความมาตราฐานอยู่ในตัวเองอยู่แล้ว ไม่ว่าจะผลิตที่ไหนภายใต้การดูแลมาตราฐานของ Japan ผมเปรียบเทียบอย่างนี้นะครับ
เอาเป็นว่าคนมีกะตังนะ
ถ้าพูดถึงรถยนต์ = คุณจะมีรุ่นที่โคตะระแพงอย่างไงก็ได้ แต่ที่ต้องมีเชิดหน้าไว้ คือรถเบนซ์
นาฬิกา = คุณจะมีรุ่นที่โคตะระแพงอย่างไงก็ได้ แต่ที่ต้องมีเชิดหน้าไว้ คือ โรเร็กซ์

แต่สำหรับกีต้าร์ YAMAHA ก็ดูเหมือนจะคล้ายๆกันเหมือนที่ผมกล่าวมาขั้นต้น เหมือนยาสามัญประจำบ้านนะครับ

ปล.เป็นแค่ความคิดของผมเองนะครับ ถูกผิดต้องขออภัยไว้ในที่นี้ด้วย

redtopup

• member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 16:47:15 »
ผมหัดเล่นกีต้าร์ ก็เริ่มที่ยามาฮ่านี่แหละ  เป็นกีต้าร์สายเหล็ก จำชื่อ รุ่นไม่ได้
สมัย ก่อน ใครหิ้ว ยามาฮ่า นี่จะเท่มากๆ  ดูมีระดับ 
เพราะ สมัยก่อน ยี่ห้อกีต้าร์ยังไม่มากเหมือนสมัยนี้
คงเป็นเพราะ ตลาดบ้านเรา ยามาฮ่า เข้ามาก่อนใคร
แต่ตอนนี้  กีต้าร์มีให้เลือกมากมาย 
พูดถูกจริงๆเลยครับ ยามาฮ่าเป็น ยาแก้ปวดประจำบ้าน เพราะมันทนยังกับแรด  จะล้มกี่ทีจะ ชนข้างฝากี่ที เสียงมันก็ยังเหมือนเดิม
เสียอย่างเดียว กีต้าร์ยามาฮ่า ถ้าเป็นกีต้าร์คลาสสิคแล้ว คอมันใหญ่มากเล่นยากกว่ายี่ห้ออื่น
ยามาฮ่า ถ้าเป็นกีต้าร์ คลาสสิค เหมาะมากกับ เอาไว้ฝึก กำลังนิ้ว  แบบ เล่นที่ไหนก็ไม่ต้องสนใจมากเพราะมันทนยังกับแรด 
ไม่พรั่น กับ อากาศ จะกี่ฝนกี่หนาม มัน สีสู้ได้  ราคาก็ถูก ไม่ต้องกลัวกังวลทุกอย่าง  เก่าๆจนถลอกทั้งตัว  เสียงมันก็ยังไม่เพี้ยน มีแต่ทึบ 
จะว่าไปแล้ว เหมือน ออฟโรดไม่มีผิด  ไปไหนไปกัน เข้าป่า ไปกางเต้นเขาใหญ่  มันสมบุกสมบัณจริงๆ 
ยามาฮ่ายังไงก็ยังครองใจ คนไทย
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

pisit5924

• member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 16:58:36 »
.. ว่าจะไม่แล้วเชียว... เอาซะหน่อยนะครับน้า martin..
.. จำได้ว่าสมัยนั้นหนังสือเพลงที่โด่งดังมากๆต้อง IS.Song Hit ครับ ซึ่งในเล่มนอกจากจะมีเพลงพร้อมคอร์ดแล้ว ยังมีคอลัมน์ยอดฮิตนั่นคือ ปรัศนีย์กีต้าร์ ซึ่งจะเป็นการถามตอบของนักเล่นกีต้าร์ทั้งหลาย แล้วกีต้าร์ที่เค้าถามกันคือ ยามาฮ่าครับ รุ่นโน้นบ้าง รุ่นนี้บ้าง .. หลายรุ่นหลายราคา ซึ่งจะมีช่วงราคาอยู่ที่ 3 - 5,000 บาท ซึ่งเราเองเป็นเด็กนักเรียน ไม่มีปัญญาซื้อหาแน่ๆ  :D
.. พอโตขึ้นมาอีกหน่อย ทำการกระชับพื้นที่และยึดกีต้า royal ตัวละ 500 บาทจากพี่สาวมาหัดงูฟปลาๆ เจ็บนิ้วสุดๆ แต่ด้วยความอยากเล่นเป็นก็ทนครับ..เพลงที่เล่นก็วงชาตรีเลย..  เวลามีงานที่โรงเรียน รุ่นพี่ที่โรงเรียน เค้าเล่นยามาฮ่ากันเท่สุดๆในสายตาเรา  ;D  ทั้งหมดทั้งสิ้นเลยทำให้ฝังใจว่า สักวัน เราต้องมีกีต้าร์ยามาฮ่ามาครอบครองให้ได้ รุ่นอะไรไม่รู้เรื่องครับ ขอให้เป็นยามาฮ่าเท่านั้นพอ .. เอวังก็มีด้วยประการฉะนี้ครับ .. ;)
.. ดนตรี ไม่มีพรมแดน

• member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 18:20:18 »
.. ว่าจะไม่แล้วเชียว... เอาซะหน่อยนะครับน้า martin..
.. จำได้ว่าสมัยนั้นหนังสือเพลงที่โด่งดังมากๆต้อง IS.Song Hit ครับ ซึ่งในเล่มนอกจากจะมีเพลงพร้อมคอร์ดแล้ว ยังมีคอลัมน์ยอดฮิตนั่นคือ ปรัศนีย์กีต้าร์ ซึ่งจะเป็นการถามตอบของนักเล่นกีต้าร์ทั้งหลาย แล้วกีต้าร์ที่เค้าถามกันคือ ยามาฮ่าครับ รุ่นโน้นบ้าง รุ่นนี้บ้าง .. หลายรุ่นหลายราคา ซึ่งจะมีช่วงราคาอยู่ที่ 3 - 5,000 บาท ซึ่งเราเองเป็นเด็กนักเรียน ไม่มีปัญญาซื้อหาแน่ๆ  :D
.. พอโตขึ้นมาอีกหน่อย ทำการกระชับพื้นที่และยึดกีต้า royal ตัวละ 500 บาทจากพี่สาวมาหัดงูฟปลาๆ เจ็บนิ้วสุดๆ แต่ด้วยความอยากเล่นเป็นก็ทนครับ..เพลงที่เล่นก็วงชาตรีเลย..  เวลามีงานที่โรงเรียน รุ่นพี่ที่โรงเรียน เค้าเล่นยามาฮ่ากันเท่สุดๆในสายตาเรา  ;D  ทั้งหมดทั้งสิ้นเลยทำให้ฝังใจว่า สักวัน เราต้องมีกีต้าร์ยามาฮ่ามาครอบครองให้ได้ รุ่นอะไรไม่รู้เรื่องครับ ขอให้เป็นยามาฮ่าเท่านั้นพอ .. เอวังก็มีด้วยประการฉะนี้ครับ .. ;)

555 ยินดีครับน้าpisit5924 เข้ามาร่วมแจมกันตามประสาคนสูงวัยแต่ใจยังหนุ่ม คอนนั้นกีต้าร์Royal ตีคู่มากับFujiyamaมาติดๆ 5555ผมขตังค์แม่ไป500นั่งรถไปหลังกระทรวงกะเพื่อนเลือกไม่เป็นทั้งคู่ จำได้ว่าไม่ได้เลือกอะไรหรอกหยิบๆไปยังงั้น ตัวละ400เล่นแล้วเจ็บมือเป็นบ้า นึกเทียบกับสมัยนี้แล้วกีต้าร์เริ่มต้นตัวละพันกว่าบาทตอนนี้เล่นดีเล่นง่ายกว่าสมัยก่อนอย่างกับฟ้ากับเหว อิอิ เด็กสมัยนี้โชคดีจริงๆ ต้องขอบคุณประเทศจีน 555

Traveler

• member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 18:41:12 »
กลายเป็นกระทู้ยุค Baby boom ไปซะงั้น
IS Song Hits ต้องฉบับเหน็บกระเป๋าหลัง มีโฆษณา Yamaha ทุกเล่ม
ชาตร๊, ปรัศนีกีต้าร์, มาเล่นกีต้าร์กันเถอะ, กีต้าร์ Royal ต้องมีหางปลา เล่นแล้วเจ็บนิ้วสุดๆ
ดังนั้น Yamaha จึงเป็นอะไรที่เด็กขาสั้นยุคนั้นไฝ่ฝัน และสามารถทำให้ฝันเป็นจริงได้ในวันนี้ครับ

^^ลอยลม^^

• member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 18:43:46 »
พูดถึงยี่ห้อนี่ผมยังไม่ได้เป็นเจ้าของเลยซักตัว แต่จำได้ตอนมอต้นอยากได้มากๆแค่เห็นถือก็เท่ๆสุดพูดได้เลยว่าไอ้นี่บ้านรวย ตามปะสาเด็กบ้านนอกนะ ไอ้เราก็ได้แต่มองตาปริบๆมาได้มีกีต้าจริงๆก็ตอนโตแล้วเกือบอายุ20ได้เจ้า royal มากระแทกมือเหมือนกันตอนนี้ก็ยังเก็บไว้อยู่ กีต้าตัวอื่นหมื่นแสนก้ไม่แหม้นเหมือนเจ้า royal ตัวเก่ง 555พูดไปพูดมาก้ไมเกี่ยวกะย่ามาฮ่าเลย แต่แปลกนะผมกับไม่ชอบเสียงของยามาฮ่าเท่าไหร่ สงสัยตอนที่บ้ากีต้าจริงจังตลาดบ้านเรามันมีตัวเลือกเยอะแล้วก็เลยมองข้ามไปก้ไม่รู้  ก็มาแชร์ความรู้สึกให้ฟังว่าตอนเด็กอยากได้มันมากเจ้ายามาฮ่า
ูู^^ ความจริงใจสุดท้ายไม่มีความหมายกับโลกที่มันลวงหลอก มันช่างโหดร้าย ^^

• member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 20:31:25 »

ตอนเด็กนั่งดูAd ในเดอะกีต้าร์แล้วฝันไปเรื่อยๆ555
   ดังพลิ้ว ดีดเพลิน เสียงเพราะ ต้อง ยามาฮ่า

กลายเป็นกระทู้ยุค Baby boom ไปซะงั้น
IS Song Hits ต้องฉบับเหน็บกระเป๋าหลัง มีโฆษณา Yamaha ทุกเล่ม
ชาตร๊, ปรัศนีกีต้าร์, มาเล่นกีต้าร์กันเถอะ, กีต้าร์ Royal ต้องมีหางปลา เล่นแล้วเจ็บนิ้วสุดๆ
ดังนั้น Yamaha จึงเป็นอะไรที่เด็กขาสั้นยุคนั้นไฝ่ฝัน และสามารถทำให้ฝันเป็นจริงได้ในวันนี้ครับ

555พี่สว.Travelerมาร่วมแจมกันอีกคน555
ยุคนั้นผมหัดเพลงของชาตรีกับจรัล นโนเพชร แถมจบมศ.3ยังไปสอบเรียนเทคนิคกรุงเทพ
ได้เป็นรุ่นน้องพีพี่วงชาตรีอีกครับ 555 ;D ;D ;D

• member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 05:31:06 »
อันนี้ADกึต้าร์คลาสสิคยามาฮ่า :o :o :o :o

• member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 05:45:31 »
อันนี้Adจากหนังสือ The Guitar Mag ของอังกฤษยุคปี94 มันโฆษณาว่าทนเหลือหลาย ไปรอบโลกก็แล้ว วู๊ดสต็อคก็ไปมาแล้ว เขาซื้อตัวเดียวแล้วเล่นให้ถึง25ปี 555::) ::) ::)

Traveler

• member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 09:04:33 »
วะโอ๊ะโอ่ เจอของจริง เดี๋ยวขอไปรื้อบ้านหา The Guitar เล่มน้อย รวมฮิตชาตรี/จรัล/ Isn't มาอวดน้าบิลลี่ซะหน่อย ไม่รู้มันไปมุดอยู่มุมไหนของบ้าน
จะว่าไปในตอนนั้นมีกีต้าร์ดีๆหลายยี่ห้อที่น่าสนใจ เช่น Maya Great Suzuki และ Kimus ซึ่งปัจจุบันไม่ค่อยเจอ เหลือแต่ Yamaha กีต้าร์มวลชนนี่ล่ะที่ยังอยู่ยงคงกระพัน แล้วจะไม่ให้ชอบได้ยังไง ^_^

nantfa

• member
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 09:05:12 »
ความเห็น ส่วนตัว
ผมชอบ ยามาฮ่าไต้หวัน มาก  (เพราะเสียงดี คอใหญ่ ผมจับถนัดมือ) 
เเต่ สำหรับบางรุ่น เสียงดี เเต่หายากมาก ผมอยากมี FG 365S  หรือ FG 375S เเต่งบประมาณจำกัด
ลองมองกีต้าร์เสียงดี หาง่ายในเว็บกีต้าร์ไทย ราคาหลักพันกลางๆ อย่างรุ่น FG 251 หรือ FG 251B
ผมว่าเป็นทางเลือกที่ดี

สำหรับรุ่น ผลิตอินโด ผมชอบรุ่นเดียวคือ  F 380 (เพราะเคยมี) หัวต้นมะพร้าว ไม่รู้เขาทำเสป็คกันยังไงก็ไม่รู้ มองผาดๆ ภายนอกเหมือน F 210 หรือ F 310 ทั่วไปทุกอย่าง  ต่างกันเเค่ ฉลาก เเต่เสียงต่างกัน
ผมว่าเสียงดีนะ ผมชอบ เบสมาเยอะดี ตีคอร์ดเพราะมาก

เเต่สำหรับ รุ่นใหม่ๆบางรุ่นอย่าง FG 700S ราคาประมาณ 10000 บาท
ผมไม่ชอบอย่างเเรง  เนื่องจากเขาคิด ราคาไม้หน้าSolid + ลูกบิด เเพงไปหน่อย

ถ้าเทียบกับ F310 ขายกันที่ราคา ประมาณ 4000 บาท

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

• member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 09:17:47 »
วะโอ๊ะโอ่ เจอของจริง เดี๋ยวขอไปรื้อบ้านหา The Guitar เล่มน้อย รวมฮิตชาตรี/จรัล/ Isn't มาอวดน้าบิลลี่ซะหน่อย ไม่รู้มันไปมุดอยู่มุมไหนของบ้าน
จะว่าไปในตอนนั้นมีกีต้าร์ดีๆหลายยี่ห้อที่น่าสนใจ เช่น Maya Great Suzuki และ Kimus ซึ่งปัจจุบันไม่ค่อยเจอ เหลือแต่ Yamaha กีต้าร์มวลชนนี่ล่ะที่ยังอยู่ยงคงกระพัน แล้วจะไม่ให้ชอบได้ยังไง ^_^

555ADเก่าๆพวกนี้ผมไปได้กลับมาตอนไปเยี่ยมแม่ผมครับ ใส่ลังไว้เหลือไม่กี่เล่ม แกจัดการขายไปซะเกือบหมด >:( >:(
เดี๋ยวนี้เวลาเดินตลาดนัดถ้าเจอเล่มเก่าๆ ก็จะซื้อเก็บไว้รำลึกความหลัง อิอิ

สำหรับกีต้าร์พวกMaya Great Suzukiก็เป็นกีต้าร์แพงสมัยนี้นเหมือนกันนะ แต่สว่วนใหญ่มันจะก็อปปี้มาร์ติน กิ๊บสัน ไม่มีเอกลักษณ์ของตัวเอง
เหมือนYamaha ยามาฮ่าเลยอยูยงคงกะพันมาถึงบัดนาว :o

• member
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 09:35:38 »
ความเห็น ส่วนตัว
ผมชอบ ยามาฮ่าไต้หวัน มาก  (เพราะเสียงดี คอใหญ่ ผมจับถนัดมือ) 
เเต่ สำหรับบางรุ่น เสียงดี เเต่หายากมาก ผมอยากมี FG 365S  หรือ FG 375S เเต่งบประมาณจำกัด
ลองมองกีต้าร์เสียงดี หาง่ายในเว็บกีต้าร์ไทย ราคาหลักพันกลางๆ อย่างรุ่น FG 251 หรือ FG 251B
ผมว่าเป็นทางเลือกที่ดี

สำหรับรุ่น ผลิตอินโด ผมชอบรุ่นเดียวคือ  F 380 (เพราะเคยมี) หัวต้นมะพร้าว ไม่รู้เขาทำเสป็คกันยังไงก็ไม่รู้ มองผาดๆ ภายนอกเหมือน F 210 หรือ F 310 ทั่วไปทุกอย่าง  ต่างกันเเค่ ฉลาก เเต่เสียงต่างกัน
ผมว่าเสียงดีนะ ผมชอบ เบสมาเยอะดี ตีคอร์ดเพราะมาก

เเต่สำหรับ รุ่นใหม่ๆบางรุ่นอย่าง FG 700S ราคาประมาณ 10000 บาท
ผมไม่ชอบอย่างเเรง  เนื่องจากเขาคิด ราคาไม้หน้าSolid + ลูกบิด เเพงไปหน่อย

ถ้าเทียบกับ F310 ขายกันที่ราคา ประมาณ 4000 บาท

อยากกดLikeให้น้าnantfaจัง ผมชอบซื้อกีต้าร์ไต้หวันมากกว่าJapan ครับ ผมตังค์น้อยเลยต้องเล็งของคุ้้มค่าหน่อย :o
เคยตามแห่ไปซื้อMade in Japan FG-301B มาตัวนึงเหมือนกัน มีกล่องมีไรเรียบร้อย เอี่ยมแต้เหมือนเพิ่งออกจากโรงงานเลย
ภูมิใจว่ามีของJapanกับเขาพักนึง ก็ปล่อยออกไปให้พวกรุ่นน้องไปเก็บกันต่อ เพราะเสียงมันดันสู้FG-340ของไต้หวันที่ผมมีอยู่ไม่ได้ครับ
แต่คงเป็นการไม่ยุติธรรมกับเจ้า301ไปซะหน่อย คือถ้า301มันได้เล่นมามากๆ เสียงอาจดีกว่านี้ก็ได้ คึอมันเก่าเเต่อายุ อิอิ ;D ;D ;D

เอาภาพไปชมนะครับ
FG-301B Japan VS. FG-340Taiwan

aneng

• member
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 10:52:05 »
ไม่ใช่มีแต่ยามาฮ่า ..เคยเห็นมีซูซูกิ ฮอนด้า ด้วย

Traveler

• member
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 12:24:20 »
น้าบิลลี่ น้าน่านฟ้า ผมเองก็มีแค่ Yamaha ไต้หวัน ไม่มีปัญญามีของญี่ปุ่น
แต่จะบอกให้ว่า ไอ้ 340 345 365 375 น่ะมันเป็นยุคสร้างชื่อให้กับ Yamaha ไต้หวันเลยครับ ว่ากันว่าตอนนั้นโรงงานพิถีพิถันกับรุ่นเหล่านี้มากครับ เหมือนกับปัจจุบัน LL คือพระเอกของโรงงานจีนครับ

• member
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 12:37:24 »
Yamaha FG-340 ทำจากโรงงานเกาซุง ที่ไดัหวันครับ ตอนหลังโรงงานนี้ยังรับจ้างผลิตกีต้าร์Takamineด้วยครับ

nco4433

• member
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 12:50:43 »
เป็นความใฝ่ฝันตั้งแต่เด็กครั้งแรกที่เห็นคนเล่นกีตาร์ยังไม่รู้จัก เนื่องจากว่าเป็นคนบ้านนอก คิดอยุ่ในใจว่านี่มันอะไร..แต่ก็มีเสียงเหมือนในเสียงเทป อยากเล่นขึ้นมาจำได้ว่าเห็นโลโก้เป็นรูปซ่อมเสียงแค่นี้แหละครับ..พอโตมาหน่อยก็เริ่มมีกีตาร์ให้เห็นบ้าง ทั้งตำบล มีกีตาร์ให้เห็นอยู่ 2 ตัว คงไม่ต้องบอกว่า นอกๆๆๆๆ ขนาดไหนครับ..ยืมก็ไม่ได้ ได้แต่มองล่ะครับ..พอนานวันเข้าก็มีโอกาสได้เล่นตัวที่เขาแทบจะทิ้งแล้วครับ..ไม่รู้หรอกว่ากีตาร์มันโก่ง...รู้อย่างเดียวเล่นแล้วชอบ สนุกมาก น้ำตาแทบไหล...แต่มือก็เจ็บมาก ( jo jo ) ก็คิดว่ามันคงเป็นปกติ..พอนานวันเข้าหน่อย..เรียนในเมืองจึงได้รู้ว่ากีตาร์ที่เรายืมมาเล่น มาซ้อมนั้นมันเก่า และโก่งมาก..(ประวัติกีตาร์ตัวนี้ก็โชกโชนครับเจ้าของตายคากีตาร์เลยครับ..ถูกยิงทุลุกีตาร์) แม่ของเจ้าของเขาก็เลยให้เด็กแถวบ้านยืมเล่นไปเรื่อย พอมาเรียน ม.ปลายเห็นอาจารย์ที่สอนดนตรีก็เล่น ยามาฮ่า เพื่อนก็มียามาฮ่า ก็เลยฝังใจมาตลอดอีกอย่างนึงคือเสียงเจ้ายามาฮ่านี่มันหวานโดนใจครับ..หายี่ห้ออื่นเหมือนยาก..ทุกวันนี้ผมก็ยังเล่นยามาฮ่าถึงแม้ว่าจะมียี่ห้ออื่นที่เล่นแล้วรู้สึกประทับใจ...กว่าจะได้กีตาร์ตัวแรก ก็ต้องรอนานจนเข้าสู่วัยทำงาน..เก็บเงิน..แล้วก็ซื้อสะสมไปเรื่อย..แต่ผมก็ไม่เคยลืมกีตาร์ตัวแรกที่เล่นเลยไม่รู้ทำไมทุกครั้งที่จับกีตาร์ขึ้นมา ความรู่สึกเก่าๆ ตอนเล่นครั้งแรกกับกีตาร์ตัวแรกจะเข้าสิงในร่างทันทีมันมีความอยากอยู่ตลอดเวลาเลยครับ..ประมาณว่า รักของเรายังใหม่อยุ่ตลอด...ยังไงก็ยามาฮ่าแหละครับ..จนกว่าในหัวผมจะลืมไปว่าในโลกใบนี้มีเครื่องดนตรีชนิดนี้อยุ่ผมก็จะยังคงรักยามาฮ่าครับ...

pach

• member
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 13:12:07 »
เหตุที่ชอบ:ซื้อง่ายขายคล่อง ได้มาตราฐาน เสียงคุ้มราคา
เหตุที่ไม่ชอบ:หน้าตาโหลไปหน่อย เรียบๆไม่โดดเด่น (แบบว่าเราชอบของแปลก)

Traveler

• member
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 14:56:32 »
โช(ว์)ห่วยครับ
เมื่อก่อนอยากได้ 365 มีปัญญาแค่นี้

เก็บกด1

เก็บกด2

เก็บกด3